PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ปัญหา HDD เก่า

kangbomber
2nd May 2012, 20:06
HDD เก่าที่มี windows ที่ใช้อยู่ทุกวัน....ถ้าจะเอาไปประกอบใหม่ คอมเครื่องใหม่มันจะเข้า windows ที่มีอยู่ได้ทันทีเลยไหมครับ

chikuva
3rd May 2012, 06:47
ก่อนอื่นต้องพิจารณา port ที่ใช้ในการเชื่อมต่อก่อนถ้า port เดียวกันก็เสียบได้
กรณีที่เสียบได้ก็ต้องมาดูอุปกรณ์อีกครับ ถ้าเป็นเมนบอร์ดยี่ห้อเดียวกัน รุ่นเดียวกันก็จะเข้าวินโดวส์ได้ใช้งานได้ตามปรกติ แต่ถ้าเป็นเมนบอร์ดคนละรุ่นคนละยี่ห้อ จะมีอาการจอฟ้า หรือไดร์เวอร์ทำงานไม่เข้ากัน แก้ไขโดยลบไดร์เวอร์เก่าทั้งหมดออกแล้วลงไดร์เวอร์ตัวใหม่
แต่ผมแนะนำให้ลงวินโดวส์ใหม่ดีกว่าครับ

icezaazark
3rd May 2012, 22:20
ถ้าเก่ามากแนะนำซื้อใหม่ดีกว่าครับ ดีกว่าไปเสี่ยงเสียเครื่องอื่นแทน

Facebook
3rd May 2012, 23:21
ถ้าเก่ามากแนะนำซื้อใหม่ดีกว่าครับ ดีกว่าไปเสี่ยงเสียเครื่องอื่นแทน

เค้าคงหมายความว่ามี HDD อันเดิม จะเอามาเสียบเครื่องอื่นๆ มันจะขึ้นวินโดว์แบบเดิมไหม คุณบอกมาผมนึกภาพ สนิมขึ้นเลยทีเดียว :o:o:o