PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ผู้สร้าง “แองกรีเบิร์ด” ตอบแทนเจ้าของเอนจินแค่เสื้อตัวเดียว

peamchery
2nd May 2012, 16:55

แม้จะขึ้นชื่อว่าเป็นเกมที่เน้นระบบฟิสิกส์เป็นจุดเด่นอย่างหนึ่ง แต่เบื้องหลังของเจ้านกพิโรธ “แองกรีเบิร์ด” ก็ไม่ได้เกิดจากการลงทุนลงแรงสร้างขึ้นเองของบริษัทโรวิโอทั้งหมด และผู้ที่มีส่วนอย่างมากต่อความสำเร็จนี้กลับเลือกที่จะไม่รับค่าตอบแทนใดๆเลย

“เอริน แคทโต” เป็นคุณพ่อลูกสองผู้อาศัยอยู่ในเมืองเออร์ไวน์ เจ้าของปริญญาเอกสาขากลศาสตร์ทฤษฎีและประยุกต์ซึ่งได้ใช้เวลาว่างในการสร้างเอนจินจำลองระบบฟิสิกส์ชื่อว่า “Box 2D” ขึ้นมาและได้รับความนิยมในหมู่นักสร้างเกมจำนวนมากบนโทรศัพท์มือถือ โดยหนึ่งในนั้นก็คือ “แองกรีเบิร์ด” ที่โด่งดังไปทั่วโลก

“Box 2D” เป็นเอนจินโอเพนซอร์สที่มาพร้อมข้อตกลง “zlib License” เปิดกว้างให้ทุกคนสามารถนำไปใช้ได้โดยไม่มีการคิดค่าใช้จ่ายและไม่จำเป็นต้องให้เครดิตในผลงาน มีเพียงข้อห้ามการอ้างว่าเป็นผู้คิดค้นเองเท่านั้น แม้จะนำไปดัดแปลงแล้วก็ตาม

http://www.brightsideofnews.com/Data/2011_4_10/Angry-Birds-updates/Angry%20Birds%20T-shirt.jpg

เมื่อไม่นานมานี้ เอรินได้ให้สัมภาษณ์กับวิทยุชุมชน KPCC ระบุว่าสิ่งที่เขาเคยได้รับเป็นของขวัญจากบริษัทโรวิโอนั้นมีเพียงแค่เสื้อกีฬาตัวเดียว “ผมเคยได้เสื้อกีฬามาตัวหนึ่ง แต่จริงๆแล้วผมไม่เคยใส่มันเลยเพราะเป็นสีแดง ปกติผมไม่ใส่สีแดง ฟังดูเป็นเหตุผลโง่ๆ แต่ถ้าพวกเขาส่งสีน้ำเงินมาให้ผมคงจะใส่มัน”

เกี่ยวกับเบื้องหลังความสำเร็จนับหมื่นนับพันล้านของแองกรีเบิร์ด เอรินกล่าวว่า “ทุกคนพูดเหมือนกันหมดว่า ‘เฮ้ เอริน นายน่าจะมีเกาะส่วนตัวไปแล้วนะถ้านายคิดเงินจาก Box 2D’ แต่ที่ฟังดูเหมือนประชดประชันคือผมสงสัยว่าถ้าแองกรีเบิร์ดหนีไปใช้อย่างอื่นเพราะผมเก็บเงินล่ะ? บางทีถ้าพวกเขาใช้อะไรที่ไม่ดีเท่า บางทีแองกรีเบิร์ดอาจไม่ประสบความสำเร็จอย่างนี้ และผมก็แค่มีความสุขที่ทุกคนสนุกกับเกมเท่านั้น”

ถึงจะไม่ได้เป็นเศรษฐีพันล้าน แต่ความสำเร็จของ Box 2D ก็ได้นำเขาไปสู่ตำแหน่งงานในบริษัทวีดีโอเกมยักษ์ใหญ่อย่าง “บลิซซาร์ด” เจ้าของผลงานดังอย่างเดียโบล วอร์คราฟท์และสตาร์คราฟท์ โดยเขาทำอยู่ในตำแหน่งวิศวกรซอฟท์แวร์ซึ่งก็เป็นบริษัทในฝันสำหรับเขา

