PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ชาว JKG คุณพบตัวเองรึยังว่าอยากจะเป็นอะไร ??

Arbadius'z
4th May 2012, 15:14
ที่ผมมาถามเพราะ ตัวผมเองยังไม่พบเลยว่าตััวเองชอบอะไรหรือถนัดอะไรแล้วอนาคตจะเป็นอะไรเพราะความฝันที่ผมจะเป็นนักบินมันแตกสลายไปแล้ว ทำให้ผมคิดไม่ออกเลยว่าตัวเองจะเป็นอะไรต่อไปจะทำอะไรต่อดี สับสนมากที่สุดในชีวิต และอยู่ในช่วง หัวต่อ พอดีคือขึ้นม.4 ต้องเลือกสายเลือกผิดแล้วมันไม่ใช่ผมคงเสียใจไปอีกนาน

เลยอยากจะมาถามว่า คุณพบตัวเองรึยังว่าอยากเป็นอะไร ? เพราะอะไร? :confused:

Programer ครับผม ไม่ได้ฝันล้มๆ แร้งๆ แน่ครับ จะเป็นให้ได้ :yes

นักดนตรีครับ จริงจัง ไม่เปลี่ยนแปลงแน่นอน (เล่นกลองครับ ^^)

ทหาร หน่วย Seal ครับ.. จริงๆนะครับ

เพราะมันเป็นความรู้สึกขึ้นมาจริงๆเลย

มันไม่สนเงินเดือนแต่มันเป็นสิ่งที่เราชอบ พอผมมีความรู้สึกมีฝันแบบนี้ เนี้ยโคตรขนลุกเลย ถึงแม้คนอื่นอาจมองว่าไร้สาระก็ตาม

พนักงานของSCGก็พอครับเเค่นี้ก็ดีเเล้ว จริงจังต้องเป็นให้ได้

เห็นหลายๆคนที่มีเป้าหมายของตัวเองแล้วก็ดีใจด้วยครับขอให้สำเร็จ:cool:

ตอนเด็กเคยฝันว่าอยากเป็นวิศวกร ตอนนี้ก็ได้เป็นสมใจครับ ผมเป็นวิศวกรอยู่บริษัทเอกชนมาหลายปีแล้ว

แต่ปัญหาคือว่าพอมาเป็นจริงๆแล้วมันไม่ชอบเนี่ยสิ จะเปลี่ยนไปเป็นอย่างอื่น ก็คงเกือบจะสายเกินไปเพราะอายุเยอะแล้ว

ตอนนี้อยากมีธุรกิจเป็นของตัวเองมากกว่าครับ อย่างเช่นมีร้านอาหารเป็นของตัวเอง ไม่ต้องไปเป็นลูกน้องใคร

ผมขอแค่เนี้ย ไม่ได้เอาอะไรมากหรอก

สุดท้ายคนเราฝันอยากจะเป็นอะไร มันก็ต้องมาจบที่เงินครับ ขอแค่มีงานสบายๆไม่ลำบาก มีเงินใช้ไม่ขาดมือ ก็โอเคสำหรับผมแล้วล่ะ :yes

ตอนเด็กๆฝันอยากเป็นอะไร มันก็ฝันได้ทุกคนอ่ะนะ แต่พอโตขึ้นมาความคิดมันก็อาจจะเปลี่ยนไปได้

และก็ได้เห็นตัวอย่างดีๆ:thank

ผมคิดว่าผมคงต้องออกไปมองโลกให้กว้างขึ้นแล้วละโลกนี้มาอาชีพเยอะแยะเพื่อจะเจอที่ชอบต้องลองมองหาดูบ้างอาจใช่แต่อาจไม่ชอบภายหลังก็ได้แต่ขอให้ชีวิตเราสุขสบายก็พอแล้วคิดในใจว่าอยากเป็นแบบพวก Castle , The mentalist ,พวกจิตวิทยา, Ted danson , ไม่ก็ไปพวก เล่นหุ้นเพราะพ่อผม ตกงานแล้วเล่นหุ้นแทนก็พอจะมีเงินจะลองศึกษาดู:)

protroman
4th May 2012, 15:17
Programer ครับผม ไม่ได้ฝันล้มๆ แร้งๆ แน่ครับ จะเป็นให้ได้ :yes

miozawoy05
4th May 2012, 15:19
ผมอยากเป็นไกด์นำเที่ยวครับผม พาชาวต่างชาติมาเที่ยวในประเทศเรา ได้เรียนรู้ภาษาด้วย ผมชอบภาษาอังกฤษมากเลยล่ะ
ยังไงก็หาตัวเองให้พบเร็วๆ นะครับ สู้ๆ

infinityteen
4th May 2012, 15:23

ผมอยากเป็นไกด์นำเที่ยวครับผม พาชาวต่างชาติมาเที่ยวในประเทศเรา ได้เรียนรู้ภาษาด้วย ผมชอบภาษาอังกฤษมากเลยล่ะ
ยังไงก็หาตัวเองให้พบเร็วๆ นะครับ สู้ๆ

ผมอยากเป็นทั้งหมดที่เขาทั้ง 2 กล่าวมาครับ อยากเป็นจริงๆนะ แต่มันคงเข้ากันไม่ดีเท่าไหร่ เพราะโปรแกรมเมอร์ต้องมีเวลานั่งหน้าคอม แต่ไกด์นำเที่ยว ต้องเดินทาง ผมจะพยายามค้นหาตัวเองครับ ^^

Final-Fantasy
4th May 2012, 15:25
อยากจะเป็นนักฟุตบอลครับ(แต่ที่บ้านอยากให้เป็นทหาร) ซึ่งผมไม่เคยบอกพ่อแม่เลยว่า อยากเป็นนักฟุตบอล และก็ยังไม่รู้เลยว่าจะเป็นได้ยังไง(ใครบอกได้ช่วยบอกหน่อย)

SpizerZ
4th May 2012, 15:25
มันก็ขึ้นอยู่กับ เศรษฐกิจประเทศไทยเราเองด้วย

งานเดียวนี้หายากขึ้นนะ คิดกันให้รอบครอบละ

geomanOo
4th May 2012, 15:26
อยากเปนคนครับ:o ล้อเล่น ผมก็อยากเป็นโปรเเกรมเมอร์นะหรืออะไรที่เกี่ยวกับคอมอะผมชอบ

SlurPEEzz
4th May 2012, 15:27
นู๋อยากเป็น บียองเซ่ :inlove:inlove

http://board.postjung.com/data/549/549443-topic-ix-0.jpg สวยม๊ะๆๆๆๆๆๆๆ

sattawat1979
4th May 2012, 15:28
ตอนเด็กเคยฝันว่าอยากเป็นวิศวกร ตอนนี้ก็ได้เป็นสมใจครับ ผมเป็นวิศวกรอยู่บริษัทเอกชนมาหลายปีแล้ว

