PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยผมทำแบบฝึกหัดภาษาอังกฤษหน่อยครับ ม.ปลาย ผมทำไม่เป็นครับ

bionicle99
5th May 2012, 14:06
ผมขึ้น ม.3 ครับแต่เรียนพิเศษ 1-1 กับครูเขาสอนรวดเดียว 12 Tense ครับประมาณ 3 วันผมยังไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่ผมไม่กล้าถามเขาเด๋วเขาก็บอกไม่ยอมอ่านมาหละสิ บลาๆโดนวิดพื้นอีกต่างหาก
โครงสร้างประโยคผมรู้แล้วตัวบอกเวลาพอรู้ครับผมไม่แน่ใจเกือบทุกข้อเลยผมก็บอกไม่ถูกเหมือนกันครับ

เปลี่ยนคำกริยาที่อยู่ในวงเล็บให้เป็นคำกริยาใน Tense ให้ถูกต้องมีทั้งหมด 6 ข้อนะครับขอคำอธิบายด้วยจะดีมาก

1.Eak :"You (see) Suda recently ?"
Cat :"I (see) her in the library yesterday buut I (not see) her since."
:answer Have you seen Suda recently?
I saw her in the library yesterday but I haven't seen her since.

2.My father (be0 very tired yesterday.He doesn'y go to work because he (not sleep) much recently
:answer

3.Bill :"Sandy (you eat) whale yet?"
Sandy :"Yes, Bill. I (have) whale already."
Bill :"Really! When (you try) it?"
Sandy :"My mother (cook) it yesterday!....No,I'm joking.I (eat) it last year."

4.Ice :"Dang (you ride) a horse lately?"
Dang :"Yes.I (ride) it when I (visit) my aunt's farm the day before yesterday.It (be) very exciting!"

5.Rose :"Paul.Where (you take picture) of famous persons when you were in Japan last year?"
Paul :"Nowhere.I (never take pictures) of them in my life!"

6.My sister (never take care of) a small child before in her life,but she last (take care of) some when she was in America.She (not take care of) aany since!

ขอบพระคุณทุกท่านที่มาตอบครับผมไม่รู้จะทำไงแล้ว :sweat

lovecat12012
5th May 2012, 16:06
ครูไรเนี้ย สอนรวดเดียว 12 เท้นท์ นี่แหละครูไทย ใจร้อนเกิน เพราะมันจะทำให้เรามั่ว ถ้าเรียนทีเดียวแบบนี้ มันต้องค่อยเปนค่อยไป

horizon27
5th May 2012, 16:58
ประโยคพวกนี้ต้องดูเวลาให้เป็นครับ เช่น already yesterday since recently อะไรพวกนี้ ว่าต้องใช้กับคำในTenseไหนครับ หรือพวกเวิร์บที่ให้มาก็ช่วยได้

ยกตัวอย่าง "2.My father (be) very tired yesterday.He doesn't go to work because he (not sleep) much recently"

:answer My father was very tired yesterday(yerterday ใช้กับ Past Simple คือบอกอดีต). ส่วนrecentlyนี่จำไม่ได้แหะ แต่มีdoes ตามกฎหลังdoesเปลี่ยนเป็นPresent Simple(isn't sleep มั้งไม่แน่ใจ :sweat)

คือสุดท้ายก็ต้องจำอยู่ดีแหละครับ แต่ต้องค่อยๆเป็นค่อยๆไป ยัดทีเดียว12อันคงไม่ไหว

กรรมแท้หนอ ผมยอมรับชะตากรรมละครับ

อย่าเพิ่งท้อสิครับ = = หนทางยังอีกยาวไกล เรื่องประโยคซับซ้อนกว่านี้มากครับ อย่างที่ผมเรียนไม่ให้คำบอกเวลาอะไรเลย do does ก็ไม่มี

สู้ๆ:)

bionicle99
5th May 2012, 19:44
กรรมแท้หนอ ผมยอมรับชะตากรรมละครับ

lovecat12012
5th May 2012, 20:55

นายเรียนผิดครูแล้ว มันเร่งเกินไปไม่ได้หรอกอะ มันต้องเรื่อยๆ สำหรับครูมันง่ายทุกอย่าง เหมือนกับสอน เลข + ให้กับเด็กประถม ฮ๋าๆ รีบไปไหนไม่รุ้

jirayu31363
5th May 2012, 20:57
งั้นเดี๋ยวผมช่วยด้วยละกันครับ
3.Bill :"Sandy have you eatten(you eat) whale yet?" (ปกติคำว่า yet(ยัง) ส่วนมากจะใช้กับ present perfect ครับ)
Sandy :"Yes, Bill. I have had(have) whale already."(ส่วนคำว่า already(แล้ว) ก็ใช้กับ present perfect เหมือนกันครับ คำนี้มาคู่กับคำว่า yet เลย)
Bill :"Really! When did you try(you try) it?" (ส่วนอันนี้คือการกล่าวถึงอดีตที่เสร็จสิ้นไปแล้ว((ตัวช่วยง่ายๆอีกอย่างนึงคือในการกล่าวถึงอดีตหลังคำว่า when มักจะเป็น past sim )))
Sandy :"My mother cooked(cook) it yesterday!....No,I'm joking.I ate(eat) it last year." (ส่วนอันนี้ก็กล่าวถึงอดีตครับ สามารถดูได้จากคำว่า yesterday กับ last year ครับ)

