PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามเรื่องกีต้าไฟฟ้าหน่อยครับ

samekubpom
3rd May 2012, 22:39
ถามเรื่องเสียงกีต้าร์ไฟฟ้าแต่ละยี่ห้อหน่อยครับ

ยี่ห้อไหนเสียงประมาณไหน เหมาะกับเพลงแนวไหน รบกวนหน่อยครับ

Plusz
3rd May 2012, 22:44
ผมว่าคำถามกว้างพอสมควร ' 55555 ผมว่ามันอยู่ที่ทรงด้วยแหล่ะ

Petchrio~
4th May 2012, 00:59
อื้ม กว้างเหมือนกันนะคำถามนี้ และก็มีคนถามไปหลายรอบด้วย - -''

ผมจะตอบเป็นทรงละกันนะ เพราะยี่ห้อ ยี่ห้อนึงก็มีหลายทรง

ไม่รู้สินะ ถ้าถามกว้างๆจะตอบกว้างๆให้ โดยที่มันอาจจะผิดก็ได้ ด้วยทรงพื้นฐานเหล่านี้

lespaul กีต้าร์ทรงนี้ จะให้เสียงแบบหนัก หนา เหมาะสำหรับเล่น ร็อค เมทัล แต่ข้อเสียก็มีหลายอย่าง เช่น คอหนา โซโล่ยาก อีกอย่างคือตัวหนักมากกก

ทรง สตาท ( อ่านว่าอย่างนี้ป่าวไม่รู้ ) ที่เป็นทรงของ fender ที่ใช้บ่อยๆอะ คือกีต้าร์ทั่วๆไปอะแหล่ะ เสียงจะใสๆ เล่นได้กว้าง ป๊อบ แจ๊ส แต่ถ้าจะไปเมทัล ก็ได้ แต่จะไม่แรงเท่าพวก lespaul sg

teleclaster เสียงจะแก๊งๆ ยังไงบอกไม่ถูก ลองไปฟังเองละกัน เหมาะสำหรับ พวก บลูส์ ไรเงี้ย

SG นี่ไม่รู้แหะ ไม่ชอบทรงนี้ และก็ทรงยิบย่อยทรงอื่น ลองไปหาฟังเอาเอง หลักๆก็มีพวกนี้ล่ะ

แต่ถ้าถามผมชอบทรงไหน ก็ทรงแบบรูป Display ผมน่ะแหละ

SG มันก็ทรงเดียวกับรูปดิส ไม่ใช่หรอครับ

ผมถามกว้างไปจริง ๆ ครับ ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องกีต้าทรงต่าง ๆ กับเสียงเลย อยากศึกษาดูครับ เวลาไปเลือกซื้อจะได้ซื้อตามที่ต้องการครับ

ไม่เหมือนครับ SG ส่วนเว้าจะอ้วนกว่ามากแต่ตัวรู้สึกบางกว่ามั้ง รูปดิสผมมันทรงไรไม่รู้อะ ผมจำไม่ได้ แต่ตัวที่อยู่ในรูปมันเป็นซฺกเนเจอร์ของ Zacky V. อะ เขาไม่ได้เล่น SG นะ

ปล. ชอบกีต้าร์ Zacky แต่ดันไปเล่นของ Syn ฮ่าๆ ตอนนั้น อยากเล่นของ Syn มากก็จัดไปตัว standard custom ไม่ไหวแพงเกิน เล่นยากมากอะครับ ตัวของ Syn ในความรู้สึกผมนะ ตัวมันใหญ่ ผมเล่นที่

แขนขวาเมื่อยไปพักนึง นานกว่าจะชิน

อ่านคอมเมนต์แล้วก็ตลกดี
สรุปว่าผมเอาเทเล มาเล่นแบล็คเมทัลไม่ได้สินะ

http://www.youtube.com/watch?v=B6px4BLVtdg&ob=av3n

มันก็ไม่เสมอไปครับ เกี่ยวกับปิ๊กอัพด้วย อย่าง Slipknot ถึงจะไม่แบล็ก แต่ จิม เอาทรงเทเลแต่ปิ๊กอัพโหดเอามาเล่น เสียงนี้ดุเลยอะ

Plusz
4th May 2012, 01:22
SG คอหนาเหมือนกัน ; เน้นแนว ร๊อคเมทัลเลย ผมว่าไม่เหมาะกับ solo แต่เสียงโครตพุ่ง ' ถ้าชอบพุ่ง ๆ ก็ลองดู
ส่วนตัว เคยลอง LP แล้ว บอกคำเดียวว่า ' หนัก ==* 555 แต่ผมก็ชอบทรง SG นะ เหมือนจะเข้ามือกว่าพวก Strat สำหรับผมนะ แต่ไม่เคยลองทรง PRS เลย =='