แต่ปัญหาคือว่าพอมาเป็นจริงๆแล้วมันไม่ชอบเนี่ยสิ จะเปลี่ยนไปเป็นอย่างอื่น ก็คงเกือบจะสายเกินไปเพราะอายุเยอะแล้ว

ตอนนี้อยากมีธุรกิจเป็นของตัวเองมากกว่าครับ อย่างเช่นมีร้านอาหารเป็นของตัวเอง ไม่ต้องไปเป็นลูกน้องใคร

ผมขอแค่เนี้ย ไม่ได้เอาอะไรมากหรอก

สุดท้ายคนเราฝันอยากจะเป็นอะไร มันก็ต้องมาจบที่เงินครับ ขอแค่มีงานสบายๆไม่ลำบาก มีเงินใช้ไม่ขาดมือ ก็โอเคสำหรับผมแล้วล่ะ :yes

ตอนเด็กๆฝันอยากเป็นอะไร มันก็ฝันได้ทุกคนอ่ะนะ แต่พอโตขึ้นมาความคิดมันก็อาจจะเปลี่ยนไปได้

skullza
4th May 2012, 15:30
วิศวะคอมคับ ทำอะไรก็ได้ให้มีอาชีพก็เป็นพอ

yuttipron
4th May 2012, 15:31
พนักงานของSCGก็พอครับเเค่นี้ก็ดีเเล้ว จริงจังต้องเป็นให้ได้

Tuksido
4th May 2012, 15:36
ผมอยากเป็นนักดนตรีนะ พ่อผมก็ส่งเสริมให้ไปเรียนผมก็ไม่เรียนหรอก แต่ก็พอรู้เรียนโน้ต แต่ผมกลัวว่าอนาคตจะไม่มีงานทำเหมือนพ่อตอนสัก 2ปีที่แล้ว(ผมกลัวจริงๆ)

Msguzs
4th May 2012, 15:46
ทหาร หน่วย Seal ครับ.. จริงๆนะครับ

เพราะมันเป็นความรู้สึกขึ้นมาจริงๆเลย

มันไม่สนเงินเดือนแต่มันเป็นสิ่งที่เราชอบ พอผมมีความรู้สึกมีฝันแบบนี้ เนี้ยโคตรขนลุกเลย ถึงแม้คนอื่นอาจมองว่าไร้สาระก็ตาม

I'M ReDDeVil
4th May 2012, 15:48
อยากจะเป็นนักฟุตบอลครับ(แต่ที่บ้านอยากให้เป็นทหาร) ซึ่งผมไม่เคยบอกพ่อแม่เลยว่า อยากเป็นนักฟุตบอล และก็ยังไม่รู้เลยว่าจะเป็นได้ยังไง(ใครบอกได้ช่วยบอกหน่อย)

ไปคัดตัวไงครับ แนะนำไปหา facebook ของ โอสถสภา เค้าจะมีมารายงานเรื่อยๆหรือถามเค้าก็ได้ว่าจะมีคัดตัวเมื่อไหร่

0810380803
4th May 2012, 15:49
สร้างเครื่องย้อนเวลาด้วย แคลคูล ลัส

4th May 2012, 15:49

SCG เครือปูน ใช่มั๊ยครับ?? ผมก็เคยสมัครตำแหน่งวิศวกรแต่เกรดเฉลี่ยไม่ถึง T^T รู้สึกว่าเค้าจะเอา 2.75 ขั้นไปนะ - -''

รู้งี้ตั้งใจเรียนดีกว่า 5555 ตอนนั้นกำลังติดหญิง โดดเรียนบ่อยๆ :o อย่าเลียนแบบผมนะ มันไม่ดี 55555

ผมล่ะโคตรเซ็งที่ทำงานที่มันดูเกรดเลยอ่ะ มันเหมือนไม่ให้โอกาสคนเกรดน้อยเลย :(

บอกตรงๆนะถ้าสอบแข่งขันวัดความรู้ ผมไม่กลัวหรอก แต่กลัวมันดูเกรดเนื่ยสิ เฮ้อ... เหมือนเป็นตราบาป - -''

ปล. ยังไงก็ขอให้เข้า SCG ได้นะครับ ที่นี่เงินเดือนดี สวัสดิการก็ดี :)

GUBOSS
4th May 2012, 15:50
ความฝันตอนนี้นี่อยากเป็นพนักงานของ Google ครับ แต่มันก็แค่ความฝันอะนะตอนนี้ยังไม่รู้หรอกว่าอยากเป็นอะไรรอให้โชคชะตาพาไปดีกว่าสำหรับผมอะนะ

notty
4th May 2012, 15:54
เป็นอะไรก็ได้ที่ มีเงินเดือนเยอะๆ:o (ตอนนี้เป็นพนักเซเว่นอีเลฟเว่น อยู่ครับ:pardon)

LIVE
4th May 2012, 15:57
ท่าเลือกไปทางเงิน ผมอยากเป็นวิศวเครื่องกลน่ะ แต่ว่าถ้าเน้นไปที่ความชอบ ผมชอบเรื่องภาษามากกว่า แล้วก็พวกกฎหมาย วิศวก็อยากเป็น =.=

Arbadius'z
4th May 2012, 15:57

บอกพ่อแม่ เลยครับ ว่าอยากเป็น ลองพูดดู พ่อแม่ผมก็อยากให้ผมเป็นพวกทหาร ผมบอกกับท่านเองเลยว่าผมไม่ชอบมันไม่ใช่ผมเลยท่านก็เข้าใจ(แต่ก็ให้ลองไปสอบแต่ไม่ติดนะพวกนายร้อย) ลองบอกดูว่าเราอยากเป็นนักฟุตบอล อยากเป็นก็ต้องลงแข่งบ่อยๆ แข่งของโรงเรียนประจำจังหวัด(แข่งเยอะๆเพื่อนผมเคยมีคนดูตัวแล้วให้ไปเรียน ภ.ป.ร. อะเขาติดใจแต่มันไม่อยากเรียน=,=) แข่งไปเรื่อยๆแข่งเยอะๆ จะเก่งไม่เก่งขึ้นอยู่กับการฝึกและโค้ชที่ฝึกเราได้มากแค่ไหน สู้ต่อไป คิดจริงจัง ก็ขยันๆเข้าไว้มันจะเห็นผลเอง(อันนี้ผมเคยเจอมากับตัวละแต่ในกีฬาบาสนะ) ท่ายังเรียนอยู่ รักษาการเรียนดีๆ บอกอาจาร์ยบ่อยๆว่ามีแข่งขอใบลา อะไรแบบนี้ เพราะเคยมีเพื่อนเป็นนักกีฬาเรียนเก่งแต่เกรดตกแหลก เพราะ ว่าเวลาแข่งมันแข่งเยอะแล้วไปทับเวลาเรียน เวลาเรียนไม่พอเรียนไม่ทันไม่รู้เรื่องสอบไม่ได้เกรดตกเลย ระวังไว้สู้ๆครับ:o เห็นมีคัดตัวด้วยนิเห็นเรปบนๆบอกก็ลองดูครับ

infinityteen
4th May 2012, 15:59

ไปเรียนโรงเรียนสอนฟุตบอลสิครับ แต่ต้องรักในฟุตบอลจริงๆนะ เพราะต้องเข้าเรียนโรงเรียนนี้ตั้งแต่เด็กๆ พอโตถ้ามีแวว จะมีคนมาจองตัวไป นั่นหมายความว่า คุณจะไม่ได้เรียนหนังสือมากเท่าคนทั่วไปครับ
เลือกเอานะ รักฟุตบอลอนาคตต้องเป็นนักฟุตบอล ถ้าไม่ได้เป็น จะหางานยาก เพราะคุณไม่ได้จบมหาลัยมา ^^ (จบในสโมสรฟุตบอลแทน)

