PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามเรื่องการลงวินโดวส์ไหม่

LIVE
5th May 2012, 19:33
คือแบบว่าตอนนี้ผมอยากจะลงวินโดวส์ไหม่มากเลยแต่ผมมีเรื่องจะสงสัยหลายอย่างมาก (กลัว fail) ผมจะลง win7 หาลิ้งไห้หน่อยก็ดี - -

1.ลงยังไง (แบบโหลดไส่ทางแฟรชไดฟ์นะครับ)
2.ผมลงวินโดวส์ไหม่ ผมต้องไปลงไดร์เวอร์อีกหรือปล่าว?
3.ทุกอย่างที่เก็บไว้ในไดฟ์ D ยังอยู่ไช่ไหม

ก็มีแค่นี้แหละครับที่ผมสงสัย

gsuhplyf
5th May 2012, 20:09
จะกล่าวแบบวิธีที่ง่ายที่สุดนะครับ โหลดโปรแกรม Multiboots มา แล้วจัดการยัดวินโดว์ที่เป็น ISO ลงไปในแฟลชไดร์ซะ
จากนั้นรีตาร์ทคอม เข้า Bios เลือกบูทแบบ USB ถ้าไม่มีให้เลือกลองหาดูที่ลำดับการบูท แล้วเลือกให้ USB เป็นอันดับแรกซะ

*การลงวินโดว์ใหม่ต้องลงไดร์เวอร์ใหม่แน่นอน
*ข้อมูลใน D ไม่หาย ถ้าคุณไม่บ้าจี้ไปกด Format หรือ delete Drive

ปล. วิธีการลงวินโดว์หาได้จากกุเกิล

lovecat12012
5th May 2012, 20:43
ถ้าไม่มีปัญหาไม่ต้องลงกด่อนหรอก เดี๋ยวมีปัญญาขึ้นมาฮ๋าๆ

chikuva
5th May 2012, 23:33
1.วิธีการทำ USB Flash Drive ไว้ลง Windows 7 คลิก (http://www.overclockzone.com/forums/showthread.php/885491?p=26512345&viewfull=1#post26512345) by V-FrIeNd
2.ถึงบางอย่างวินโดวสจะมีไดร์เวอร์มาให้แต่ก็ใช่ว่าจะเป็นตัวที่ดีที่สุดดังนั้นแนะนำให้ลงใหม่ดีที่สุด
3.ขึ้นอยู่กับการ format เรา format ไดร์ไหนข้อมูลในไดร์นั้นก็จะหายไป