PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : Review :Resident Evil Operation Raccoon City ถ้าคุุุณเปิดใจจะรับมันคุณจะมีสิ่งดีๆเข้ามา

jamesz
5th May 2012, 20:57
Review :Resident Evil Operation Raccoon City
http://images.wikia.com/residentevil/images/4/4a/RE_Operation_Raccoon_City.jpg
ครั้งแรกที่ผมจะมารีวิวเกมนะครับโปรดติดชมและบอกด้วยว่าผมควรปรับปรุงอะไร

มาพูดถึงเกมกันก่อนดีกว่า
ไครที่รู้จักซีรีส์นี้มาก่อนคงรู้ว่ามันเป็นยังไง และจุดเด่นของเกมนี้คือความน่ากลัวซึ่งเกมนี้ตั้งแต่ ภาค1 ถึง3 ได้ลงPs1และกระแสตอนรับนั้นดีมาก จึงได้ทำภาค4ลงในps2 แต่กลับเป็นว่าความน่ากลัวหายไปหมดการเป็นความกดดันเข้ามา เปลี่ยนจากซอบบี้เป็นปรสิตซึ่งคือคนที่บ้าคลั้งเพราะปรสิต ปรสิตนี่จะอาศัยในร่างคนจนกลายร่างเป็นร่างต่อๆกันมา และไม่นานยุคของPs3ก็มาในไม่ช้า ภาค5ก็ได้ลงเครื่อง Ps3 แต่กลายเป็นว่าความน่ากลัวนั้นลดลงไปอีกกลายเป็นเกมแอดชันจากก่อนที่เป็นเกมสยอง และซีรีส์นี้ยังทำเป็นหนังให้ดูอีกด้วย และหลังจากนั้นนานพอสนควร ได้เปิดภาคResident Evil Operation Raccoon City ซึ่งดูจากชื่อเราจะได้อยู่ในแรคคูซึ้ตี้อีกครั้ง ภาค1 2 3เราในอยู่ในแรคคูซึตี้ จึงน่าจะรู้ชื่อเป็นอย่างดีแต่ภาคนี้ผู้เล่นจะได้ไปกำจัด ลีออน เค้าคือตัวเอกภาค2 ซึ่งอยู่ในเหตุการ หรือคือภาค2แต่เรารับผมเป็นหน่วย U.S.S ซึ่งคือหน่วยไล่ล่าลีออนนั้นเอง

ระบบเกมที่แย่และแหลกแนวกว่าภาคก่อนๆ
อย่างที่บอกไประบบเกมที่แหลกแนวกว่าภาคก่อนๆที่จากภาคก่อนๆเราต้องใช่กระสุนอย่างประหยัดและกระสุนมันก็ต้องหายาก แต่ภาคนี้อย่างกะเกมFPSมีให้เก็บเต็มกันเลยที่เดียว ถึงภาคนี้จะกลับมาสู้กะซอบบี้ก็เถอะไม่ใช่ปรสิต แต่ซอบบี้ที่ว่านั้นเป็นแค่ตัวประกอบฉากเท่านั้นซอบบี้นั้นดูไม่มีความสามารถทำให้ผู้เล่นกลัวเอาสะเลยเพราะเรายังจะเก่งเวอรไปจับซอบบี้เป็นโล่ยังได้ และำวกทหารฝ่ายตรงข้ามนั้นโง่ๆบ้างทีเราวิ่งไปตรงหน้ามันมันยังหันหน้าหันหลังทำไรไม่ถูกเลย และทหารฝ่ายมันการจะฆ่าได้น้ันยากมากต่อให้สาดใส่หัวก็เถอะก็ยังยากอยู่ดี

http://www.reviewersunknown.com/wp-content/uploads/2012/04/wallpaper_resident_evil_operation_raccoon_city_01.jpg