Psych-
4th May 2012, 16:00
อยากเป็นพ่อม่ายที่สาวๆมารุมล้อมครับ

milec90s
4th May 2012, 16:01

อยากเป็นทหารเหมือนกันจ้า ส่วนเรื่องขนลุกผมก็เป็น ฮา ฮา ฮา

icecfc
4th May 2012, 16:01
วิศวกร ครับ

paintsuk
4th May 2012, 16:03
เกย์ ห่ะ ;)

Final-Fantasy
4th May 2012, 16:04
บอกพ่อแม่ เลยครับ ว่าอยากเป็น ลองพูดดู พ่อแม่ผมก็อยากให้ผมเป็นพวกทหาร ผมบอกกับท่านเองเลยว่าผมไม่ชอบมันไม่ใช่ผมเลยท่านก็เข้าใจ(แต่ก็ให้ลองไปสอบแต่ไม่ติดนะพวกนายร้อย) ลองบอกดูว่าเราอยากเป็นนักฟุตบอล อยากเป็นก็ต้องลงแข่งบ่อยๆ แข่งของโรงเรียนประจำจังหวัด(แข่งเยอะๆเพื่อนผมเคยมีคนดูตัวแล้วให้ไปเรียน ภ.ป.ร. อะเขาติดใจแต่มันไม่อยากเรียน=,=) แข่งไปเรื่อยๆแข่งเยอะๆ จะเก่งไม่เก่งขึ้นอยู่กับการฝึกและโค้ชที่ฝึกเราได้มากแค่ไหน สู้ต่อไป คิดจริงจัง ก็ขยันๆเข้าไว้มันจะเห็นผลเอง(อันนี้ผมเคยเจอมากับตัวละแต่ในกีฬาบาสนะ) ท่ายังเรียนอยู่ รักษาการเรียนดีๆ บอกอาจาร์ยบ่อยๆว่ามีแข่งขอใบลา อะไรแบบนี้ เพราะเคยมีเพื่อนเป็นนักกีฬาเรียนเก่งแต่เกรดตกแหลก เพราะ ว่าเวลาแข่งมันแข่งเยอะแล้วไปทับเวลาเรียน เวลาเรียนไม่พอเรียนไม่ทันไม่รู้เรื่องสอบไม่ได้เกรดตกเลย ระวังไว้สู้ๆครับ:o เห็นมีคัดตัวด้วยนิเห็นเรปบนๆบอกก็ลองดูครับ

ขอบคุณครับที่แนะนำ ทุกวันนี้ปิดเทอมไม่มีอะไรทำก็เตะบอลเล่นในบ้านจนโดนแม่ด่าทุกวันว่าเสียงดัง 55555+ แต่ยังไงก็จะสู้เพื่อความฝันของตัวเอง ไม่อยากให้พ่อแม่ขีดเส้นชีวิตให้

cpt.noppakit
4th May 2012, 16:06
เป็นทหารบกครับ

เป็นอาชีพที่มีความมั่นคง มีเกียรติ มีหน้าที่ที่ใหญ่หลวง
(ปล.ตอนนี้ผมได้ทหารพรานกับสารวัตรทหารบกแล้วครับ^^)

จขกท. สู้ๆนะครับ เป็นอะไรก็ได้...เป็นคนดีก็แล้วกันครับ:yes

Meganechan
4th May 2012, 16:07
ยังไม่รู้ว่าอยากเป็นอะไร ตอนเด็กอยากเป็นทหาร แต่เป็นไม่ได้ ตกพละ :o

4th May 2012, 16:08
ท่าเลือกไปทางเงิน ผมอยากเป็นวิศวเครื่องกลน่ะ แต่ว่าถ้าเน้นไปที่ความชอบ ผมชอบเรื่องภาษามากกว่า แล้วก็พวกกฎหมาย วิศวก็อยากเป็น =.=

อยากเป็นวิศวกรเครื่องกลเหรอครับ ผมก็จบวิศวกรเครื่องกลพอดีเลย :) จบมาหลายปีแล้วล่ะ รุ่น 38 พระจอมเกล้า ลาดกระบัง

ต้องถามว่าชอบทำงานโรงงานรึป่าวอ่ะครับ?? ถ้าไม่ชอบ ก็ไม่ต้องเรียนเลย เพราะส่วนใหญ่หนีไม่พ้นโรงงาน เครื่องกลกับโรงงานมันเป็นของคู่กัน

หรือไม่ก็แนะนำให้ไปสอบพวกการไฟฟ้า การประปา พวกนี้เป็นรัฐวิสาหกิจ มีความมั่นคงสูง แต่ผมไปสอบไม่ทันอายุเกินซะแล้ว ^ ^''

เดี๋ยวปีหน้าว่าจะสอบการประปาดู มีลุ้นๆ :o

หรือจะไปทำงานด้านการบินก็ได้ ไปเป็นนักบินก็ได้ เครื่องกลเป็นสาขาที่ใหญ่และกว้างมากที่สุด สำหรับผมว่ามันยิ่งใหญ่กว่าวิศวกรไฟฟ้าซะอีก เท่กว่าด้วย :o

ยังไงก็ขอให้ฝันเป็นจริงนะครับ และทำเกรดให้ดีๆล่ะ อย่านอกลู่นอกทางเหมือนผม 5555

ปล. ดูทิศทางเศรษฐกิจด้วยครับ ช่วงนี้วิศวกรตกงานก็เยอะนะ ดูให้ดีๆ

souharid
4th May 2012, 16:10
เอาง่ายๆเลยอยากเป็นคนครับ:o

kokozaas
4th May 2012, 16:11
อยากเป็นเชฟกับโปรมแกรมเมอร์อะคับ

LIVE
4th May 2012, 16:13
อยากเป็นวิศวกรเครื่องกลเหรอครับ ผมก็จบวิศวกรเครื่องกลพอดีเลย :) จบมาหลายปีแล้วล่ะ รุ่น 38 พระจอมเกล้า ลาดกระบัง

