PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : [SCP-TRANSLATION PROJECT]SCP-902 กล่องปริศนา แค่สะกดจิตหรืออันตรายจริง?

xxxlnwjung1
2nd May 2012, 18:02

ภาพจริงของ SCP-902

หลังจากอ่านกระทู้ของผมกรุณาอย่าถามว่ามันเป็นเรื่องจริงหรือเรื่องแต่ง ให้คิดว่าอ่านเพื่อความบันเทิง
วันนี้ผมมีคำตอบมาให้ แต่ไม่ใช่คำตอบที่แน่ชัดและไม่ใช่คำตอบที่ยืนยันอะไรได้ SCP-Foundation เป็นองกรณ์ที่ไร้ตัวตน
นิยามง่ายๆของคำว่า"ไร้ตัวตน" ก็คือ ไม่มีใึครรู้ว่ามันอยู่ที่ไหน ไม่มีใครรู้ว่ามันมีอยู่จริง คนที่รู้ก็ต้องทำเป็นไม่รู้้ ไม่งั้นมันก็ไร้ซึ่งคนที่ไม่รู้

โค้ดเนม SCP-902 ระดับความอันตราย Keter(สุดยอดอันตรายไม่ว่าจะอยู่ในสถานภาพไหน อาจจะหลุดจากการกักกันได้ทุกเมื่อ)

วิธีกักกัน

ถูกเนรเทศไปขังเดี่ยวที่ ฐานลับ ซึ่งตั้งอยู่ในมหาสมุทรอาร์คติคเพราะอาจ******วายวอดได้ทุกเืมื่อถ้าเก็บไว้ในฐานหลักและ SCP-902 มันเป็นสิ่งเดียวที่ถูกขังไว้ที่ฐานนั้น
ก็คือฐานลับที่มหาสมุทรอาร์คติคสร้่างมาเพื่อกักกันมันโดยเฉพาะ มีเจ้าหน้าที่ฝีมือดีจำนวน 50 คนเฝ้ามันไว้แทบจะตลอดเวลา ณ ตอนนี้ยังไม่มีการวิจัย SCP-902
ที่สามารถทำได้สำเร็จเลยสักครั้งเดียว เจ้าหน้าที่ระดับ 3 และต่ำกว่านั้นจะไม่มีทางได้รับรู้เรื่ิองของ SCP-902 เลยไม่รู้แม้กระทั่งว่ามีมันอยู่ มีเพียงเจ้าหน้าที่รุ่นเก๋าไม่กี่คนที่รู้เรื่องของมันเพราะว่าถ้าเจ้าหน้าที่ระดับ 3 หรือต่ำกว่ารู้เรื่องของมันอาจจะเป็นอันตรายต่อตัว SCP-902(ไอ้ตัวนี้โครตลึกลับ) และมีเพียงเจ้าหน้าที่ระดับ O5 ซึ่งมีเพียงคนเดียวสามารถเข้าไปหามันได้ทุกเมื่อที่ต้องการและหาก SCP-902 หลุดออกมาจากฐาน ระเบิดไฮโดรเจนที่ติดตั้งไว้ จะต้องระเบิดทันที ที่ SCP-902 ต้องถูกเฝ้าไว้ตลอดเวลาก็เพื่อป้องกันความ******วายวอดที่จะเกิดก่อนกำหนด(หมายความขังมันไว้ เพื่อใช้ความ******ที่มันจะสร้างทีหลัง)

รูปพรรณสัณฐาน

SCP-902 มีลักษณะเป็นกล่อง 4 เหลี่่ยมที่ไม่มีลวดลายอะไรมีขนาดประมาณหัวผู้ใหญ่หัวนึง มีปริมาตร 30 cm x 15 cm x 19 cm(กว้าง 30 ยาว 15 สูง 19)
หน้าตาของมันเหมือนกับกล่องเก็บกระสุนที่ใช้กันอย่างแพร่หลายเมื่อ 30 ปีก่อน แต่ว่าไอ้ SCP-902 เนี่ยจากที่วิเคราะห์ดูมันมีขึ้นเมื่อประมาณ 60 ปีก่อนนู้น และวัสดุที่ใช้สร้างมันคือตะกั่ว ส่วนสิ่งที่อยู่ข้างในนั้นยังไม่รู้ว่าทำมาจากอะัไร และไอ้กล่องเนี่ยบ้างครั้งจะมีเสียง ติ๊ก ติ๊ก ติ๊ก เหมือนนาฬิกาเดินดังมาจากข้างใน และจากบทสรุปทุกคนๆที่ได้ยินเสียงนี้พูดเป็นเสียงเดียวกันว่า มันกำลังนับถอยหลังอยู่แน่ๆ เมื่อเปิดกล่องออกมา ข้างในไม่พบสิ่งใดเลย แต่ว่าเสียง ติ๊ก ติ๊ก ติ๊ก ยังคงดังอยู่เหมือนเดิม
นอกจากนี้ผลจากการได้ยินเสียงของมัน หรือแม้แต่คนที่แค่อ่านเรื่องของมัน ทุกๆคนจะมั่นใจว่า สิ่งที่อยู่ข้างในกล่อง(ถึงแม้เปิดมาแล้วจะไม่มีอะไร)มันโครตะระมหาอันตราย และมันต้องสร้างความ******วายวอดแน่ๆเมื่อมันนับถอยหลังครบ ทุกๆคนที่ได้ยินเสียงมันต่างคิดอย่างงี้ทุกคน และพนักงานที่ได้รับอนุญาตให้เปิดกล่อง ก็เปิดมันขึุึ้นมาแล้วปิดมันลง แล้วเปิดมันขึ้น เค้าทำอย่างงั้นอย่างบ้าคลั่งเหมือนกับหวังว่าจะเจออะไรในกล่อง "มันไม่อะไรเลย มันไม่มีอะไรเลย ทุกๆอย่างจะชิบหา่ยวายวอด เมื่อมันหยุดนับเวลา พวกเราทำดีที่สุดแล้ว ยังไงพวกเราก็ไม่รอด" คำพูดของคนที่เปิดปิดกล่องอย่างบ้าคลั่ง

