PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามเรื่อง Modem

SlurPEEzz
4th May 2012, 23:44
คือว่าจะเปลี่ยนเน็ตใหม่ แล้วก็จะซื้อ Modem ที่เป็นแบบ Wifi Rounter เลยอยากรู้ว่า

Port ที่เค้ามีให้เลือกนะ มันหมายความว่ายังไง

แล้วจะเลือกซื้ออย่างไหนดี ระหว่าง 1 Port กับ 4 Port แล้วมันต่างกันยังไง

คอมมีอยู่เครื่องเดียว ใช้อยู่เครื่องเดียว ควรจะเลือกซื้อแบบไหนดี

basbas16
4th May 2012, 23:55
เท่าที่ผมเข้าใจนะครับ port ที่เค้าหมายถึงคือ portที่ต่อเข้าคอมจากตัวโมเด็มโดยตรงอะครับ ถ้ามีคอมเครื่องเดียวคุณก็ซื้อแบบ1portก็ได้ครับ
ถ้าportเยอะๆแล้วไปต่อกับคอมหลายๆเครื่อง คุณสมัครเน็ตแพคเกจเท่าไร มันก็จะหารกันไปอะครับ สมมุติว่าความเน็ตเน็ต10MB แล้วใช้2เครื่อง ก็จะหารไปเหลือคนละ5
แต่ถ้ามีใครโหลดบิตหรืออะไรเน็ตก็จะช้าลงครับ

ปล.ผมอธิบายตามที่ผมเข้าใจนะครับไม่รู้ว่าถูกหรือเปล่า

arthur_cg
5th May 2012, 03:21
คือว่าจะเปลี่ยนเน็ตใหม่ แล้วก็จะซื้อ Modem ที่เป็นแบบ Wifi Rounter เลยอยากรู้ว่า

Port ที่เค้ามีให้เลือกนะ มันหมายความว่ายังไง

แล้วจะเลือกซื้ออย่างไหนดี ระหว่าง 1 Port กับ 4 Port แล้วมันต่างกันยังไง

คอมมีอยู่เครื่องเดียว ใช้อยู่เครื่องเดียว ควรจะเลือกซื้อแบบไหนดี

จริงๆแล้วถ้าเราใช้เน็ตอยู่คนเดียวมีคอมเครื่องเดียวก็ไม่จำเป็นต้องไปเอา ไฟไวก็ได้นะเพาะเอามาก็ไม่ได้ใช้อ่ะไร แต่ถ้าเรามี โน๊ตบุ๊ก หรืออุปกรณ์ที่ต่อไวไฟ ได้ก็ซื้อแบบ ไวไฟเลยครับ อยากได้ราคาเป็นมิตร คุณภาพพอใช้ ไม่ขี้เหร่ก็ TP line กะ D link