ต้องถามว่าชอบทำงานโรงงานรึป่าวอ่ะครับ?? ถ้าไม่ชอบ ก็ไม่ต้องเรียนเลย เพราะส่วนใหญ่หนีไม่พ้นโรงงาน เครื่องกลกับโรงงานมันเป็นของคู่กัน

หรือไม่ก็แนะนำให้ไปสอบพวกการไฟฟ้า การประปา พวกนี้เป็นรัฐวิสาหกิจ มีความมั่นคงสูง แต่ผมไปสอบไม่ทันอายุเกินซะแล้ว ^ ^''

เดี๋ยวปีหน้าว่าจะสอบการประปาดู มีลุ้นๆ :o

หรือจะไปทำงานด้านการบินก็ได้ ไปเป็นนักบินก็ได้ เครื่องกลเป็นสาขาที่ใหญ่และกว้างมากที่สุด สำหรับผมว่ามันยิ่งใหญ่กว่าวิศวกรไฟฟ้าซะอีก เท่กว่าด้วย :o

ยังไงก็ขอให้ฝันเป็นจริงนะครับ และทำเกรดให้ดีๆล่ะ อย่านอกลู่นอกทางเหมือนผม 5555

ปล. ดูทิศทางเศรษฐกิจด้วยครับ ช่วงนี้วิศวกรตกงานก็เยอะนะ ดูให้ดีๆ

ขอบคุณมากครับพี่ เพราะพี่ผมก็เพิ่งจบวิศวะที่บางมด จะรับปริญญาแล้ว ก็กะจะเดินตามทางพี่ของผม มีพี่อีกคนมาแนะนำก็ ดีขึ้นไปไม่น้อย:cool:

pong42567
4th May 2012, 16:14
ผมก็อยากเป็นไกด์นำเที่ยวแล้วก็อยากเรียนรู้ภาษาต่าง ๆ ทั่วโลกและเป็นโปรแกรมเมอร์ตอนนี้ขึ้น ปวช.3 สาขา คอมพิวเตอร์ธุรกิจครับอยู่ในช่วงฝึกงานดูแลเครื่อง Server ในศูนย์ข้อมูลของวิทยาลัย ><

Fanta'xd
4th May 2012, 16:15
ผมจะเป็นมาเฟียที่ช่วยเหลือเจ้าหน้าที่ไม่ค้ายา ไม่ปล่อยเงินกู้ ไม่ทำสิ่งผิดกฏหมายแล้วอีกอย่างเลยคือผมจะทำธุรกิจร้อยล้านให้ได้ ตัวผมอยากทำหลายด้านนะเรื่องธุรกิจทั้งเปิดร้านกาแฟ เปิดโรงแรม =w= หลากหลายครับนั่นแหละความฝัน

FANG
4th May 2012, 16:16
อยากเป็นนักค้า อาวุธ อันดับ 1 ที่ทั้วโลกต้องการ ผลิด นิวเคียร 80 ลูกต่อวัน สร้างเคลื่องบิน ทิ้งระเบิด ที่เร็วที่สุดในโลก เอาสัก5000+กืโลเมตรต่อชั้วโมง เรือดำนํ้าบินได้ ไปอวกาศได้
แล้วไปถล่ม เกาหลี ด้วยกัน เอาแบบถล่มที่ไห้หายไปจากแผ่นที่โลกเลย ไม่ได้ฝันกลางวันแต่จะทำไห้มันเป็นจริงได้สักวัน

newchamea
4th May 2012, 16:16
พบว่าผมเป็น คนครับ(เอาฮานะ คิดไรไม่ออก)

Facebook
4th May 2012, 16:19
เป็น นายก ครับ

gog_2944
4th May 2012, 16:24
อยากไปอยู่ นาซา ครับ จริงๆ

อยากไปอยู่นาซาที่เกี่ยวกับเครื่องคอม หรือ ระบบ อะครับ แต่แค่ฝันอ่ะ คงเป็นไปไม่ได้ แต่แค่ได้เป็นอะไรที่เกี่ยวกับคอมก็โอแล้ว =w=

bigspy77
4th May 2012, 16:25
ตอนนี้ผมอยากจะเป็น นักการเมืองครับ(เป็นนักการเมืองที่ดี โกงน้อยไม่โกงมาก เพราะรัฐบาลทุกรัฐ จะมีการโกงกินบ้านเมืองตลอดเวลาอยู่ที่ว่าใครจะโกงน้อยโกงมากก็แล้วแต่บุคคลนั้นๆครับ) และอีกอาชีพหนึ่งที่ผมใฝ่ฝันอยากจะเป็นอีกอย่างคือ เป็นทหารครับ (ชอบมาก แต่ทางบ้านไม่ค่อยสนับสนุน ถ้าจะให้เป็นก็ต้องเรียนจบ ป.ตรี ทางบ้านบอกแบบนั้น)

geomanOo
4th May 2012, 16:28
อยากเป็นนักค้า อาวุธ อันดับ 1 ที่ทั้วโลกต้องการ ผลิด นิวเคียร 80 ลูกต่อวัน สร้างเคลื่องบิน ทิ้งระเบิด ที่เร็วที่สุดในโลก เอาสัก5000+กืโลเมตรต่อชั้วโมง เรือดำนํ้าบินได้ ไปอวกาศได้
แล้วไปถล่ม เกาหลี ด้วยกัน เอาแบบถล่มที่ไห้หายไปจากแผ่นที่โลกเลย ไม่ได้ฝันกลางวันแต่จะทำไห้มันเป็นจริงได้สักวัน

ผมละฮาเรือดำน้ำบินได้:o

ddc[TH]
4th May 2012, 16:31
เป็นคนสืบสายเลือดต่อกับอาเบะ

thotsawat555
4th May 2012, 16:34
ตอนนี้ผมอายุ14ปี (ปีนี้ขึ้นอายุ 15) ความคิดของผมก็มี.... (ขอระบายอารมณ์ด้วย)

ตอนแรกคิดอยากเป็น Programmer แต่ไมเอาแล้ว (ภาษาอังกฤษกับตัวเลขเยอะโคตร ผมแค่ดูตัวเลขเยอะๆก็ปวดหัวแล้ว)
แล้วคิดใหม่เป็น เชฟ แต่ก็เลิกคิด (ขี้เกียจทำอาหาร แม่ชมว่าอร่อย แต่ไอเดียผมมันไม่ถูกใจใครอะ)
แต่เมื่อปีที่แล้วได้เล่นเกมส์ Flight Simulator X ความคิดอยากเป็น นักบิน ขึ้นมาบนหัวเลย แต่ก็ไม่ค่อยอยากเป็นเหมือนกัน (เพราะไม่ค่อยอยู่บ้าน เหนื่อย หลักการเยอะมาก เอาชีวิตคนมาฝากไว้กับเรา ดีแค่เงินเดือนเยอะ กับไปนู่นไปนี่บ่อย)
..จนตอนนี้คิดว่า ไปทำงานร้านขายเครื่องใช้ไฟฟ้าพอแล้ว(แผนกโทรทัศน์) ง่ายดี ชอบด้านนี้ด้วย

