PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากรู้ว่าหันพัดลมด้านไหนมันดีกว่า ???

potza543
2nd May 2012, 20:16
อยากรู้ว่าหันพัดลมด้านไหนมันดีกว่า อะครับ
ข้างเคสอะครับ จะเอา พัดลมเป่าเข้า cpu หรือ ดูดลมร้อนข้างในออก
ใส่พัดลม 2 ตัวครับ ตัวบนดูดลมcpuออก ตัวล่างเปล่าเข้า การ์ดจอ

อยากรู้อะครับ:)

chikuva
3rd May 2012, 06:48
เอาข้างไหนก้ได้ครับแต่ควรให้ลมมีทิศแทางไปในทางเดียวกันครับ
แต่เท่าที่ผมทดลองมา พัดลมข้างเคสดูดลมเข้าไปดีกว่าดูดลมออกเล็กน้อยครับ ผมทดสอบอยู่ในบอร์ดนี้แหละหน้าไหนไม่รู้จำไม่ได้

aunnui
3rd May 2012, 15:32
ต้องดูทิศทางการไหลของอากาศในเครื่องน่ะครับ ลองดูทิศทางลมดูครับ (ส่วนตัวนะ)
1. ลมร้อน จะระบายได้ดีจากล่างขึ้นบน
2. ลมเย็น ดูเข้าในจุดที่จะสามารถผ่านเข้าเคสได้สะดวกที่สุด
3. ดูอุปกรณ์ต่างๆ ในเครื่องว่าระบายความร้อนในทิศทางใด พยายามอย่างให้ปะทะกับทิศทางลมจากพัดลมที่เราติดเพิ่มเข้าไป นอกจากจะทำให้การระบายความร้อนไม่ดีแล้ว ยังอาจเกิดเสียงดังจากลมได้

** ของผมการ์ดจอ asus gtx 275 ลมร้อนระบายออกด้านหลัง และด้านข้างการ์ช่วงหลัง ซิงค์ CPU cooler master tx3 ลมเข้าจากทางด้านหน้าเคส ออกทางหลังเคส ผมติดพัดลมเคสดูดอากาศออกทางด้านข้างเคสและด้านหลัง(เป็นไปได้ผมอย่างระบายลมร้อนออกด้านบนอีกทาง แต่ต้องเจาะเคส เลยไม่ทำ) ส่วนลมเข้านั้น เข้าด้านหน้าเคสอย่างเดียวเลยครับ