PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอระบายเรื่อง คนจีนหน่อยครับ

lnwbot2535
3rd May 2012, 16:54
วันนี้ผมไปเรียนพิเศษมา แล้วผมขึ้นแอพอทลิ้งกลับบ้าน พอผมขึ้นไป เจอคนจีนเค้ากิน Dunkin Donut พอเค้ากินเสร็จเค้าก็เอาถุงที่ใส่โดนัท ไปยัดไว้ ในซอกของรถไฟอะครับ ไม่ใช่แค่ถุงโดนัท ถุงชาของเค้าอีกเค้าดื่มเสร็จก็ขยำๆ แล้วก็ยัดเข้าไป เป็นการกระทำที่ทุเรศมากๆ:mad3 ถ้าเค้ามาทำในประเทศตัวเองจะไม่ว่าเลย นี่มาทำในประเทศไทย ทำให้ประเทศไทยต้องสกปรก สุดท้ายก่อนลงจากสถานีผมก็ต้องไปหยิบออกมาแล้วก็ทิ้งใส่ถังขยะ ขอบคุณที่รับฟัง

apiched12
3rd May 2012, 17:00
แย่มากเลยอ่ะ

maxonline17
3rd May 2012, 17:02
คนไทยก็ทำ :shutup

thewarriorone
3rd May 2012, 17:02
ผมเชื่อว่าไม่ใช่แค่คนจีนหรอกที่ทำ คนไทยก็มีนะ แค่คุณไม่เห็น แต่ผมไม่ใช่หนึ่งในนั้น

ผมกินเสร็จยัดใส่กระเป๋าตลอด ถ้านั่งรถเมล์ รถไฟ อะไรงี้นะ

ปล. ไม่มีใครรับฟังคุณนะครับ เราเข้ามาอ่านกัน -_-

555 ไอ่ตรง ปล. เนี้ยทำร้ายจิตรใจ

piekie
3rd May 2012, 17:06
ชื่นชมน้ำใจคนโพสครับ
ขอให้ทำดีต่อไปครับ
นับวันขยะบ้านเราก็ยิ่งมากคน
ถ้า้เราเห็นเราเก็บ ถึงแม้คนอื่นไม่เห็น
แต่มันทำให้เรามีความสุข ทุกครั้งที่ได้ทำครับ

Logia
4th May 2012, 01:15
ผมกินไปทั้งถุงเลยครับ

ปล. น้ำใจงาม มาก :P

Volcanus
4th May 2012, 01:32
แม่ผมเคยเล่าให้ฟังว่าครั้งนึงตอนไปโรงแรมสุขาวดี(ใช่ใหมหว่า) ในห้องอาหารคนจีนกินอาหารได้ชุ้ยมาก!! กินทิ้งกินขว้าง(ทิ้งขว้างจริงๆ ไม่ใช่ไม่ค่อยกิน)แถมกินได้เลอะเทอะไปหมด ไม่รู้ว่าพวกนี้ตอนอยู่ที่ประเทศมันมันทำตัวยังไง

Prometheus
4th May 2012, 01:35
สันดานคนมันไม่ดี มันก็ทำได้ทุกอย่าง ไม่ว่าคนชาติไหน

GUBOSS
4th May 2012, 01:38
ถ้าเป็นในโรงเรียนแต่ก่อนนี่ผมทำประจำนะแต่เดี๋ยวนี้โตขึ้นมาเยอะละเลยรู้ว่าควรเก็บไปทิ้งถังขยะ คนที่เก็บเขาจะได้ทำงานน้อยลง

salforis
4th May 2012, 01:44
คนไทยก็ทำครับ เพียงแต่เพราะเขาเป็นชาวต่างชาติมันเลยดูเหมือนเป็นสิ่งแปลก แต่ถ้าคุณลองไปเดินตามถนน มันก็ต้องมีแหละ วัธนธรรมมันไม่เหมือนกันครับ แต่เขาอาจคิดว่าเหมือน
เพราะเราเป็นคนเอเชียเหมือนกัน ประเทศเขาเสรีมากนะครับผมเคยไปประเทศเขามา3-4ครั้ง เดินไปตามถนนในช่วงหน้าหนาวนะครับ จะเจอก้อนน้ำแข็งขนาดประมาณฝ่าเท้านับไม่ถ้วน
เรียงรายกันบนถนน ผมไม่รู้เลยลองไปเหียยบเล่นดูมันก็แตกดัง เปร๊าะ แปร๊ะ เปรี๊ยะะะ สะใจสุดๆแต่แล้วผมก็เริ่มเอะใจ แล้วไอ้น้ำแข็งพวกนี้มันมาได้ไงวะ? แล้วผมก็หายข้องใจเมื่อ
ชายหนุ่มคนหนึ่งเดินมาผ่านหน้าผมไปก่อนจะ "ถุ๊ย!!!" เฉี่ยวเท้าผมไปประมาณไม่ถึงฟุต ตอนนั้นผมก็คิดว่า...อะไรของมันวะ แต่เขาทำกันทุกคนจริงนะครับไม่ว่าจะเด็กคนแก่
ผู้หญิง คนพิการ ทุกคนจะมีการปั้นน้ำลายเป็นก้อนให่ญๆ ก่อนจะถุยลงมาให้คนไม่รู้(อย่างผม)เหยียบเล่นกัน-...-