ที่คิดงี้ เพราะผมเกรดไม่สูง (ม.2 เฉลี่ยแค่ 2.8 เอง) วิชาคณิตแทบจะตกม้าตายเลย ภาษาอังกฤษเขียนเป็นประโยคไม่ค่อยเป็น Grammar จำไม่ได้เลย ได้แค่ดูทีวีที่เป็นพูดอังกฤษแล้วแปลออกเองคนเดียวแค่ดูรู้เรื่องเอง ตารางธาตู สูตรเคมี ลืมหมด ชีวิตนี้เลยไม่คิดอะไรสูงแล้ว โอกาสน้อย คนอื่นมองว่าผมเพ้อ โตไปผมว่าผมโดนแย่งอาชีพหมดอะ ขนาดไปเที่ยวยังไม่ได้ไปไหนเลย น่าเบื่อจริงๆเลยชีวิต จะดีเหมือนคนอื่นบ้างได้ไหมเนี่ย
ผมเป็นพวกชอบฝันกลางวันไม่รุ้ตัวด้วยอะ เวลาเรียนเลยจำอะไรแทบไม่ได้เลย ที่โรงเรียนบังคับให้เรียนภาษาญี่ปุ่นอีก ตอน ม.1 ตกญี่ปุ่นทั้ง2เทอมเลย ต้องไปแก้ คนอื่นเกรดดีหมด
หลังจาก ม.3 ยังไม่ได้คิดเลยจะไปต่อไหน เพราะโอกาสมันน้อยมากๆๆ และ พวกทหารอะไรก็ไม่อยากเป็น ไม่เคยคิดถึงเลย ผมเข้าขั้นกลัวทหารด้วย
ชีวิตนี้ก็ได้แต่เพ้อคนเดียว คิดคนเดียว โตไปผมคงไม่รอดแล้วละ คงโดนคนอื่นแย่งอาชีพ ตำแหน่ง และโอกาสหมดแล้ว เครียดโว้ย............

panaddas06
4th May 2012, 16:40
อยากเป็นโปรแกรมเมอร์ครับหรือไม่ก็ทำงานกับบริษัทเกมดังๆๆ อ่ะครับ

spindy
4th May 2012, 16:43
อาชีพที่ผมอยากเป็น อาจจะมีคนที่อยากเป็นน้อยหน่อยอะครับ ที่อยากเป็นก็ animator แต่คงยาก รองลงมาก็ พวกคนทำางานเบื้องหลังพวก ทำเอ็ฟเฟ็ก หนังอะไรประมานนั้น

sunday13th
4th May 2012, 16:47

ถ้าเป็นถึงพนักงานของ SCG นี้ มันใช้คำว่าก็พอไม่ได้นะครับ บริษัทใหญ่ขนาดนั้น บอกตรงๆว่าเค้ารับแต่พวกหัวกะทิจริงๆครับ ขนาดจะฝึกงานยังเอาเกรดเฉลี่ยรวม 3.00 ขึ้นไปเลย ถึงจะมีสิทธิสอบเพื่อคัดตัวฝึกงานอีกที

Arbadius'z
4th May 2012, 16:51
ตอนนี้ผมอายุ14ปี (ปีนี้ขึ้นอายุ 15) ความคิดของผมก็มี.... (ขอระบายอารมณ์ด้วย)

ตอนแรกคิดอยากเป็น Programmer แต่ไมเอาแล้ว (ภาษาอังกฤษกับตัวเลขเยอะโคตร ผมแค่ดูตัวเลขเยอะๆก็ปวดหัวแล้ว)
แล้วคิดใหม่เป็น เชฟ แต่ก็เลิกคิด (ขี้เกียจทำอาหาร แม่ชมว่าอร่อย แต่ไอเดียผมมันไม่ถูกใจใครอะ)
แต่เมื่อปีที่แล้วได้เล่นเกมส์ Flight Simulator X ความคิดอยากเป็น นักบิน ขึ้นมาบนหัวเลย แต่ก็ไม่ค่อยอยากเป็นเหมือนกัน (เพราะไม่ค่อยอยู่บ้าน เหนื่อย หลักการเยอะมาก เอาชีวิตคนมาฝากไว้กับเรา ดีแค่เงินเดือนเยอะ กับไปนู่นไปนี่บ่อย)
..จนตอนนี้คิดว่า ไปทำงานร้านขายเครื่องใช้ไฟฟ้าพอแล้ว(แผนกโทรทัศน์) ง่ายดี ชอบด้านนี้ด้วย

ที่คิดงี้ เพราะผมเกรดไม่สูง (ม.2 เฉลี่ยแค่ 2.8 เอง) วิชาคณิตแทบจะตกม้าตายเลย ภาษาอังกฤษเขียนเป็นประโยคไม่ค่อยเป็น Grammar จำไม่ได้เลย ได้แค่ดูทีวีที่เป็นพูดอังกฤษแล้วแปลออกเองคนเดียวแค่ดูรู้เรื่องเอง ตารางธาตู สูตรเคมี ลืมหมด ชีวิตนี้เลยไม่คิดอะไรสูงแล้ว โอกาสน้อย คนอื่นมองว่าผมเพ้อ โตไปผมว่าผมโดนแย่งอาชีพหมดอะ ขนาดไปเที่ยวยังไม่ได้ไปไหนเลย น่าเบื่อจริงๆเลยชีวิต จะดีเหมือนคนอื่นบ้างได้ไหมเนี่ย
ผมเป็นพวกชอบฝันกลางวันไม่รุ้ตัวด้วยอะ เวลาเรียนเลยจำอะไรแทบไม่ได้เลย ที่โรงเรียนบังคับให้เรียนภาษาญี่ปุ่นอีก ตอน ม.1 ตกญี่ปุ่นทั้ง2เทอมเลย ต้องไปแก้ คนอื่นเกรดดีหมด
หลังจาก ม.3 ยังไม่ได้คิดเลยจะไปต่อไหน เพราะโอกาสมันน้อยมากๆๆ และ พวกทหารอะไรก็ไม่อยากเป็น ไม่เคยคิดถึงเลย ผมเข้าขั้นกลัวทหารด้วย
ชีวิตนี้ก็ได้แต่เพ้อคนเดียว คิดคนเดียว โตไปผมคงไม่รอดแล้วละ คงโดนคนอื่นแย่งอาชีพ ตำแหน่ง และโอกาสหมดแล้ว เครียดโว้ย............