5.Rose :"Paul.Where did you take picture(you take picture) of famous persons when you were in Japan last year?" (เป็นการกล่าวถึงอดีตนั่นล่ะครับ ประโยคหลักๆของมันก็แค่ว่า Where did you take picture last year. ส่วน when you were in Japan last year เป็นขยายเวลาของอดีตครับ)
Paul :"Nowhere.I have never taken pictures(never take pictures) of them in my life!" (ส่วนนี้เป็น present perfect ครับ หรือเหมือนกับเขาบอกว่า "ชีวิตนี้เขาไม่เคยถ่ายภาพของคนพวกนั้นเลย " ซึ่งก็หมายถึง present perfect นั่นล่ะครับเพราะ tense นี้จะเป็นการบอกถึงอดีตที่ส่งผลมาจนถึงปัจจุบัน หรือว่าจะดูจากคำว่า never ก็ได้ครับเพราะคำนี้ก็อยู่ใน tense นี้เช่นเดียวกัน)

ถ้าผิดพลาดตรงไหนก็ขออภัยนะครับ

ปล ส่วนตัวผมเองก็เคยโดนเหมือนกันครับแบบนี้ (เป็น gifted eng) ครูใส่รวดเดียวเลย 12 tense เลย
ตอนนั้นก็ยอมรับครับว่าผมไม่เข้าใจเลยซัก tense แต่สุดท้ายก็จำใจมาทบทวนด้วยตัวเองอีกทีนึงก็เลยเข้าใจมากยิ่งขึ้น

อยากเก่งอังกฤษต้องพยายามครับ Good Luck :)

bionicle99
6th May 2012, 21:44
งั้นเดี๋ยวผมช่วยด้วยละกันครับ
3.Bill :"Sandy have you eatten(you eat) whale yet?" (ปกติคำว่า yet(ยัง) ส่วนมากจะใช้กับ present perfect ครับ)
Sandy :"Yes, Bill. I have had(have) whale already."(ส่วนคำว่า already(แล้ว) ก็ใช้กับ present perfect เหมือนกันครับ คำนี้มาคู่กับคำว่า yet เลย)
Bill :"Really! When did you try(you try) it?" (ส่วนอันนี้คือการกล่าวถึงอดีตที่เสร็จสิ้นไปแล้ว((ตัวช่วยง่ายๆอีกอย่างนึงคือในการกล่าวถึงอดีตหลังคำว่า when มักจะเป็น past sim )))
Sandy :"My mother cooked(cook) it yesterday!....No,I'm joking.I ate(eat) it last year." (ส่วนอันนี้ก็กล่าวถึงอดีตครับ สามารถดูได้จากคำว่า yesterday กับ last year ครับ)

5.Rose :"Paul.Where did you take picture(you take picture) of famous persons when you were in Japan last year?" (เป็นการกล่าวถึงอดีตนั่นล่ะครับ ประโยคหลักๆของมันก็แค่ว่า Where did you take picture last year. ส่วน when you were in Japan last year เป็นขยายเวลาของอดีตครับ)
Paul :"Nowhere.I have never taken pictures(never take pictures) of them in my life!" (ส่วนนี้เป็น present perfect ครับ หรือเหมือนกับเขาบอกว่า "ชีวิตนี้เขาไม่เคยถ่ายภาพของคนพวกนั้นเลย " ซึ่งก็หมายถึง present perfect นั่นล่ะครับเพราะ tense นี้จะเป็นการบอกถึงอดีตที่ส่งผลมาจนถึงปัจจุบัน หรือว่าจะดูจากคำว่า never ก็ได้ครับเพราะคำนี้ก็อยู่ใน tense นี้เช่นเดียวกัน)

ถ้าผิดพลาดตรงไหนก็ขออภัยนะครับ

ปล ส่วนตัวผมเองก็เคยโดนเหมือนกันครับแบบนี้ (เป็น gifted eng) ครูใส่รวดเดียวเลย 12 tense เลย
ตอนนั้นก็ยอมรับครับว่าผมไม่เข้าใจเลยซัก tense แต่สุดท้ายก็จำใจมาทบทวนด้วยตัวเองอีกทีนึงก็เลยเข้าใจมากยิ่งขึ้น

อยากเก่งอังกฤษต้องพยายามครับ Good Luck :)ขอบคุณมากๆครับ ข้อ 5 ผมชักไม่แน่ใจ never ไมไ่ด้อยู่ Simple หรอ อันแรกอดีตน่าจะเป็น took นะกริยาอะครับ

Tuksido
6th May 2012, 23:40
ตามคุณ jirayu31363 เลยครับ แต่ขอบอกอะไรคุณบางอย่างนะ เวลาเขียนขอให้ตรวจดูด้วยนะครับก่อนที่จะโพส เพราะบางอย่างมันไม่เป็นคำ เช่น aany (be0 เพื่อความสะดวกของผู้อ่านอะครับ

Volcanus
6th May 2012, 23:47
ครูที่สั่งแบบฝึกหัด ชื่อ อังคณา รึป่าวครับ (555)
ตอนผมเรียนพิเศษ ให้เขียนคำศัพท์ เขียนผิดตีคำละ 10 ที บร๊ะเจ้า!!

bionicle99
7th May 2012, 11:55
ตามคุณ jirayu31363 เลยครับ แต่ขอบอกอะไรคุณบางอย่างนะ เวลาเขียนขอให้ตรวจดูด้วยนะครับก่อนที่จะโพส เพราะบางอย่างมันไม่เป็นคำ เช่น aany (be0 เพื่อความสะดวกของผู้อ่านอะครับผมรีบหนะครับ ขอโทษที