จากผู้แปล สุดท้ายก็ไม่เห็นมีอะไรที่อันตรายจากไอ้กล่องนี่เลย นอกจากอาการคิดไปเองของคนที่ได้ยินเสียงจากมัน จริงๆแล้วมันอาจจะไม่ได้อันตราย แต่มันทำให้พวกที่ได้ยินเสียงมันคิดว่ามันอันตราย สุดท้ายเรื่องของ SCP-902 ก็จบลงด้วยความงง ทั้งของผู้อ่านและของผม ผมไม่ได้แปลงงนะ แต่คนที่เขียนบทความมันเขียนงงจริงๆ

แปลโดย:jobpowell
Credit:xxxlnwjung1@JKG

ผมจัดให้ตามคำขอที่อยากอ่านตัวอันตรายระดับ Keter แต่ไม่สยองขวัญ เห็นมั้ยล่ะ งงกันถ้วนหน้าเลย
Facebook Page พึ่งเปิดฮะถ้าชอบผลงานก็ฝากไลค์หน่อยนะครับ เพราะข้อมูลต่างๆก็จะอัพเดทใน Page นั่นแหละ
My Facebook Page (http://www.facebook.com/pages/Powell-Translator-%E0%B8%99%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B9%81%E0%B8%9B%E0%B8%A5%E0%B9%82%E0%B8%9B%E0%B9%80%E0%B8%81/244973095610857?skip_nax_wizard=true)

ตอนเก่าๆ(พึ่งมีสามตอนรวมตอนนี้ด้วย)
[SCP-TRANSLATION PROJECT]SCP-005 กุญแจผี (http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=87891)
[SCP-TRANSLATION PROJECT]SCP-207 สุดยอดเครื่องดื่มสร้างยอดมนุษย์สงสัยต้องหามาดื่มบ้างแล้ว (http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=88280)

ผมชอบอ่านพวก SCP มาก อ่านแล้วสนุกดี บางเรื่องอ่านแล้วก็สยองตาม แต่ก็ชอบ แปลมาให้อ่านอีกนะครับ(อ่านในเว็บจริงแล้วไม่รู้เรื่อง ไม่ค่อยเก่งอังกฤษมาก แต่เวลาเล่นเกมส์พอรู้ว่าคนในเกมส์มันคุยอะไรกัน) ชอบมากๆ เดี๋ยวไปกดไลค์เพจให้

ผมก็ยังไม่ค่อยรู้เรื่องหรอกครับ เว็บบ้านี่มันเขียนได้งงมาก ปกติผมแปลดีกว่านี้เยอะครับ ยิ่งในหนังสือเรียนนี่เรื่องยาวๆ ยิ่งแปลง่ายกว่าอันนี้

nakiann123
2nd May 2012, 18:13
เนรเทศกล่อง :sweat

duchyzaza
2nd May 2012, 18:17
The Secret Box *-*

longtest
2nd May 2012, 18:23
รอตอนต่อไป -..-

jinegogo
2nd May 2012, 18:25
สามตอนแว้ววววววววววว สู้ๆนะครับ

niorzazaza
2nd May 2012, 18:35
กล่องโหดจริงๆ

pipond555
2nd May 2012, 18:42
ผมชอบอ่านพวก SCP มาก อ่านแล้วสนุกดี บางเรื่องอ่านแล้วก็สยองตาม แต่ก็ชอบ แปลมาให้อ่านอีกนะครับ(อ่านในเว็บจริงแล้วไม่รู้เรื่อง ไม่ค่อยเก่งอังกฤษมาก แต่เวลาเล่นเกมส์พอรู้ว่าคนในเกมส์มันคุยอะไรกัน) ชอบมากๆ เดี๋ยวไปกดไลค์เพจให้