ใจเย็นๆครับ ผมก็เหมือนคุณนั้นแหละ เกรดก็น้อย ตอนม.2 รู้สึกจะได้ 2.87เอง เรียนๆก็ลืมเหมือนกัน แต่ตอน ม.3 ผมขยันเกินชาวบ้าน เรียนหนังสือ7วัน(แนะนำว่าอย่าทำ เพราะจะปวดหัว) เรียนๆเรียนทุกวันเรียนเรื่อยๆเตรียมสอบเข้า เรียนจนเก่งกว่าเพื่อนในห้อง พวกคณิต วิทย์ ชิวๆไปเลยในโรงเรียนแต่นอกโรงเรียนผมเหมือนเด็กน้อยที่เดินออกมา ถนนใหญ่แล้วมีรถวิ่งสวนไปมา เรียนพิเศษน่าจะช่วยได้อยู่ที่ตั้งใจไหม เพราะผมเรียน 8โมงเช้า ถึง2-3ทุ่ม ทุกศุกร์เสาร์อาทิตย์(เพลอๆบางวันเรียนวันจันทร์อีก)(ในตอนเปิดเทอมด้วยนะ)แต่ไม่เครียดครับเพราะเรียนจากที่เรียนพิเศษ เสร็จ5โมงกลับมาเรียนบ้านต่อกับพี่ เรียน1-1 มันเลยดูชิวๆแต่แกสอนเก่งและเข้าใจ ลองมองดีๆ ลองนึกดีๆลองหาตัวเองดู หาอะไรประทับใจออกไปข้างนอกบ้าง (ผมก็ไม่ค่อยเที่ยวเหมือนกันเพราะขี้เกียจ) สูตรต่างๆผมก็ลืม ผมก็มีความฝันอยากจะไปสอบต่อแต่ผมผ่านมาแล้วผมสอบไม่ติดเลยสักที่ พระจอมเกล้าพระนครเหนือเอย นายเรืออากาศเอย ไม่ติดเลย มันทำให้ผมมืด8ด้านนึกไม่ออกเลยนึกว่าจะติดอุส่าเรียนมากมาย(หมดค่าเรียนเป็นหมื่นพูดได้เลยเรียนเยอะมาก) ลองนึกดีๆอยากเป็นอะไรเตรียมตัวแต่เนิ่นๆที่ผมสอบไม่ติดเลยคงเพราะไปขยันเอาตอน ท้ายสุดเลย 3เดือนสุดท้ายคงไม่ทันเพราะเยอะมาก ปั่นเกรด ม.3ก่อนก็ได้ขยันส่งงานหน่อย สู้ๆ ตอนนี้ผมก็มืด8ด้านอยู่เหมือนเดิมเพราะได้แต่คิดยังไม่ได้เริ่มเลยจะไปทางไหนมันต้องหาแรงบรรดลใจ:o

KoreaFever
4th May 2012, 16:54
โตขึ้นผมอยากเป็นผู้ใหญ่ครับ:hehe

Elizabeth
4th May 2012, 16:59
ผมยังไม่รู้เลยว่าจะเ้ป็นอะไรอ่ะ = ="

บางครั้งอยากเปิดร้านคอม

บางครั้งอยากเป็นหน่อย SWAT

บางครั้งอยากเป็นไรหลายอย่างเลยอ่ะ ชีวิตนี้

BackKoMz-
4th May 2012, 17:21
ไม่รู้นะคับ แต่ผมเรียนที่ปัญญาภิวัต
ผมบอกกกับตัวเองว่าจะไม่เปนแค่ ผช..หรือผู้จัดการ7-11 ผมจะไปให้สูงกว่านี้คับ
แต่ฝันไว้สูงสุดคือ ได้คุม7-11ทั้วประเทศหรือไม่ก็ประจำภาค

anoko
4th May 2012, 20:53
ผมไม่เพ้อเจ้อนะ ผมอยากเป็นเจ้าของกิจการ ผมไม่อยากเป็นลูกน้องใคร เพราะตอนเรียนก็เป็นลูกน้องครู ตอนอยู่ก็เป็นลูกน้องของเพื่อน ตอนปิดเทอมเป็นอะไรที่ผมดีใจมากเพราะผมไม่ได้เจอเพื่อน คอยมารบกวนเวลาส่วนตัวเรา
ผมค้นพบตัวเองว่าผมอยากรวย มีเงินหลายล้าน แม้มันจะเหนื่อยยังไงผมก็ทำ ผมอยากเที่ยวกลางคืน ผมอยากมีชีวิตด้วยความสุข ทำงานอย่างมีความสุข

as784125
4th May 2012, 20:58
วิศวะ คอม หรือ อะไรก็ได้ที่เกี่ยวกับคอม รักงานพวกนี้

XBOX_PSP
4th May 2012, 21:11
วิศวกรโยธา ครับ เรียนก่อสร้างลำบากมากๆ ต้องเอาคืนให้คุ้มครับ!!

SoNy009
4th May 2012, 21:12
ผมอยากทำงานอิสระครับ พวกเล่นดนตรี รับงานสัก ออกแบบเสื้อผ้าขาย

communism
4th May 2012, 21:14
ทหารแผนที่ แห่งกองทัพไทย ไม่ขึ้น ทัพบกหรือทัพเรือหรือทัพอากาศ กรมนี้อยู่ดีเงินเยอะ:o

Zean_Neo
4th May 2012, 21:17
Programer เริ่มจับคอม ก็ตั้งแต่อนุบาลละ ไปให้ถึงฝัน !!!!

cancerzz
4th May 2012, 21:18
เป็นนักวิชาการ หรืองานที่ทำเพื่อสังคมน่ะครับ

GhostBoss
4th May 2012, 21:20
ความฝันของผมก็อยากเป็นรั้วของชาติเป็นอะไรก็ขอให้ได้รับใช้ประเทศ แต่ก็นะทางบ้านไม่มีเส้น สาย เลยก็กลัวว่าจะสู้เงินคนอื่นเค้าไม่ได้ คิดแล้วท้อนะแต่ก็พยามสู้ให้ถึงที่สุด :sweat

Till The Death Of Me
4th May 2012, 21:21
หมอ
ครับ :yes

Instinger_Zone
4th May 2012, 21:37
เอาง่ายๆนะ

ตอนประถมต้น - อยากเป็นวิศวกร เพราะไม่รู้ว่ามันคืออะไร แต่ชื่อเท่ดี ครูถามมาเลยตอบไป
ตอนประถมปลาย - อยากเป็นนักเขียนการ์ตูน เพราะอ่านการ์ตูนมหาสนุก(ย้ำว่า มหาสนุก)เยอะไปหน่อย เห็นนักเขียนหลายคน(โดยเฉพาะอาต่าย ภักดี)วาดภาพแล้วสวยดี
ตอนมัธยมต้น - เป็นช่วงที่ลุงสับสนและบ้าที่สุดในชีวิต เพราะจะเปลี่ยนจากวัยเด็กเป็นวัยรุ่น ตอนนั้นเลยคิดไม่ออกว่าจะเป็นอะไร(แต่ไม่คิดจะเอาอาชีพที่เคยฝันไว้นะ)
ตอนมัธยมปลาย - เมื่อลูกพี่ลูกน้องของลุงชักชวนให้ลองเปลี่ยนแปลงตัวเอง เริ่มดูหนัง ดูละคร(จากเดิมที่ดูแต่การ์ตูน) เลยเริ่มสนใจเกี่ยวกับหนังขึ้นมา

