PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ผมชอบซ่อม Computers นะครับ

Winnejiro
4th May 2012, 19:55
สวัสดีครับทุกๆคน :bye
วันนี้ผมแค่อยากมีเล่าความรู้สึกเกี่ยวกับงานอดิเรกของผมเองนะครับ

Okay ครับ!, ผมจะเริ่มเล่าเลยละกันนะครับ :) :

ผมชอบซ่อม Computers นะครับ
เพราะผมคิดว่า นั้นเป็นงานอดิเรกที่สนุกดีนะครับ

ถ้าผมมีเวลาว่างแล้วละก็...
ผมก็จะหาอะไรบางอย่างที่น่าตื่นเต็นมาลองทำเล่นนะครับ

ใช่ครับ, ผมก็เคยได้ซ่อม Computers จากคนอื่นๆในหมู่บ้านของผมด้วยละครับ
และผมไม่เคยเก็บเงินค่าแรงจากพวกเขาหรอกนะครับ :pardon

เพราะว่าผมดีใจที่ผมได้เห็นคนอื่นๆเขามีความสุขนะครับ
ความสุขที่พวกเขาแสดงออกมานั้นทำให้ผมรู้สึกว่า...
ผมได้เงินจำนวน 500 ฿ ถึงแม้ว่าความจริงคือ ผมไม่ได้หรอกครับ
(แต่ถ้าเขาต้องการที่จะให้เงินกับผมจริงๆละก็... ผมชอบให้เขาจ่ายผมเท่าไรก็ได้ที่ไม่เกิน 130 ฿)

และผมก็ได้เรียรู้ประสบการณ์จากการซ่อม Computers ด้วยตัวของผมเองด้วยละครับ :victory

แล้วส่วนที่ชอบอีกอย่างก็คือ...
ผมได้เรียนรู้จักกับอุปกรณ์ Computer ของแต่ละแบบ...
ในระหว่างที่ผมสนุกกับการซ่อมด้วยครับ
นั้นจะทำให้ผมรู้ว่า ผมควรทำอย่างไรเมื่อผมมีทรัพยากรแบบนั้นนะครับ :)

และผมชอบซ่อม Computer รุ่นเก่ามากๆด้วยเหมือนกันนะครับ
เพราะว่า ผมเป็น "เด็ก-ค่าย" ครับ, ทหารเขามี Computers ไว้สำหรับงานสำนักงานเท่านั้นนะครับ
และความรู้สึกจริงในใจของผมคือ "นั้นเป็นงานท้าทายที่จะคืนชีวิตให้กับ Computers พวกเขาอีกครั้ง" ครับ :yes

Hmm?!? อะไรนะครับ ?....
Ermm... ผมไม่มีร้านฯหรือเป็นช่างซ่อมในร้าน Computer หรอกนะครับ
ผมเป็นแค่เด็กที่ชอบ Computers มากๆคนหนึ่งเท่านั้นนะครับ, Hahaha! ;)

และสุดท้ายนี้, ขอบคุณมากๆเลยนะครับที่คุณมากฟังผมเล่าเรื่องในวันนี้นะครับ :thank

Jung Hye Wook
4th May 2012, 20:05
น้อง Winnejiro ยังไม่ชื่อน้ำตาลหร่อครับ เห็นอยู่มานาน ขยันโพสหน่อย ว่างๆไปคุยกันใน AMD Club ก็ได้นะเเถวนั้นมีเเต่ เทพคอมยกเว้นพี่ อิอิอิ

SinSu
4th May 2012, 20:07
น้อง Winnejiro ยังไม่ชื่อน้ำตาลหร่อครับ เห็นอยู่มานาน ขยันโพสหน่อย ว่างๆไปคุยกันใน AMD Club ก็ได้นะเเถวนั้นมีเเต่ เทพคอมยกเว้นพี่ อิอิอิ

หราาาาาาาาาาาาาาาา

สำนวนเต็ม 10 ไปทำคอลัมในนิตยสารได้เลยนะเนี่ย

Major_Seventh
4th May 2012, 20:08
ดีแล้วละครับ มีความสุขในสิ่งที่ทำ โดยไม่ให้ตนเองและคนอื่นเดือดร้อน :)

Winnejiro
4th May 2012, 21:13
สวัสดีอีกครั้งนะครับทุกๆคน :bye

Oh! สวัสดีครับ, คุณ Jung Hye Wook :)

