PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เครียดจริงๆใครเป็นแบบผมบ้างคับ

skullza
2nd May 2012, 18:56
คือครอบครัวผมน่ะคับ
เป็นครอบครัวที่ห่วงลูกมากเกินไปทำอะไรนี่ก็ห้ามตลอด ทั้งเรื่องสร้างสรร เรื่องดีๆ เรื่องอะไรต่อมิอะไร
ตั้งแต่เมื่อหลายปีก่อน ตอนนั้นผมเป็นเด็กที่ไม่สนใจอะไรเลยและดนตรีก็เป็นสิ่งที่ผมไม่สนใจที่สุด แต่แม่ผมดันซื้อเปียโนเข้าบ้านนี่สิผมว่าโง่แล้วนะ แล้วก็บังคับให้เล่นนั้นแหละผมจิตแทบหลุด
แล้วก็กระทั่งเรื่องที่ผมคิดว่ามันโง่มากๆ คือแม่ผมไปซื้อรถให้ผมวันนั้นผมก็แปลกใจทำไมมันเป็นแบบนี้แต่พอเอาให้จริงๆไอรถบ้านั่นผมแทบไม่ได้ใช้เลย
ไม่ได้แตะด้วยซ้ำ พอผมบอกจะไปที่โน้น แม่ก็ห้ามบอกรอพี่มา
แล้วสุดท้ายปัจจุบัน ไอทุกอย่างที่ซื้อมาเป็นหมื่นกลับทำอะไรไม่ได้เลย
ผมถามหน่อยคับผมควรจะทำยังไง

lnwbot2535
2nd May 2012, 19:17
พ่อแม่รังแกฉัน นายก็ลองแบบ บอกพ่อแม่นายตรงๆเลยอะต้องแบบตะโกนด้วยนะ ถึงจะบาปหน่อยก็เหอะ บอกไปเลยว่า "แม่ครับผมโตแล้ว ผมดูแลตัวเองได้ ผมไม่ต้องให้ใครมาห่วงผมไม่ใช่เด็กๆแล้ว ถ้าผมอยากได้อะไร สนใจอะไร ผมจะบอกแม่เอง แม่ไม่ต้องมายัดเยียดผม การชอบสิ่งใดสิ่งหนึ่งมันจะเกิดขึ้นจากตัวผมเองไม่ได้เกิดจากแม่ยัดเยียดให้" แล้วก็พิสูจน์ให้แม่เห็น แค่นี้แหละ

eswc2011
2nd May 2012, 19:23
ยุคนี้ไม่ใช่ยุคที่ลูกจะเถียงไม่ได้แล้ว !! สวนขึ้นไปเลย ซื้อรถให้ผมแล้วจะรอพี่ทำไม ผมขอทำอะไรตามใจเถอะ โตแล้ว

_SaBasTaiN_
2nd May 2012, 19:30
เเรงกันจริงจริงนะครับ - -*

tarm2039122
2nd May 2012, 19:33
เป็นอย่างที่คุณควรจะเป็นนั่นแหละครับ ไม่ต้องไปแคร์ ไม่ต้องไปสนใครทั้งนั้นแหละครับ ถ้ามันถูกต้อง ไม่เดือดร้อนใคร ไม่ผิดศีลธรรม ก็ทำไปเลย

~ จูบสุดท้าย <3. ~
2nd May 2012, 19:45
ผม นั่งวินมอไซต์กลับเรียนพิเศษ โดน ด่า หยั่งกะฆ่า โอบาม่าตาย รอเขามารับทีนี่ ดอทจบไป 2 ตา

Sixtyth
2nd May 2012, 19:47
ทำอะไรก็ทำไปเถอะ ถ้าคิดว่ามันถูก แต่!! ขออย่างเดียวเอาให้เกินขอบเขตก็พอแล้ว

monkeybeez
2nd May 2012, 20:32
บ๊ะ ซื้อรถไห้เองไม่ต้องขอเลยหรอ น่าอิจฉา :sweat

tentaethaibio
2nd May 2012, 23:44
พ่อแกับแม่คุณเค้าอาจจะได้รับอิทธิพลจาก เพื่อนแม่หรือเพือนพ่อ ที่อยากให้ลูกเก่งๆ