SpaceRB
2nd May 2012, 18:43
ขอเเนว Euclid ด้วยนะคะ 55555+

มันเเปลกๆดี

asalost
2nd May 2012, 18:45
อย่างน้องก็มีลิ้งชุดเก่าไว้เปิดอ่านด้วย เยี่ยมครับๆๆๆๆๆ

ELAN
2nd May 2012, 19:05
อาจจะมีไอเทมเจ๋งๆอยู่ข้างในก็ได้

xxxlnwjung1
2nd May 2012, 19:07
เนรเทศกล่อง :sweat

ประสาทแดกกันทั้งกรม

bulakorn123
2nd May 2012, 19:10
ไม่เอาไปรวมไว้ในกระทู้ของคุณ getmar1472 จะดีกว่าหรอครับ ?

http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=86627

ไม่อยากรวมจริงๆครับ แค่การแปลก็คนล่ะ Style แล้ว ผมอยากทำคนเดียวมากกว่า

อ๋อแล้วแต่ครับ style ส่วนตัว :o

Choas67
2nd May 2012, 19:13
แค่กล่องนึง ไปทั้งองค์กรเลยเหรอนั่น?

xxxlnwjung1
2nd May 2012, 19:13
ไม่เอาไปรวมไว้ในกระทู้ของคุณ getmar1472 จะดีกว่าหรอครับ ?

http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=86627

ไม่อยากรวมจริงๆครับ แค่การแปลก็คนล่ะ Style แล้ว ผมอยากทำคนเดียวมากกว่า

Wolfie0530
2nd May 2012, 19:44
เอ่อ ผมก็อยากจะบอกอะไรเกี่ยวกับองค์กรนี้ด้วยนะครับ แต่ถ้าใครไม่อยากรู้เกี่ยวกับการมีตัวตนก็ข้ามไปได้นะครับ

องค์กร SCP เนี่ยนะครับ เป็นแบบ นักเขียนจากทั่วทุกมุมโลก เข้ามาช่วยกันเขียนองค์กรนี้ขึ้นมาครับ ดูจากเว็บก็ เป็นเว็บคล้่ายๆ
Wiki ที่ทุกคนสามารถเข้ามาร่วมเขียนเรื่องราวต่างๆได้
     และหลายอันจะฟังดูเวอร์ แต่คอนเซปท์ของเนื้อเรื่องมันคือองค์กรวิทยาศาสตร์ดูแลสิ่งที่เหนือธรรมชาติ

และดูจากเว็บ ตั้งแต่รหัส 1200+ จะเริ่มเป็น [ACCESS DENIED] พอกดเข้าไป จะเป็นหน้าเปล่าๆ ไม่มีอะไร นอกจากเราจะเริ่มเขียนขึ้นมา
(กดจุดเพื่อดู). (http://upic.me/i/y6/asdqwdasd.jpg)

~RIP~
2nd May 2012, 20:43
เอ่อ ผมก็อยากจะบอกอะไรเกี่ยวกับองค์กรนี้ด้วยนะครับ แต่ถ้าใครไม่อยากรู้เกี่ยวกับการมีตัวตนก็ข้ามไปได้นะครับ

แจ่มแจ้งเจ้าค่ะ - -

xxxlnwjung1
2nd May 2012, 21:11

เยี่ยมครับ เดี๋ยวผมเข้าไปเขียนภาษาไทย จะได้เงิบกันทั้งโลก

KnocKingMasterM
3rd May 2012, 11:52
แหล่มอีกแล้ววว จัดรูปแบบได้ดี อ่านง่ายครับ

pkill1994
3rd May 2012, 13:08
"กล่องหลอน ซ่อนมรณะ"

ckdh
3rd May 2012, 13:16
มันคือ Black Box กล่องดำ ของคุณ ปัญญา รึเปล่า -.-

mai
4th May 2012, 22:43
หรือว่าในกล้องนี้มันมีการใช้มุมหรืออะไรหลอกให้ไม่พบกับ"ความ******"ข้างในกล้องกันนะ

AofLiverpool
5th May 2012, 10:50

อ้าว สรุปเขาให้แต่งกันเองเหรอเนี้ย :confused::eek:

cloud14
5th May 2012, 12:00
เออ.... สรุสั่นๆคือยังไงหว่า ไม่ค่อยเข้าใจสักเท่าไร

ForuS+
5th May 2012, 12:09
บรรยายซะยิ่งใหญ่ สุดท้าย แค่คนคิดไปเองเนี่ยนะ :sweat

Michiri
5th May 2012, 12:23
กล่องแพนโดร่า :p

potato1111
5th May 2012, 21:38
เออ....คือ องค์กรเค้าเป็นอะไรกันไปหมด??

Winchesters
5th May 2012, 21:46
กล่อง Repack อ่ะ เปิดออกมาไม่เห็นอะไร เพราะมันถูก zip ไว้ ต้องใช้ winrar เปิด