แต่ยังมีระบบใหม่มาสะด้วย
ระบบใหม่นั้นคือระบบ XP ไว้ปลดล็อกปืนต่างๆแต่เท่าที่ดูไม่ค่อยมีประโยชน์เพราะบางฉากต้องเปลี่ยนอาวุธอยู่ดีเลยคิดว่าใช่อาวุธเปลี่ยนไปเปลี่ยนมาดีกว่า ระบบเข้าที่กำบังอันนี้ยังไม่ค่อยชอบเพราะไม่รู้เพราะอะไรเคยเดินออกจากที่กำบังแต่ยังทำถ้าหลบอยู่!!!!!!!!! และภาคนี้ยังสามารถเลือกตัวละครได้ด้วย แต่ส่วนอย่างเลือกตัวละครไม่ค่อยสนใจ

http://cdn2.stbm.it/gamefinal/gallery/foto/screenshot/p-z/resident-evil-operation-raccoon-city/resident-evil-operation-raccoon-city-prime-screenshots-2.jpeg

ระบบสถานะ
เป็นระะบบที่ไม่คาดคิดเลยที่เดียวมีอยู่2สถานะดั้งนี้
-เลือดไหลถ้าเราโดนโจนตีและโดนอัดเยอะๆจะเกินสถานะนี่ขึ้นมา จะทำให้เลือดลดเรื่อยๆต้องไปเอายามาเพึ่มเลือดถึงจะหาย
-ติดเชื้อถ้าเราไปโดนซอบบี้อัดมากๆไม่ก่อนมันพ่นไอไรไม่รู้ใส่จะทำให้หน้าจอ ออกสีฟ้าๆเลือดจะค่อยๆลดต้องรีบหายาแก้เชื้อโดนด่วนโดนยาจะเป็นสีนํ้าเงิน ถ้าเราเลือดผมเราก็จะเป็นซอบบี้ที่บังคับไม่ได้ซึ่งสิ่งที่เลวร้ายนั้นคือผมเราจะจัดการเราทันทีที่เป็นซอบบี้

ถ้าเราเปิดใจรับมัน ก็ไม่ได้แย่อะไรนะ
หลังจากที่ผมลองก็ไม่สนุกอย่างที่ว่าสะพักก็เปิดใจเล่นมัน ผมเล่นเกมนี้เพึ่อสู้ักับเนเมซิลแต่พอเล่นๆไปๆมาๆก็สนุกไม่ใช่เล่นเลยระบบสถานนะเอาที่ต้องระวังบ้าง ซอบบี้ที่มาให้ฟันเลือดกระฉูด บอสที่มีหลายแบบ เนื้อเรื่องที่แปลกแนว บู้แหลกไม่ค่อยได้ต้องหลบบ้าง พวกเราที่มีประโยชน์ ถึงฝ่ายมันจะโง่ๆแต่ถ้ามาเยอะๆก็ยากไม่ใช่เล่น

สรุปคะแนน
7/10
อย่างที่บอกไปถ้าเราเปิดใจกันมันมันก็ไม่ได้แย่อะไรมันส์เสียมากกส่า สนุกดีถึงจะออกแย่ๆ

อย่าลืนคอนเม้นละ และผมอายุ11นะครับ:)

yin29576
5th May 2012, 20:59
Review เจ๋งครับ :o

DEATHSAD
5th May 2012, 21:09
ภาคนี้เน้น มัลติเพลเยอร์ครับ อย่าคิดมากสิ รอภาค6 สิแล้ว รีวิวใหม่

ปล. รีวิวซะไม่อยากซื้อของแท้เลย

jamesz
5th May 2012, 21:11
ภาคนี้เน้น มัลติเพลเยอร์ครับ อย่าคิดมากสิ รอภาค6 สิแล้ว รีวิวใหม่

ปล. รีวิวซะไม่อยากซื้อของแท้เลย
ผมรีวิวโหมดเนื้อเรื่องครับไม่รวมมัลติแต่มัลตินี่มันส์แน่รับประกันครับ