Facebook
4th May 2012, 01:44
มันอยู่ที่ความสำนึกของแต่ล่ะคน และการเลี้ยงดูว่าถูกสอนมาเรื่องนี้หรือไม่ ซึ่งมันไม่แปลกเลยที่เกิดเรื่องแบบนี้

cableneo
4th May 2012, 01:58
ถามโง่ๆ แอพอทลิ้งคืออะไร

sattawat1979
4th May 2012, 08:21
คนจีนส่วนใหญ่จะเป็นยังงี้ล่ะครับ (ส่วนใหญ่นะ) ไม่ค่อยรักความสะอาด

ครอบครัวผมก็เป็นคนจีน ที่บ้านปู่ผมห้องน้ำสกปรกมาก เวลาไปเที่ยวไหนกับปู่ ปู่ก็จะโล้งเล้งเสียงดังแบบคนจีนน่ะครับ กินอะไรบนรถก็โยนทิ้งแบบที่ว่านั่นแหละ

ผมเห็นมาหลายคนละที่เป็นแบบนี้ ผมอยู่กับสังคมคนจีนมานานตอนเด็กๆ ส่วนใหญ่ก็จะเป็นยังงี้แหละครับ

บางคนขึ้นรถไฟก็เอาถั่วลิสงต้มมากินบนรถแล้วก็เที่ยวโปรยเปลือกถั่วเรี่ยราดไปทั่ว พูดคุยเสียงดัง ไม่ค่อยเกรงใจใคร คนจีนโบราณเค้าก็จะประมาณนี้

แต่คิดว่าสมัยนี้คงดีขึ้นบ้างอ่ะนะ

แต่คนจีนเค้ามีข้อดีตรง ขยัน อดทน หนักเอา เบาสู้ นี่แหละครับ ถึงทำให้คนจีนรวยอยู่ทุกวันนี้ไง

Kellidev
4th May 2012, 08:45
คนไหนก็ทำ - - อยู่ที่จิตสำนึกของคน ผมนั่งรถประจำทางกลับบ้าน
เจอ เด็ก ผู้ใหญ่ คนแก่ ทั้งชายหญิง กินนู่นกินนี่เสร็จโยนออกนอกหน้าต่าง ข้างทางเป็นทุ่งนา

เห็นตลอดผมกินอะไรหมดผมถือไปทิ้งถังขยะ ไม่มีถังขยะก็เก็บใส่กระเป๋าไปทิ้งบ้าน

suradet55
4th May 2012, 09:00
รถที่ผมนั่งกลับบ้านก็มีคนทิ้งครับยิ่งพวกวัยรุ่นเกรียนๆ พวกนี้จะฟังเพลงไปเคี้ยวหมากฝรั่งไป แล้วพอถึงบ้านมันดันเอาหมากฝรั่งป้ายไว้ที่ซอกหน้าต่าง --"

ป.ล.ตอนนี้เปลี่ยนมาเป็นรถรับส่งแล้วพวกเด็กเรียนทั้งนั้น สบายใจดี

2coloreyes
4th May 2012, 11:16
ก็แล้วแต่ชนชาติ แล้วแต่คนด้วย
คนจีนทำก็ไม่แปลก คนประเทศนี้ส่วนมากก็เป็นอย่างงี้
แต่ก็ไม่ใช่ว่าคนไทยก็ไม่ทำ (เหมือนที่คนอื่นได้กล่าวไปแล้ว)

ตอนนี้สังคมเรา เอาแต่สะดวกเข้าไว้
ถ้าไม่ใช่ของ ๆ ตัวเอง ยากที่จะถนุถนอมไว้

ก็เจ้าของกระทู้ดีมากครับที่เก็บให้
ทีหลังก็ถ่ายรูปไปประจานเลยครับ
ว่าทำให้ประเทศเราสกปรก

อีกอย่าง ประเทศเรา คนต่างชาติเข้าง่าย
เพราะไม่ต้องของ VISA
บ้านเราต้องการให้คนเที่ยวเยอะ ๆ เลยตั้งกฏประมาณว่า
ไม่ต้องขอ VISA อยากมาก็ซื้อตั๋วเครื่องบินมาเลย
จึงทำให้มีทั้งคนดีและ คนถ่อยมาด้วย

ขอแค่ให้ทุกคนรู้จักหน้าทีของตนก็พอครับ เรื่องรักษาความสะอาด

starzerobenz
4th May 2012, 11:21
คนไทยก็ทำ อย่าไปว่าเขาเลย มันวกกลับมาที่ตัวเราทุกคน :rofl

alonedevil
4th May 2012, 11:23
อยู่ที่คนครับ แต่ผมชื่นชมคุณที่มีน้ำใจครับ ^_^ ไม่ว่าชาติไหนขาดระเบียบ ขาดความรับผิดชอบ ก็แย่เหมือนกันหมดแหละครับ