แม้ข้อตกลงของเอนจินจะไม่มีการผูกพันหรือคิดค่าตอบแทนใดๆและตัวเอรินเองก็พอใจกับสิ่งที่เกิดขึ้น แต่ความเห็นของคนส่วนใหญ่ที่มีต่อเรื่องนี้ก็มองว่าการกระทำของบริษัทโรวิโอดูจะเป็นการไม่ให้เกียรติกับผู้มีส่วนทำให้พวกเขาประสบความสำเร็จนับพันล้านเท่าที่ควร และอาจเป็นการดีกว่าหากจะไม่ให้อะไรเลย

http://www.brightsideofnews.com/Data/2011_4_10/Angry-Birds-updates/Angri%20Birds%20teaser.jpg

ข้อมูลจาก gamermy

seiki2011
2nd May 2012, 17:01
คนดีๆแบบนี้นับวันจะหายากนะครับ

joomn007
2nd May 2012, 17:08
เหมือนกับสุภาษิตที่ว่าทําดีได้เสื้อ

AlIeN
2nd May 2012, 17:08
นับวันของพวกนี้ยิ่งเป็นเงินเป็นทองไปหมด

เห็นข่าวนี้แล้วนับถือใจเฮียเขาจริงๆเลย :giveheart

GUBOSS
2nd May 2012, 17:12
ให้เสื้อแค่ตัวเดียว = =" เหมือนหยามๆกันยังไงไม่รู้:(

toevtoev
2nd May 2012, 17:17
ผมว่า น่าจะเอารางวัล ขี้ทองคำ ที่ EA ได้ มาให้ บริษัทโรวิโอ

ทุเรศเกินไปอ่ะ ตอบแทน คนที่ทำให้มีเงินล้าน ด้วยเสื้อเนี้ยนะ ทุเรศว่ะ

jojoesangza
2nd May 2012, 17:19
ทุเรศจริงๆ เสื้อตัวเดียว

alonedevil
2nd May 2012, 17:22
ถ้ามองในด้านธุรกิจ การให้ เสื้อ 1 ตัวก็อาจเป็นเหมือนตอบแทนน้ำใจที่นายอุตสาห์สร้าง Engine ดีให้ เพราะไม่มีข้อตกลงใดๆที่ว่าต้องให้มากให้น้อย
ถ้ามองในด้านมนุยษ์ คุณเอา Engine เขาไปทำเงินเป็นพันล้าน แต่กลับให้แค่เสื้อ 1 ตัว มันก็แลดูชอบกลนะ แต่ก็นั้นแหละครับ

^_^ คนดีๆที่ออกแบบ Engine ไม่คิดเงินแสดงว่าเขามีความคิดที่ยิ่งใหญ่กว่าการเอาสิ่งนั้น มาทำเงินให้ตัวเอง อาจมีอีกบางเกมที่ใช้ Engine นี้แล้วสร้างรายได้เป็นกอบเป็นกำผมว่า เขาก็ดีใจที่ผลงานของตัวเองได้เป็นเหมือนส่วนหนึ่งของความสำเร็จของผู้อื่น ผมว่ามันภมูิใจกว่าได้เงินนะ(ถ้าเราไม่คิดเรื่องเงินเป็นเรื่องใหญ่อะนะ)

thewarriorone
2nd May 2012, 17:26
คุ้มนะ เสื้อ “แองกรีเบิร์ด” เลยน่ะ :p

ForuS+
2nd May 2012, 17:31
ใจนาย" หล่อ "มาก http://i99.photobucket.com/albums/l291/al0ney/61.gif

Corn2ows
2nd May 2012, 17:31
****จตุจักร ตัว 199 เอง

pipond555
2nd May 2012, 17:46
ผมไม่ชอบเกมส์แองกรี้เบิ้ดอะไรนี่เลย ผมคิดว่ามันเป็นแค่เกมส์แฟชั่น ไม่ได้มีความสนุกอะไรหนักหนาเลย

ผมเห็นเด็ก 13-14 ปี ได้ตุ้กตาแองกรี้เบิ้ด ตัวใหญ่ๆมาก็เอามาอวดเพื่อน ไม่เห็นมันจะดีอะไรเลยในความคิดผม ก็แค่ตุ้กตาธรรมดาตัวนึงเท่านั้นเอง

มันก็เป็นเกมส์แฟชั่นอย่างที่เค้าว่า โฆษณาไทยเรา อย่างเอารูปแองกรี้เบิ้ดมาสกรีนใส่บัตรเอทีเอ็ม ผมไม่เห็นจะอยากได้ตรงไหนเลย ถ้าลองเอา BF หรือ CoD มาทำบ้างสิ ผมถึงอยากได้