DEATHSAD
5th May 2012, 21:15
ผมรีวิวโหมดเนื้อเรื่องครับไม่รวมมัลติแต่มัลตินี่มันส์แน่รับประกันครับ

งั้นช่วยแก้กระทู้หน่อยครับ เพราะตั้งแต่อ่านมาก้เปิด ประเดิมเรื่องว่า
ระบบเกมที่แย่และแหลกแนวกว่าภาคก่อนๆ เพราะการ รีวิว คนอ่านส่วนใหญ่เค้าก้คิดว่า เป็นภาพรวม

ไม่เป็นไรครับ ครั้งแรก ช่วยปรับปรุงหน่อยนะครับ

tanatorn
5th May 2012, 21:16
เอามันเป็นใช้ได้ ไม่ต้องงกกระสุน

jamesz
5th May 2012, 21:17
งั้นช่วยแก้กระทู้หน่อยครับ เพราะตั้งแต่อ่านมาก้เปิด ประเดิมเรื่องว่า
ระบบเกมที่แย่และแหลกแนวกว่าภาคก่อนๆ เพราะการ รีวิว คนอ่านส่วนใหญ่เค้าก้คิดว่า เป็นภาพรวม

ไม่เป็นไรครับ ครั้งแรก ช่วยปรับปรุงหน่อยนะครับ
งั้นควรอ่านให้จบครับว่า ถ้าเราเปิดใจรับมัน ก็ไม่ได้แย่อะไรนะ ตอนนี้ผมยงให้คะแนนสะ8ยังได้เลยถ้าเล่นจบแล้วจะมาเอาคะแนนรวมกันครับ และอยากจะบอกว่า ถึงผมจะบอกว่าแย่แต่ถ้าคนจะเล่นยังไงก็เล่นผมยังเจอกระทู้รีวิวแล้วคะแนนแย่ๆจนไม่อย่านเล่นแต่ผมก็เล่น มันขึ้นอยู่กับคนต่างหากครับ ถ้าคุณจะเห็นคนอื่นบอกว่าเกมนี้แย่อย่าเล่นเลย มันไม่หนุก แต่ถ้าเราเล่นมันก็อยู่กับเราไม่ใช่รีวิว รีวิวบังคับคนเล่นไม่ได้คนที่จะเล่นคือผู้เล่นคือผู้ที่จะเลือกจะเล่นหรือไม่เล่นครับ

Supern00b
5th May 2012, 21:26
ไอ้เรื่อง ระบบเกมที่แย่และแหลกแนวกว่าภาคก่อนๆคือ ไม่รู้สึกเร้าใจสำหรับบางคนน่ะครับ มันก็แล้วแต่คน Review น่ะครับ สำหรับผมแบบนี้ละดีละ ชอบเอาเปรียบ บอท LOL! ผมว่า เขาก็ Review ได้ดีแล้วหล่ะครับ :cool:

incrediblez
5th May 2012, 21:30
AI มันโง่ครับ มีแต่คนบอก ไม่เร้าใจ รอ RE6 อยู่ครับ แต่ก็ต้องเล่นๆไปก่อน เพราะรอภาคนี้อยู่เหมือนกัน

ปล. VECTOR เฉ๋งมากกก

shadowfrost
5th May 2012, 21:31
เออขอถามผู้รู้หน่อยคับเราจะใช้ยาแก้ไวรัสกับสเปรเพิ่มhpยังไงคับต้องกดปุ่มอะไรบ้างติดแค่ตรงนี้

armpopping
5th May 2012, 21:35
เกมมันหน่วงๆไหมอ่ะ

เครื่องผม ปรับ ต่ำสุก ก็หน่วงๆ สูงสุด ก็หน่วง

หน่วงในที่นี้คือ เมา น่ะครับมันแปลกๆไงไม่รุ ช้าๆ

Jizsy
5th May 2012, 21:40
ผมว่าภาพมันไม่ค่อยสวยเท่าไหร่หรือว่าตาผมไม่ดี แต่เล่นไปนิดเดียวยิงโดนหัวยากดี

