PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เพิ่มRAM แล้วอะไรดีขึ้นบ้าง

james3000
31st July 2011, 18:11
อย่างเช่นเล่นเกมส์กระตุกน้อยลงเกี่ยวไหม โหลดเร็วขึ้นอะไรประมาณนี้คับ
อยากรู้ RAm มันช่วยอะไรบ้าง

gun-gun
31st July 2011, 18:17
การทํางานของเครื่องเช่นลงเกมหรือโปรแกรมเร็วขึ้นครับ

chikuva
31st July 2011, 18:58
อย่างเช่นเล่นเกมส์กระตุกน้อยลงเกี่ยวไหม โหลดเร็วขึ้นอะไรประมาณนี้คับ
อยากรู้ RAm มันช่วยอะไรบ้าง

ไม่เกี่ยวนะครับ โหลดไฟล์จากเน็ตไม่เร็วขึ้นแน่นอน โหลดเข้าเกมส์ก็ขึ้นอยู่กับ HDD
สิ่งที่ได้เมื่อเพิ่มแรมคือ เปิดโปรแกรมได้เยอะขึ้น เปิดเกมส์ที่ต้องการใช้หน่วยความจำสูงๆได้ ส่วนเรื่องความเร็วนั้นคงไม่มีผมมากนักครับ เพราะเราเพิ่มแค่เนื้อที่ไม่ได้เพิ่มความเร็ว(bus)ของแรมด้วย
การเพิ่มแรมจะเห็นผลเมื่อเครื่องคุณช้าเพราะแรมไม่พอครับ เช่น เครื่องคุณมีแรม 1024 mb คุณเล่นเกมส์ที่ต้องใช้แรม 512 mb แล้ววินโดวส์และโปรแกรมอื่นๆต้องใช้แรมในการประมาณ 400 mb จะเห็นว่าแรมเริ่มจะไม่พอแล้ว ระบบจะเข้าไปใช้งาน virtual memory ซึ่งมาจาก hdd จะทำให้เครื่องช้ามากๆครับ
โดยรวมแล้วเครื่องจะเร็วขึ้นครับ แต่การที่เล่นเกมส์แล้วจะกระตุกน้อยลงนั้นคงต้องดูว่าที่เกมส์กระตุกนั้นเกิดจากอะไร ถ้าเกิดจากแรมไม่พอ เราเพิ่มแรมก็จะช่วยได้ครับ แต่ถ้าเกมส์กระตุกเพราะ cpu หรือการ์ดจอไม่แรงพอการเพิ่มแรมก็ไม่ได้ช่วยอะไรครับ

windyremind
31st July 2011, 19:02
^
^
ตามนั้น ภาษาชาวบ้านเรียกว่า "กระดาษทดของ cpu" ^^"

Frame~[F]
31st July 2011, 20:12
แล้วถ้าเพิ่มการ์ดจอละครับ
อะไรมันจะดีขึ้นมั่ง

CrYzTeX
31st July 2011, 20:14
มันจะประมวณผล ภาพในเกมส์เร็วขึ้นครับ

เห็นได้จาก - ถ้า VGA รุ่นตํ่าไป มันก็จะหน่วง - ถ้าเอา VGA รุ่นสูงๆมาเล่นก็จะไม่หน่วงครับ

VGA สอดค้องกับ CPU นะครับ CPU เป็นตัวสั่งการ VGA เป็นตัวทำงาน สรุปแรงแต่ VGA มันก็ไม่ได้ช่วยอะไรเลยคือ ภาพสวยแต่ แลคมากๆ ถ้าเกิด CPU ดีเทียบเท่า VGA ก็จะประมวณผลได้ไวสุดๆ ครับ