แต่ผมชื่นชมคนที่ทำเอนจินนะครับ ให้คนเอาไปทำโดยไม่หวังผลอะไร สุดยอดจริงๆ

MonkeyAstro
2nd May 2012, 17:53
เสื้อยังสวยเลย มีขายหรือปล่าวนี่:heart

tharit
2nd May 2012, 17:59
ในโลกยังมีคนแบบนี้อยู๋อีกหรือเนี่ย นับถึอน้ำใจเขามากๆๆๆๆเลย :clap

oLiquiDo
2nd May 2012, 18:21
ได้เสื้อ !!!!

Champ 5555+
2nd May 2012, 20:14
น่าสนใจมากเลยครับ

yoshi3416
2nd May 2012, 20:20
อยากได้เสื้ออะ

sattawat1979
2nd May 2012, 20:24
แค่เสื้อตัวเดียวเนี่ยนะ - -*

ซื้อรถหรูๆให้ซักคันยังดีกว่านี้เลย

pooh0856
2nd May 2012, 20:40
โคตรคุ้มค่า ! ! !

typearmyer
2nd May 2012, 21:17
จ้างข้างบ้านเย็บให้เลย 5555
เอาเเบบให้เค้า 55

zerozaza01
3rd May 2012, 12:44
ไม่รู้ว่าจะเกี่ยวกันมั้ยนะ

หัวข้อข่าวชื่อ ผู้สร้าง “แองกรีเบิร์ด” ตอบแทนเจ้าของเอนจินแค่เสื้อตัวเดียว

ตัวเกมใช้เอ็นจิ้น Box 2D

“Box 2D” เป็นเอนจินโอเพนซอร์สที่มาพร้อมข้อตกลง “zlib License” เปิดกว้างให้ทุกคนสามารถนำไปใช้ได้โดยไม่มีการคิดค่าใช้จ่ายและไม่จำเป็นต้องให้เครดิตในผลงาน มีเพียงข้อห้ามการอ้างว่าเป็นผู้คิดค้นเองเท่านั้น
แม้จะนำไปดัดแปลงแล้วก็ตาม

สรุปใครเป็นคนสร้างเกม

dalvision
3rd May 2012, 12:50
ผมไม่ชอบเกมส์แองกรี้เบิ้ดอะไรนี่เลย ผมคิดว่ามันเป็นแค่เกมส์แฟชั่น ไม่ได้มีความสนุกอะไรหนักหนาเลย

ผมเห็นเด็ก 13-14 ปี ได้ตุ้กตาแองกรี้เบิ้ด ตัวใหญ่ๆมาก็เอามาอวดเพื่อน ไม่เห็นมันจะดีอะไรเลยในความคิดผม ก็แค่ตุ้กตาธรรมดาตัวนึงเท่านั้นเอง

มันก็เป็นเกมส์แฟชั่นอย่างที่เค้าว่า โฆษณาไทยเรา อย่างเอารูปแองกรี้เบิ้ดมาสกรีนใส่บัตรเอทีเอ็ม ผมไม่เห็นจะอยากได้ตรงไหนเลย ถ้าลองเอา BF หรือ CoD มาทำบ้างสิ ผมถึงอยากได้

แต่ผมชื่นชมคนที่ทำเอนจินนะครับ ให้คนเอาไปทำโดยไม่หวังผลอะไร สุดยอดจริงๆ

อันนี้เห็นด้วยนะเกี่ยวกับบัตรอะ แต่เชื่อดิเดี๋ยวประเทศเราจะหาว่าเป็นเกมยิงกันรุนแรงเกินไป 555+

fakecrazy23
3rd May 2012, 22:02
ที่จริงก็สมควรละครับ เพราะเค้าไม่ใช่คนที่แสวงหาผลประโยชน์ เป็นเหมือนบุคคลที่มีฝีมือ แต่เอาไปใช้ไม่ได้ เหมือนการเล่นดนตรี ถึงแม้จะเล่นเก่ง แต่ถ้าไม่มีความคิดสร้างสรรค์ มันก็ไม่มีความหมาย

ว่าแล้วก็ช่วยฟังเพลงผมหน่อยเหอะว่ามันมีความหมายบ้างป่าว -*- http://youtu.be/-V80LyTwlng