jamesz
5th May 2012, 21:40
เออขอถามผู้รู้หน่อยคับเราจะใช้ยาแก้ไวรัสกับสเปรเพิ่มhpยังไงคับต้องกดปุ่มอะไรบ้างติดแค่ตรงนี้
กด2ครับ ตอนแรกก็งงกะปุ่มอยู่เหมือนกัน กด2ได้เลยครับขอโทษมะกี้พิมผิดครับ
เกมมันหน่วงอันนี้ไม่เคยเจอครับY-T

shadowfrost
5th May 2012, 21:42
กด3ตัวเดียวแล้วหายอาการเลยใช่ไหมคับหรือกด3แล้วg

==ToR==
5th May 2012, 21:47
บังคับไม่ค่อยถูก ภาคนี้ ตอนแรกจะซื้อแท้ไว้ co op พอโหลดมาลองเล่นดู บังคับ ไม่ค่อยถูก

เวลาเปลี่ยนปืนชอบกดผิด เพราะเกมยิงทั่วไปมันจะอยู่ที่ 1-3 นี่มันดันไปอยู่4 เลยกดใช้ ไอเท็มไปซะงั้น

DarkDealer
5th May 2012, 21:47
ถ้าไม่ซื้อแท้ก็อย่าคิดมากเลยโหลดๆไปเหอะไม่เสียไร -*-
แต่ถ้าชอบซื้อแท้ก็ดีนะเออ :p

jamesz
5th May 2012, 21:54
ถ้าไม่ซื้อแท้ก็อย่าคิดมากเลยโหลดๆไปเหอะไม่เสียไร -*-
แต่ถ้าชอบซื้อแท้ก็ดีนะเออ :p
ถูกใจครับ +

tumzar555
5th May 2012, 21:57
มันดีเเต่ ผมเล่นอยู่ ดีๆๆ เสียงปืน หาย งง มาก :eek:

tum46823
5th May 2012, 22:00
ผมว่าก็สนุกใช้ได้นะครับ ถ้าไม่มีบัคจะสนุกกว่านี้

RlucksN
5th May 2012, 22:05
SP 4/10 ครับ

แต่ mp ให้ 8/10 ฮามาก 555

salforis
5th May 2012, 22:09
ผมว่าaiมันโง่ไปมากๆเลยครับใช้เวลาประมาณ1วินาทีกว่าจะงัดปืนมายิงเราได้ framerate ก็กระชากทำให้แลคเป็นช่วงๆ aiคนถึกเกนไปตายยากเหมือนไม่ได้ยิงด้วยปืน aiซอมบี้ตายง่ายเกิ๊น

ViperRKO
5th May 2012, 22:15
เล่นได้พอเพลินๆครับ อย่าไปซีเรียสกับเกมเลย เขาทำออกมาให้พวกเราเล่นสนุกๆเท่านั้นแหละครับ

apipu1039
5th May 2012, 22:18
ตอนแรกก็คิดว่าน่าจะหนุกเลยลองซื้อมาเล่นดู แต่ก็นะ ตามนั้น AI ห่วยมากทั้ง2ฝ่ายเลย

ป.ล. IGN ให้ 4/10 เอง
ป.ล.2ผมเล่นบน xbox เน้อ

เพราะสิ่งนี้
5th May 2012, 22:23
โดยรวมภาคนี้ทำ ซอมบี้ ได้อารมณ์สุดและ ต้องยิงหัวถึงจะตายง่ายๆ ยิงขาขาดมันก็ยังคลานได้ต่อ ซอมบี้นี่ให้คะแนนเต็ม