Meganechan
4th May 2012, 11:54
ทุกชาติก็ทำเหมือนกัน แต่เรื่องแบบนี้ขึ้นอยู่กับคนนะขอรับ

gog_2944
4th May 2012, 11:57
คนเรา สันดารจะหยาบ จำเป็นด้วย ฤ ว่าสัญชาติใด

ทุกประเทศก็ต้องมี 1 คนที่ชุ่ยแบบนี้หลาะครับ ไม่มีประเทศไหนไม่มีหรอก

AntiBody
4th May 2012, 11:59

รถไฟจีน สะอาดมั้ยล่ะ :victory

ForuS+
4th May 2012, 12:01
ไม่แปลกหรอกครับ ขนาดคนไทยบางคนยังทำ รวมทั้งผม(บางครั้ง) แต่คงไม่ใช่บนรถไฟ หรือที่ๆ เป็นที่บริการสถารณะ น่ะครับ คนอื่นเห็นมันจะดูไม่ดี (รู้สึกเหมือนพูดเข้าตัวๆ เองแฮะ) http://i99.photobucket.com/albums/l291/al0ney/26.gif

เอิ่มมม......................

suradet55
4th May 2012, 12:06

เขาคงไม่คิดที่จะเก็บเลย

thestars9
4th May 2012, 12:06
คนจีนส่วนใหญ่จะเป็นยังงี้ล่ะครับ (ส่วนใหญ่นะ) ไม่ค่อยรักความสะอาด

ครอบครัวผมก็เป็นคนจีน ที่บ้านปู่ผมห้องน้ำสกปรกมาก เวลาไปเที่ยวไหนกับปู่ ปู่ก็จะโล้งเล้งเสียงดังแบบคนจีนน่ะครับ กินอะไรบนรถก็โยนทิ้งแบบที่ว่านั่นแหละ

ผมเห็นมาหลายคนละที่เป็นแบบนี้ ผมอยู่กับสังคมคนจีนมานานตอนเด็กๆ ส่วนใหญ่ก็จะเป็นยังงี้แหละครับ

บางคนขึ้นรถไฟก็เอาถั่วลิสงต้มมากินบนรถแล้วก็เที่ยวโปรยเปลือกถั่วเรี่ยราดไปทั่ว พูดคุยเสียงดัง ไม่ค่อยเกรงใจใคร คนจีนโบราณเค้าก็จะประมาณนี้

แต่คิดว่าสมัยนี้คงดีขึ้นบ้างอ่ะนะ

แต่คนจีนเค้ามีข้อดีตรง ขยัน อดทน หนักเอา เบาสู้ นี่แหละครับ ถึงทำให้คนจีนรวยอยู่ทุกวันนี้ไง
บ้านผมก็เป็นคนจีน แต่รักษาความสะอาดมาก กินอาหารก็ต้องกินที่โต๊ะ ห้ามถือเดินกินในบ้าน ขยะที่เป็นอาหารก็ต้องทิ้งนอกบ้าน อาหารที่ขายก็ทำความสะอาดอย่างดี ไม่เหมือนร้านบางร้าน

ไอ้แบบที่ว่ามาน่ะ ชาติไหนก็ทำ มันอยู่ที่จิตสำนึกครับ ไม่ได้เป็นทุกคนหลอก

kabukiput
4th May 2012, 12:16
อย่างน้อยคุณก้มีสำนึกดีนะครับผม ที่ช่วยรักษาความสะอาด ชื่นชมครับผม

O'z NEWBIE IN THE H.H.
4th May 2012, 13:24
ดีๆผมชอบที่นายเอาออกมาทิ้งโดยไม่อายใครประเทศไทยจะได้เจริญๆ

akablood
4th May 2012, 14:21
มันอยู่ที่พื้นฐาานจิตใต้สำนึกของคนครับไม่ใช่แค่คนจีนอย่างเดียว.

อย่าว่าเค้าเลยครับเพราะบางทีเรื่องแบบนี้มันจะย้อนเข้าตัวเราเปล่าๆ.

lone cat
4th May 2012, 19:29
แล้วแต่อะ นิสัยไม่ได้ขึ้นกับเชื้อชาติ

ดังนั้นคำด่าแบบพวกขวาล้าหลัง "สำเนียงส่อภาษา กิริยาส่อสกุล" ใช้ไม่ได้อีกแล้ว

เจ๊กบางคน เท่าที่ผมเจอ ก็ไม่ได้มีนิสัยเลวร้ายแบบ ซุกถุงขนมบนซอกหน้าต่างตู้รถไฟหรอก แต่เพื่อนจีนของผมคนหนึ่งก็พูดว่า คนจีน (แผ่นดินใหญ่) ส่วนมากมักง่ายแบบนั้นเลย

nakiann123
4th May 2012, 19:35
ลายเซ็นนายเจ๋ง

IceForest
4th May 2012, 21:28
เรื่องแบบนี้อยู่ที่คนครับไม่ได้อยู่ที่เป็นคนชาติใด=w=

hackedsugus
4th May 2012, 22:20
อย่าไปว่าประเทศเขาเลยครับ ประเทศ เราก็เหมือนกันแหละ