และตอนนี้ก็คิดได้แล้วว่าอยากจะเป็นอะไรที่เกี่ยวกับวงการบันเทิง(พิธีกร นักแสดง DJ ฯลฯ)
แต่ความฝันสูงสุดในชีวิตลุงคือ การได้เป็นผู้กำกับภาพยนตร์ที่โด่งดัง (ถึงระดับโลกเลยก็ดี)

ลุงก็เคยมีประสบการณ์เดียวกันแหละจ้ะ(ตั้งแต่บรรทัดที่บอกว่า "ที่คิดงี้") แต่อยากจะบอกว่า
ชีวิตไม่ได้ขึ้นอยู่กับเกรดนะจ้ะ
จงเชื่อมั่น ควบคุมจิต อย่าให้จิตควบคุมเรา

thanet
4th May 2012, 21:48
อยากเป็นนักแข่งรถ รถยนต์อ่ะครับ
และอีกข้อหนึ่ง อยากเป็นคนที่ถูกรักครับ:blush

lnwbot2535
4th May 2012, 21:51
อยากเป็นคนดีที่ห่วงใยเธอ เสี่ยว 55 ผมอยากเป็นพวกออกแบบด่านเกมอะครับ พวก Level-designer

bassurachar
4th May 2012, 21:53
ผมอยากเปน หลายอย่างเลย

ทหาร ตำรวจ นักจิตวิทยา นักสังคมสงเคราะห์ ส่วนตอนนี้ ผมอยากทำเกี่ยวกัุบ ธรรมชาตินะ เช่น ปลูกต้นไม้ อะไรอย่างนี้ ทำแล้วสบายใจดี
นักกฏหมาย นายกฯ เจ้าของธุรกิจ คนสร้างเกม สร้างหนัง สร้างเทคโนโลยี ครู โอ้ยเยอะแยะเลยผม

August
4th May 2012, 21:56
- อยากเรียนจบแล้ว อยู่ไปแบบวันๆ
- อยากเป็นพนักงานบริษัท รายได้ประมาณ 20000.- / เดือน
- อยากเป็นไกด์นำเที่ยว ต่างประเทศ
- อยากเข้าไปทำงานในวงการบันเทิง (ดารา นักร้อง)
- อยากเปิดร้านขายของเป้นของตัวเอง (ตามตลาดที่ดังๆ หรือพวกสยาม)

planxthanee
4th May 2012, 21:57
ผมอยากเป็นวิศวะคอมพิเตอร์นั่งทำงานอยู่ในบริษัท Machinima ทำรายการ Wrecknology อย่างเมามัน

act12348
4th May 2012, 22:26
สัก วันผมจะต้องเป็น Iron Man ให้ได้:dance ล้อเล่น อยากเป็นนักธุรกิจที่รวยๆอะครับ แบบ cp หรือ apf เถ้าแก่น้อย หรือ red bull หรือ beer change ฯลฯ ประมาณนี้ อะครับ :pardon

frameza054
4th May 2012, 22:34
วิศวกรยานยนต์ครับ ความฝันสูงสุดเลยครับ

chaikaning
4th May 2012, 23:04
ทุกวันนี้ผมยังไม่รู้เลยครับ ว่าอยากเป็นอะไร ถนัดด้านไหน รู้แค่ว่า ทำได้หมด แต่ไม่เด่นซักอย่าง
(ไม่มีอะไร ที่ทหาร ทำไม่ได้ ทำไม่ไหว ทำไม่ทัน)

Mercury
4th May 2012, 23:07
ไม่มีใครอยากเป็นนักบินอวกาศบ้างเหรอครับ ??? (ผมน่ะอยากเป็น แต่ร่างกายตอนนี้ไม่พร้อมแถมสายตาสั้นอีก)

Jerryboyz57
4th May 2012, 23:17
วิศวะครับ นเพิ่งทำฟิสิกส์เสร็จเมื่อกี้จะเอนท์ละ เหอะๆ

4th May 2012, 23:32
มีแต่คนอยากเป็นวิศวะนะครับ ทั้งมหาลัยรัฐและเอกชนปล่อยบัณฑิตวิศวะแต่ละปีจบกันเกลื่อน

ท่ามกลางเศรษฐกิจแย่ๆแบบนี้ คนมากกว่างานครับ ต้องมาช่วงชิงแย่งงานกันอีก คิดให้ดีๆก่อนตัดสินใจเรียนนะครับ

เพื่อนผมจบ วิศวะจาก ม.เกษตร และจบ ป.โท ทางบริหาร จากอเมริกา ล่าสุดตอนนี้โดนเลิกจ้างไปแล้วครับ กลายเป็นคนตกงานทันที

น้องๆที่คิดจะเรียนวิศวะและมาหางาน ต้องมาแย่งงานกับคนพวกนี้ล่ะครับ พวกมีประสบการณ์ทั้งนั้น มันได้เปรียบ

ผมก็เป็นวิศวกรที่กำลังจะโดนเลิกจ้างเนื่องจากพิษเศรษฐกิจเหมือนกันครับ แต่โชคดีที่ผมหางานได้ใหม่ซะก่อนแถมเงินเดือนดีกว่าเดิมด้วย

แต่กว่าจะได้นะ เหนื่อยโคตรๆ ต้องสัมภาษณ์ 5 รอบ รอบสุดท้ายสัมภาษณ์กับฝรั่ง ยังดีที่ผมถูๆไถๆเอาตัวรอดมาได้ :sweat พอดีผมพูดอังกฤษได้ค่อนข้างดี

และแต่ละรอบมีคู่แข่งเยอะมากครับ เพราะคนตกงานมันเยอะ ผมได้งานมานี่ถือว่า ''ดวงดี'' จริงๆครับ = ='

ก็เล่าสู่กันฟังนะครับ สำหรับคนที่อยากเรียนวิศวะตอนนี้ น้องๆไม่ต้องกลัว มีคู่แข่งแย่งงานเยอะแน่นอน คิดดีๆก่อนตัดสินใจเรียนนะครับ

การหางานของวิศวกรสมัยนี้ ต้องขอยืมคำพูด ''แถวนี้****เถื่อน พูดจริงๆนะ ถ้าไม่แน่จริง อยู่ไม่ได้(ตกงาน)'' :o

5th May 2012, 00:08
ผมได้สัมภาษณ์กับ director ของบริษัทใหม่ที่ผมได้งานมาเล่าให้ฟังนะ

เค้าบอกผมตรงๆว่า ''พูดตรงๆว่าบริษัทเราไม่รับเด็กจบใหม่นะ พวกนี้ไม่มีประสบการณ์ ทำอะไรก็ไม่เป็น ต้องคอยมาสอนงานกันอีก ทางเราก็ขี้เกียจสอน'' :eek:

เค้าพูดยังงี้จริงๆ ผมล่ะเสียวแว๊ปเลย แล้วเด็กจบใหม่มันจะไปทำอะไรกันวะเนี่ย - -''

ทางเดียวที่ดีที่สุดคือ เด็กจบใหม่ ต้องทำเกรดเฉลี่ยให้สูงๆไว้ ควรจะ 3.0 ขึ้นไป เพื่อเอาไว้เป็นจุดขายให้ตัวเอง

เด็กจบใหม่ ถึงไม่มีประสบการณ์แต่เกรดสูงก็มีสิทธิได้รับการพิจารณา ถ้าจะให้ดีต้องไปสอบ TOEIC เก็บเอาไว้ด้วย เพราะบริษัทต่างชาติเค้านิยมเอามาตัดสินด้วย

เชื่อผมเถอะ ช่วงนี้วิศวะหางานยากจริงๆ ผมกับเพื่อนพิสูจน์กันมาแล้ว = ='

atomza07
5th May 2012, 00:13
ตอนเด็ก อ่านหนังสือวิทย์ บังเอิญไปเจอ ตอนนั้นผม ป.1 ก็เลยอยากเป็นนักวิทยาศาสตร์ พอผมขึ้น ป.3 ผมก็บอกกับตัวเองว่าเลิกเหอะไม่ไหวๆ 555 พอมา ป.4 ดูสาระคดี แล้วอยากเป็นนักบิน อวกาศ อยากทำงานกับ nasa พอไปๆมาๆ คงไม่ใหวหรอก 555 ตรูโง่ ป.5 ผมอยากเป็นนักธุรกิจ ผมก็อปเกมส์มาขายให้เพื่อน แผ่นล้ะ 10 บาท ตอนนั้นได้เงินดีมาก 5555 แต่พอไปๆมาๆ ลูกค้าดันหมด 555 เลยเลิก พอผมขึ้นม.1 ก็ยังไม่รู้ว่า อยากจะเป็นอะไร จนเพื่อนผม ชวนเล่นดนตรีมันบอกให้ผมเล่นกีต้าร์ ผมก็เก็บตังค์ซื้อมาเล่น เล่นได้ 1 เดือนผมเลิกเล่นเลยไม่เป็นจริงๆ ขึ้นมา ม.2 ผมคิดอยากจะเป็นนักเต้น ตอนนั้นผมหัดเต้น บีบอย ตั้งเป้าหมายคือ ท่าwindmill ผมฝึก หลังเลิกเรียนกับเพื่อนเกือบทุกวัน จนปิดเทอม ผมก็ลองไปเรียนเต้นดู 1เดือน ผมก็ท่า windmill มา แต่พอเวลาผ่านไป เทอม 2 ผมก็ยังคงเต้นอยู่ แล้วคราวนี้ผมเห็นเพื่อนเล่นกีต้าร์ มันโซโล่ เพลง หยุด (ท่อนแรกอ่ะครับ) ผมก็บอกว่าสอนหน่อยดิ ผมก็ให้มันสอนให้ เสร็จแล้วช่วงนั้นทั้ง เต้น บีบอยทั้งเล่นกีต้าร์ ตอนนั้นทำอะไรครึ่งๆกลางๆมาก ก็เลยคิดว่า "ต้องทำสิ่งใดสิ่งนึ่งก่อน ทำพร้อมๆกันมันคงไม่ได้อะไรหรอก" หลังจากนั้นผมก็เลิกเต้น บีบอย แล้วหันมาเล่น กีต้าร์ แล้วผมก็หัดเล่นเอง (ไม่รู้จะไปขอใครสอน) เปิดดูคอร์ดดูแท็ป ฟังเพลง จนตอนนี้ผมแกะด้วยหู ของผมได้แล้ว พอ ผมขึ้นม.3 ผมก็มีวงดนตรีเป็นของตัวเอง แต่วงนี้ ผมไม่ได้ตั้งใจให้มันเกิดหรอก เพราะว่าผมแค่บ่นว่า "เห้ออยากเล่นดนตรีแบบเป็นวงจังเลย เล่นคนเดียวมันยังไงไม่รู้" ไอ้นั่นก็มาได้ยินบอกว่าตั้งวง ใหม ซึ่งผมก็อยากให้มันอยู่ๆหรอก มันเล่นเบสเป็น แต่อยากเป็นนักร้อง แต่มันร้องได้ห่วยมาก และมันหลงตัวเองมากๆๆ เลย ผมก็ไม่รู้จะทำไง จนปล่อยเลยตามเลย แล้วมีวันนึ่ง มันสมัครลงโชว์ ดนตรีประจำโรงเรียน โดยไม่บอกเพื่อน แล้วคราวนี้ พวกเราก็ต้องซ้อมๆๆๆ กันเข้าไป พอไปถึงวันโชว์ วงผมเล่นได้ห่วยมาก นักร้องเสียงไม่ไหว มีมือกลอง กับ กีต้าร์ เล่นดีสุดในวงครับ แต่ว่า ลำโพงมันเป็นไรไม่รู้ เสียงกีต้าร์ไม่ได้ยิน เบสก็มั่วๆเพราะไม่มีคนเล่นเบสเป็นเลย ผมเลยสอนมันเล่นแบบ ตามเพลงล้ะกัน พอเวลาผ่านมาผม อายมากๆ เลย แต่เพื่อนผมมาบอก "***ทำดีแล้วเพื่อน แต่กูว่าตอน***เล่นแบบเฉยๆ เล่นดีกว่าขึ้นเวทีอีก" (นั่นมันเป็น เวทีแรกของผม) หลังจากนั้น ผมจะเตรียมตัวขึ้น ม.4 เลยเลิกเล่นกีต้าร์ไป แล้วผมก็ไม่ทำอะไรเลย นอกจากทำตัวไร้สาระไปวันๆ นั่งหลับในห้อง เหล่สาวบ้าง (แต่ผมชอบผู้หญิงแค่คนเดียว) จนตอนนี้ผมก็ยังไม่รู้จะเป็นอะไร ตอนนี้ ผมคิดแค่ว่า "เออเป็นครู สอนเด็ก มัธยมดีกว่าว่ะ น่าสนุก เกรียนใส่เด็ก 555" จนอีกวันพรุ่งนี้ ผมก็จะไป สอบม.4 แล้ว 55555 ไม่รู้จะได้ป่าว

หนุ่มหน้าหวาน
5th May 2012, 00:19
อยากเป็นคนดี ทำอาชีพตำรวจ

WTF-Imba
5th May 2012, 00:26
ที่จริงผมอยากเป็นนักวิทยาศาสตร์ครับ
ผมอยากคิดค้นอะไรก็ได้ที่โลกนี้ยังไม่มีเป็นวิทยาการลำยุคดังระดับโลกอะไรงี้ฝันโคตรๆ
พอมาก็อยากเป็นวิศวะไฟฟ้า กับปิโตรเคมี มั่วไปหมดจนผมงงไม่รู้อยากเป็นอะไรแล้วเนี่ย