ตัวละคร ออกแบบสวย แต่การเปลี่ยนท่าต่างๆ อะไรดูขัดๆไปหมด ตอนเปลี่ยนแม็กปืนเคืองมาก ทำท่าเปลี่ยนแม๊กปืน แต่แม๊กปืนไม่หล่น ยังคาอยู่สะงั้น

ระบบเสียง ยิงๆไปเสียงปืนเราหาย แถมเสียงปืนมีไม่กี่แบบ

สุดท้าย ระบบพอร์ตคอนโซลเต็มๆ อันนี้รับไม่ได้ เหมือนกับพยายามยัดๆมาให้เกมส์เสร็จ ยังไงยังงั้น

ระบบออนไลน์ Game for window - -* ไม่น่าเวิร์คปัญหาเยอะ เล่น Re5 ของแท้กะเพื่อน มีปัญหาจอยกันไม่ได้สะงั้น แต่เล่นกับคนต่างประเทศได้เฉยๆ (ปิงบาน)

รวมแล้ว ชอบซอมบี้ วิ่งไม่ได้ ต้องยิงที่หัวให้ผลทันใจสุด บางทียิงขาขาดแล้วยังคลานมาได้ อันนี้โอเค อารมณ์ซอมบี้ออก

ส่วนออนไลน์ รอมีเสียงตอบรับว่าแจ่ม + มีแพทแก้ข้อยิบย่อยพวกนี้ น่าจะได้สอย แต่ถ้าไม่แก้ก็ขอบายล่ะ รอ Re6 ดีกว่า

salerde
5th May 2012, 22:24
เห็นชื่อเกมส์ก็รู้แล้ว มันไม่มีอะไรน่ากลัวอีกแล้ว
เมื่อก่อนผมเล่นเกมส์นี้ภาคแรกๆ ทำเอาเสียวสันหลัง
พอมาภาคหลัง จากที่เคยเป็นเกมส์ลุยเดียว เอาตัวรอด เกมส์มันเริ่มมีผู้ช่วย คอยระัวังหลังให้เราได้ แถมยิงหัวแม่นอีกต่างหาก ความหน้ากลัวหายไปเยอะ เหลือแต่ความตื่นเต้น
เสน่ห์ของเกมส์ Resident Evil ที่ไม่เหมือนเกมส์ยิงเกมส์อื่น มันอยู่ที่ เอาชีวิตรอด ไขความลับ ผ่านอุปสรรค และต้องรู้จักคิด ไม่งั้นใช้อาวุธกระสุนมั่วๆยิงสุ่มสี่สุ่มห้าหมดฃ้างหน้าจะทำไง
ผมนั่งเล่นภาค Operation Raccoon City (เล่นเนื้อเรื่อง) ก็มันส์สะใจดีเป็นเกมส์ยิงแหลก กระสุนเพียบ ไม่ต้องไปคิดอะไรให้ปวดหัว เดินหน้าหาที่กำบังยิงๆ ไม่แหวกแนวหรอกมีส่วนคลายหลายเกมส์
ถ้าท่านรู้จักซีรี่ย์นี้ดี และหวังว่ามันน่ากลัว ไม่ต้องไปหวังหรอกครับ
ผมจะยังไงก็ได้ แต่ขอแบบดั่งเดิมดีกว่า และเชื่อว่าภาค6 ต้องสนุกแน่

hackedsugus
5th May 2012, 22:44
ภาคนี้ ต่างจากภาคก่อนๆ มาก

ZeezaA.Climax
5th May 2012, 23:32
เต็ม 10 ผม ให้ 5 แม่ม เสียเวลา โหลด โคตร เล่น ได้สัก 2-3 นาที ลบเลยhttp://www.dotasuck.com/webboard/Smileys/wanwan/wanwan10.gif (มันคงไม่ใช่แนว ผม)

ปล.ดันไปโหลด ตัว Full อีก เซ็ง!!http://www.dotasuck.com/webboard/Smileys/wanwan/wanwan27.gif