Ermm...คือ... ผมเคยได้มีชื่อเป็นน้ำตาลแล้วละครับ
แต่ว่าผมได้กลับมาเป็นแบบเดิมอีกครั้ง...
ในวันที่ Website นี้ได้เปลี่ยนใหม่นะครับ

Okay ครับ!, ผมจะพยายาม Post บ่อยขึ้นครับ
แล้วผมจะไปพูดคุยที่นั้นในเวลาว่างนะครับ :)

ขอบคุณนะครับที่ชวนผมนะครับ, คุณ Jung Hye Wook :thank

และสุดท้ายนี้, ขอบคุณมากๆเลยนะครับที่คุณมาฟังผมเล่าเรียนในวันนี้นะครับ, ทุกๆคน :thank

Facebook
4th May 2012, 21:36
ชีวิตเหมือนๆกับตัวผมเลยครับ การที่เราได้ซ่อม Hardware หรือ Software ให้กับตัวเราหรือผู้อื่นเมื่อได้ลองทำแล้วเรารู้สึกดีที่ได้ลงมือทำแล้วผลงานมันออกมาสำเร็จ เราก็จะมีความสุขทางใจจริงๆ ประสบการณ์เหล่านี้มันสะสมไปเรื่อยๆได้โดยง่ายเมื่อเราได้ชอบสิ่งที่เราทำและเราอยากจะทำมันโดยไม่มีใครบังคับ

muek9999
4th May 2012, 21:40
นายหน่อมแน้มมว้ากกกกกก สุดยอดดด

planxthanee
4th May 2012, 21:59
ผมก็ชอบครับ ชอบงัดแงะคอมออกมาแล้วปล้วดูองประกอบคอม วันไหนคอมเสียขึ้นมาเราก็จะได้ประมวลผมทันวันเกิดจากอุปกรณืชิ้นไหน

hackedsugus
4th May 2012, 22:17
ถ้าชอบก็ ขอให้ชอบต่อไปและทำให้เต็มที่ในสิ่งที่ทำ สำหรับผม เมือก่อน ชอบถอด แรม ที่โรงเรียน ฮาๆ ยัดใส่เป๋าเลย

GUBOSS
4th May 2012, 22:25
ถ้าชอบก็ ขอให้ชอบต่อไปและทำให้เต็มที่ในสิ่งที่ทำ สำหรับผม เมือก่อน ชอบถอด แรม ที่โรงเรียน ฮาๆ ยัดใส่เป๋าเลย

ผมไม่ได้ทำคนเดียวสินะ ผมมีเพื่อนแล้ว :o

thotsawat555
4th May 2012, 22:48
ไม่ทราบว่าคุณ winnejiro บ้านอยู่แถวไหนหรอครับ

ผมอยู่ จ.พิษณุโลก เหมือนกัน
ผมอยู่แถวๆ สนามบินครับ

Plusz
4th May 2012, 23:53

ไม่ใช่ผมด้วยละคนนึง อิอิ '

comboxxx
4th May 2012, 23:58
ผมลงเป็นแต่ Windows ครับ ผมลงให้คนข้างบ้าน หรือเพื่อน ๆ สำหรับเพื่อน ผมเอา 150 คนข้างบ้าน ก็ไม่เกิน250

แต่ผมไม่ค่อยได้ทำหรอกครับ เวลาลงโปรแกรมผมก็ถามเลยเอาโปรแกรมไรมั่ง โปรแกรมผมแครคให้แล้วทั้งหมดครับ คือผมคิดว่าเราควรทำงานของเราให้ดีที่สุด ลูกค้าต้องการอะไร เราก็ต้องทำให้เค้าได้ครับ นี่แหละถึงเรียกว่ามีประสิทธิภาพ ไม่ใช่ลงโปรแกรมมั่ว ๆ ให้เค้า มีการหมดอายุด้วย

monsterfield
5th May 2012, 09:08
ผมซ่อมให้เพื่อนเเละคนรู้จักตลอด เหล้าขวดเดียวมานั่งดื่มด้วยกันก็มีความสุขเเล้ว

potato1111
5th May 2012, 21:45
ทำในสิ่งที่ชอบดีที่สุดแล้วครับ เพราะเราชอบอะไร เราก็มีความสุขไปกับมัน สู้ๆครับ กำลังใจให้

abandon123
5th May 2012, 21:51
ยินดีด้วยครับ ที่ค้นพบในสิ่งที่ตัวเองชอบ :cool:

<^ F i N i X ^>
5th May 2012, 22:19
ไม่ได้เจอกันนานนะครับ คุณWinnejiro สำนวนยังเพราะพริ้งรื่นหูเช่นเคยนะครับ