ที่ว่า แม่คุณซื้อเปียโน มาให้เพื่อ อยากให้ลูกเก่ง ซื้อจักรยานยนต์ให้แสดงว่าอยากให้เปิดโลกมั้ง

แนะ วิธีแก้คือ ลองหาสิ่งใดทำที่คิดว่าเป็นประโยชน์ ให้พ่อ และ แม่ ดู และอย่าลืมบอกบอก

แม่ ให้ผมทำอะไรมั้งดิ ผมอยู่อย่างนี้จะเก่้งกว่าคนอื่นได้ไง คนอื่นเค้าหาความรู้และประสบการณ์กัน

skullza
3rd May 2012, 08:24
พ่อแม่ผมบอกไม่อยากให้ลูกเก่งอะไรนักหนาหรอกคับ แต่ไอที่ซื้อมานั่นผมไม่ต้องการทั้งนั้นเลยที่ต้องการคือ อยู่เป็นสุข อย่ามาด่า อย่ามาว่าโดยไร้เหตุผล คือแม่ผมชอบด่าแบบให้เราไร้กำลังใจอะคับ
แม่ผมบอก เทอมนี้ตกแน่ๆๆ แบบนี้ทั้งเทอมจนผมไม่มีสมาธิจะทำอะไรแล้ว จนปัจจุบันนี้ผมไม่แคร์อะไรแล้วด่าก็ด่าไป

Merlinz` :)
3rd May 2012, 08:39
ผมก็แม่ห่วงลูกเกินไปอ่ะครับ แต่ตรงกันข้ามกับคุณ
ตอนนั้นผมอยู่ ป.3 อินเทอร์เน็ตเริ่มครอบคลุมประเทศไทยใหม่ๆ (เพิ่งรู้จักในช่วงนั้น) อ้อนแม่ทุกวันร้องไห้ทุกวัน จน ม.2 ผมลืมเรื่องราวไปจนหมดสิ้น วันนั้น แม่ขับรถกลับมาบ้านอย่างผิดปกติ
แม่ : บูม กวาดบ้าน เค้าจะมาติดเน็ตให้
ไอเราก็งงเลย เออ ทำซะ สุดท้ายก็น่งอยู่หน้าคอมทุกวันนี่่แหละ เอิ้กๆ

มันก็ไม่ขนาดนั้น เพราะคุณไม่ตั้งใจเรียนรึป่าว ถึงโดนด่าแบบนั้น ผมก็โดนนะ โดนเอาน้องแถวบ้านมาเทียบกับตัวเองเลยด้วยซ้ำ บ้านเขาเก่งนู้นเก่งนี้ ทำไมเราเทียบเขาไม่ได้

แต่สุดท้าย เกรดก็ออกมาก็ดีอยู่พอสมควร :) เอาสิ่งที่ แม่คุณด่า มาช่วยเป็นแรงผลักดัน แล้วทำให้มันเป็นจริงสิ ทำให้สิ่งที่แม่ด่านั่น ทำให้แม่รู้ไปเลย ว่าเราก็ทำได้ สู้ๆ

tate1919
3rd May 2012, 10:01
ตอน ป.3 ผมได้ที่ไม่เกิน 5 เลยนะ แต่ ม.2 นี่รู้สึกว่าจะที่ 10 กว่าๆ แต่เคยติดท็อปครั้งนึง

ได้อ่านแล้วนึกถึงเลยครับ ตอนป.3 หรือป.4 นี่หละ ได้ที่ 3 แล้วยิ่งเรียนอันดับที่ก็เริ่มไกลเรื่อยๆ ม.2 นี่ได้ที่ 18 ผมคิดไปเองหรือเปล่าว่ายิ่งเรียนยิ่งโง่ 5555

kimnasa
3rd May 2012, 10:04
ฐานะบ้านจขทก ถ้าจะดีแหะ-0-บ้านผมกว่าจะได้อะไรสักอย่างรอเงินโบนัสมั่งอะไรมั่งออก๕๕๕

pittawat
4th May 2012, 10:19
เค้าคงเป็นห่วงท่าน ครับ ^^