SoNy009
4th May 2012, 01:22
lespaul ของ Gibson ผมว่าโซโล่ง่ายนะ ผมเคยลองอยู่เล่นอยู่บ้านทำไม่ได้ซักที
พอมาเจอตัวนี้ผมนึกว่าวิญญาณ Synyster gate เข้าสิง เสียงก็เยี่ยมไปเลย

SG นี้น้ำหนักเบาที่สุดแล้วมั้ง เสียงมันจะแบบแข็งๆหน่อยเท่าที่ผมสัมผัสมานะ

ผมเพิ่มทรง Flying V ให้ อันนี้เหมาะสำหรับขาร็อคเลยแบบวง Sweet Mullet

แต่สุดท้ายเสียงมันก็ขึ้นอยู่กับที่เราปรับเอามากกว่า
ถ้าอยากรู้ก็ลองดูพวกคอนเสิร์ต มือกีต้าร์คนดังๆแนวนู้นแนวนี้ก็จะใช้กีต้าร์ทรงนั้นทรงนี้

MonkeyAstro
4th May 2012, 01:27
แล้ว Ibannez ละครับแนวไหน บอกที

exodus
4th May 2012, 03:35
สรุปว่าผมเอาเทเล มาเล่นแบล็คเมทัลไม่ได้สินะ

http://www.youtube.com/watch?v=B6px4BLVtdg&ob=av3n

Sixtyth
4th May 2012, 04:40

กีตาร์ทุกตัวเล่นได้ทุกแนว แต่เสียงที่ออกมาจะไม่เหมือนกัน
กีตาร์ Ibanez RG350DX ตัวนี้เหมาะสำหรับการเล่น Rock ไปจนถึง Metal
กีตาร์ ยี้ห้อ Gibson นี้ เล่นได้กว้างมาก

samekubpom
6th May 2012, 22:51
อื้ม กว้างเหมือนกันนะคำถามนี้ และก็มีคนถามไปหลายรอบด้วย - -''

ผมจะตอบเป็นทรงละกันนะ เพราะยี่ห้อ ยี่ห้อนึงก็มีหลายทรง

ไม่รู้สินะ ถ้าถามกว้างๆจะตอบกว้างๆให้ โดยที่มันอาจจะผิดก็ได้ ด้วยทรงพื้นฐานเหล่านี้

lespaul กีต้าร์ทรงนี้ จะให้เสียงแบบหนัก หนา เหมาะสำหรับเล่น ร็อค เมทัล แต่ข้อเสียก็มีหลายอย่าง เช่น คอหนา โซโล่ยาก อีกอย่างคือตัวหนักมากกก

ทรง สตาท ( อ่านว่าอย่างนี้ป่าวไม่รู้ ) ที่เป็นทรงของ fender ที่ใช้บ่อยๆอะ คือกีต้าร์ทั่วๆไปอะแหล่ะ เสียงจะใสๆ เล่นได้กว้าง ป๊อบ แจ๊ส แต่ถ้าจะไปเมทัล ก็ได้ แต่จะไม่แรงเท่าพวก lespaul sg

teleclaster เสียงจะแก๊งๆ ยังไงบอกไม่ถูก ลองไปฟังเองละกัน เหมาะสำหรับ พวก บลูส์ ไรเงี้ย

SG นี่ไม่รู้แหะ ไม่ชอบทรงนี้ และก็ทรงยิบย่อยทรงอื่น ลองไปหาฟังเอาเอง หลักๆก็มีพวกนี้ล่ะ

แต่ถ้าถามผมชอบทรงไหน ก็ทรงแบบรูป Display ผมน่ะแหละ

SG มันก็ทรงเดียวกับรูปดิส ไม่ใช่หรอครับ

ผมถามกว้างไปจริง ๆ ครับ ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องกีต้าทรงต่าง ๆ กับเสียงเลย อยากศึกษาดูครับ เวลาไปเลือกซื้อจะได้ซื้อตามที่ต้องการครับ

houkago-teatime
7th May 2012, 13:37
เสริมนิดๆนะครับ

มันจะมีกีต้าร์ไฟฟ้าแบบ Semi-Hollow (Hollowbodies) ครับ
แนวนี้เห็นบ่อยในแนว Blue,Jazz ประมาณนี้อ่ะครับ

iiw
7th May 2012, 16:11
sg ผมใช้อยู่ครับ หล่อดีตัวนี้ แต่ว่าคอใหญ่ และก็หัวตกด้วยนะเล่นลำบาก อยากเปลี่ยนเลย
เคยเล่นพวก fender พวกนี้คอเล็กเล่นง่ายดีแนะนำ ๆ ^^

แต่ก็ควรจะหาแนวเพลงที่ตัวเองชอบให้ได้ก่อนแล้วค่อยเลือกกีต้าร์จะดีกว่านะ