PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ดู youtube ไปนานๆแล้วมัน.....

dalvision
4th May 2012, 08:34
เกิดอาการจอฟ้าครับ physical memmory dump atikmpag.sys 0x00000116
BCCode 116
คือที่มาของอาการก็คือดู yoyutube หรือคลิปตามเว็บต่างๆไปเรื่อยๆ แล้วซักพักจอคลิปมันก็กลายเป็นสีเขียวครับหลังจากนั้นก็จอฟ้าครับ
อยากรู้จริงๆครับว่ามันที่อะไรกันแน่ เป็นปัญหาที่แก้ไม่ตกจริงๆครับ
อัพไดรเวอร์การ์ดจอล่าสุดก็แล้วหลายครั้งด้วย ปิด hardware acceleration ที่จอ yotube ก็แล้ว ลงวินโดว์ 3 รอบแล้วครับ จนปัญญาแล้วจริงๆครับ
คืออาการเป้นตั้งแต่ไปอัพคอมมาครับ เปลี่ยน CPU กับ VGA และก็ PSU ครับ
Help me please !!!

hoomhoom
4th May 2012, 08:37
พวกที่คุณไปเปลี่ยนมากับของเก่าอาจทำงานไม่พอดีกับรึป่าว (ผมไม่ค่อยรู้นะผมไม่ค่อยเก่งเรื่องนี้)

dalvision
4th May 2012, 14:11
การ์ดกับซีพียูผมที่เปลี่ยนมาเป็น HIS HD6870 กับ Phenom II x4 965 BE
บอร์ดผมใช้อันเก่า GA-MA785GMT-US2H
มันเกี่ยวกันหรือเปล่าครับ

Kengi
4th May 2012, 14:15
ผมก็เป็นเหมือนกันแต่เป็นภาพแตกนะ ค้างด้วยกดอะไรไม่ได้เลยเมาส์ก็ขยับไม่ได้

dalvision
4th May 2012, 16:32
ฮาดแวมีปัญหาหรือป่าวครับลองใช้บราวอื่นทดสอบดูหรือยังไปติ้ก hardware acceleration ออกแล้วยังครับ น่าจะเกิดจากRAM กาจจอมีปัญหาหรือป่าวครับ ลองไห้ทางร้านดูไห้สิครับเผื่อจะได้เคลนได้

ติ๊กออกแล้วครับอย่างที่บอกตอนแรก การ์ดจอผมเคยเอาไปให้ที่ร้านจะให้ทดลองให้เค้าดูว่ามันเป็นอาการยังไงก็ลองกด youtube หลายๆครั้งดูอาการก็ยังไม่โผล่ ก็เลยถ่ายรูป Bulescreen แล้วพ่อผมก็บอกว่าเค้ายังแก้ปัญหาไม่ได้หรอกต้องเจอจริงๆ
ผมก็ไม่มีทางเลือก ใช้มันอย่างเนี้ยแหละตอนนี้มันก็ยังไม่หายซักทีพยายามแก้ด้วยตัวเองหลายครั้ง มันก็ไม่ได้ช่วยไรเลย อารมณ์เสียสุดๆ

skyhot004
4th May 2012, 16:43
Window ไรอะ

dalvision
4th May 2012, 16:48
Window ไรอะ

7 64bit gamer edition ครับ แต่ก่อนลง 7 ทั่วไปก็เป็นครับ

fakecrazy23
4th May 2012, 16:55
ผมก็เป็นเหมือนกันแต่เป็นภาพแตกนะ ค้างด้วยกดอะไรไม่ได้เลยเมาส์ก็ขยับไม่ได้

เนี่ยผมก็เป็นเหมือนกัน เมื่อวานผมก็ตั้งกระทู้ถาม ท่าน facebook มาบอกวิธีแก้แบบเบื้องต้นให้ แต่ปัญหาจริงๆน่าจะเป็นซอฟท์แวร์ shockwave flash ที่เป็นตัว plugin เนี่ยล่ะครับ
ตอนแรกนึกว่าเป็นอยู่คนเดียว -*-

แล้วอย่างที่เจ้าของกระทู้ว่าครับ หลังจากแตกๆมันก็กลายเป็นสีเขียว หรือสีเพี้ยนๆไป ถ้าไม่รีบออกเบราวเซอร์ เครื่องมันจะแฮงค์เลยครับ

chikuva
5th May 2012, 03:51
หน่วยความจำในเครื่องมีหลายตัวนะครับ ใน cpu ก็มี ram hdd vram แต่ดูอาการแล้วน่าจะเป็นตัวการ์ดจอกับไดร์เวอร์มากกว่า
ขั้นต้นลองอัพเดทไดร์เวอร์การ์ดจอ อัพเดท flash player อัพเดท windows media player

dalvision
5th May 2012, 07:59
หน่วยความจำในเครื่องมีหลายตัวนะครับ ใน cpu ก็มี ram hdd vram แต่ดูอาการแล้วน่าจะเป็นตัวการ์ดจอกับไดร์เวอร์มากกว่า
ขั้นต้นลองอัพเดทไดร์เวอร์การ์ดจอ อัพเดท flash player อัพเดท windows media player

flash ของผมเป็นล่าสุดแล้วครับ

Facebook
6th May 2012, 01:57
ดูปัญหาแล้วจากเว็บต่างประเทศน่าจะต้อง flash bios (http://www.varietypc.net/main/archives/4854/all/1)

Winchesters
6th May 2012, 02:20
ปัญหามันน่าจะเกิดจาก เมนบอร์ด+ไบออส อ่ะครับ ของผมเคยเป็นแบบนิดๆ เวลา กด Full Screen มันขึ้นเขียวๆมา พอกด หดลง หาย ตอนนี้เคลมเปลี่ยน เมนบอร์ดใหม่ ไม่มีอาการเลยละ

ปล.เครื่องพี่ผมก็เป็นหนัก แต่โดยเฉพาะ Mthai นะ Youtube มันเกิดนิดๆ ของ Mthai นี้พอดูคลิปมันเขียวๆ ภาพแตกตลอด

ผมจึงคิดว่าน่าจะเกี่ยวกะเมนบอร์ด+ไบออส หรือไม่ก็การ์ดจอละ ไม่น่าจะเป็นที่อย่างอื่นแล้ว

dalvision
6th May 2012, 07:58
แฟลชไบออสนี่ควรให้คนที่ชำนาญจริงๆทำใช่มั้ยครับ ของผมยังเป็นเวอร์ชั่น F3 อยู่เลย

pong42567
6th May 2012, 15:07
เป็นเหมือนกันนึกว่าเป็นอยู่คนเดียวแต่ของผมมันเป็นภาพแตก ๆ สีฟ้า ๆ -*-