PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ใครเคยไปรักษา สิว ที่เสริมเพ็ญจันทร์ บ้าง

cablenumber1
31st July 2011, 20:04
ใครเคยไปรักษาบ้างอะครับ อยากรู้ตัวยาตลับที่เป็นตลับสีชมพูว่า เป็นยาอะไร พอดีบ้านอยู่ไกลขี้เกียจไปซื้อด้วย ใครรู้ช่วยบอกทีนะครับ

s.nitcharee24
20th May 2014, 18:58
แค่อยากเตือนทุกๆคนไว้ค่ะ กรีดสิวที่เสริมเพ็ญจันทร์ กรีดดีจริงๆค่ะ ยาตลับสีชมพูก็ทำให้สิวยุบเร็วจริงๆ หน้าใสมาก ช่วงที่ใช้ แต่ไม่ควรทาทั่วหน้าหรือทาเกิน7วันนะค่ะ

เพราะมันคือสเตียรอยด์ค่ะ!!!!

เราหน้าติดสเตียรอยด์เพราะยาตัวนี้ค่ะ ทุกวันนี้ใช้อะไรก็แพ้ ใช้อะไรก็สิวขึ้น เพราะตอนนั้นเราขึ้นไปนวดหน้าข้างบน คนนวดหน้าบอกว่าถ้านวดหน้าจะแถมกดสิว แถมขายครีมแบบยัดเยียด เป็นกระปุกใหญ่สีชมพู ราคาจำได้ไม่แน่นอน สมัยนั้นน่าจะอยู่ประมาณ400-450บาท เค้าบอกให้ใช้เป็นครีมบำรุงไปเลย ถ้าไม่ใช้ ไม่ต้องมานวดหน้ากับเค้าเพราะเค้าบอกว่ากรีดไม่ออก จะบอกว่าตอนแรกที่นวดหน้า ตื่นมารู้สึกว่าหน้าดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด เรียบเนียน คิดว่าดีต่อผิว ที่ไหนได้มารู้ตอนหลังว่าหลังนวด ป้าคนนวดโป๊ะสเตียรอยด์ไปแล้วเรียบร้อย เลยทำให้สิวถูกกดไว้ใต้ผิว ผิวถึงเรียบเนียน ยาชมพูจะใช้ก็ใช้ได้นะคะ แต่อย่าใช้ทั่วหน้าหรือใช้เกิน7วันค่ะ มันไม่ได้รักษาที่ต้นเหตุ สิวก็ยังอยู่ใต้ผิวเหมือนเดิม รอวันขึ้นมาใหม่ แต่ว่าสเตียรอยด์ช่วยเรื่องอาการอักเสบได้ดีค่ะ เราใช้ยาตัวนี้มา2ปีโดยไม่รู้อะไรเลย สงสัยว่าทำไมใช้อะไรก็แพ้ สิวขึ้นมาโดยตลอด จนบ่นให้ช่างแต่งหน้าที่ไปที่นี่เหมือนกันฟัง เค้าเลยถามว่าแกใช้ยาของคลินิคใช่มั้ย มันเป็นสเตียรอยด์ หลังจากตอนนั้นถึงตอนนี้5ปีมาแล้วค่ะ หน้ายังใช้อะไรก็เป็นสิวเหมือนเดิม ขอให้คำเตือนนี้เป็นวิทยาทานกับทุกคนค่ะ