PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ระหว่างหน้าที่ กับ ครอบครัว คุณจะเลือกอะไร !..

YAKUZA
6th May 2012, 00:02
http://www.youtube.com/watch?v=MBdXJCowE18

ผมคิดมาตลอดว่า ถ้าวันหนึ่งได้เป็นทหารแล้วได้ไปติดใต้

ใจหนึ่งผมก็อยากเสียสละเพื่อความสงบสุขของบ้านเมือง แต่อีกใจก็คิดว่า ถ้าได้เป็นแล้วก็ต้องมาจบชีวิต ผมกลัวพ่อ - แม่ เสียใจ

แต่ ทำไง ได้ ถ้าไม่มีใครยอมเสียสละ แล้ว คนอื่น {จะหลับ สบาย ได้ยังไง}...

ป.ล. ลองนาทีที่ 3.35 อ่ะ ยอมเสียสละเพื่อส่วนรวม เป็นคุณจะทำได้ไหม.......

kimnasa
6th May 2012, 00:04
ผมยอมทำครับ สั้นๆเลย

juventusfc001
6th May 2012, 00:06
ขอเป็นทหารตายแบบให้พ่อแม่ภูมิใจ...

alonedevil
6th May 2012, 00:07
ผมกลัวมันจะกระทบจัง เอาเถอะถ้าการทำให้ส่วนรวมแล้ว ครอบมีความสุขหรือไม่ แต่สิ่งที่ผมทำไปส่วนรวมเกิดประโยชน์ ผมก็ยอม แต่ถ้าผมทำไปแล้วเพื่อสวนร่วมแต่กลับไม่เกิดผลอะไรหรือแย่กว่าเดิม ผมขอเลือกที่จะทำเพื่อครอบครัวและคนที่ผมรักดีกว่าครับ

YAKUZA
6th May 2012, 00:12
ขอเป็นทหารตายแบบให้พ่อแม่ภูมิใจ...

จิตใจกล้าหาญเหลือเกิน เป็นผมจะเลือกครอบครัว

id_iuoiuo
6th May 2012, 00:17
เมื่อคนที่ดู MV นี้จบ ประมาณ 90 เปอเซ็น จะบอกว่า "จะเสียสละเพื่อชาติ"

ชีวิตจริง คนที่จะเสียสละเพื่อชาติ "มีไม่ถึง 5 เปอเซ็น"

ไม่ได้ก่อดราม่า ผมแค่บอกตามที่เห็นมา

YAKUZA
6th May 2012, 00:18
ผมกลัวตายครับ กลัวไม่ได้อยุ่กะลูกเมีย ไม่ได้เที่ยว ไม่ได้เฮฮา ไม่ได้มีความสุข เลือกครอบครัวแบบหน้าด้านๆเลย ใครว่าผมตุ้ดก็ช่างแต่ขอมีชีวิตยืนยาวหน่อยน่ะ:o

คิดแบบเดียวกับผมเลย

Xev3romioz
6th May 2012, 00:23
ใครที่คิดจะสละชีพเพื่อชาติจริง ๆ เลิกนั่งอยู่หน้าคอมแล้วไปเกณฑ์ทหารครับ นั่งเล่นอยู่หน้าคอมแล้วมาโพสว่าตัวเองจะเสียสละมันไม่ได้ช่วยประเทศชาติหรอกครับ
ส่วนตัวผมยอมรับว่าจิตใจไม่กล้าหาญพอที่จะสละชีพครับ :)

bararasza
6th May 2012, 00:25
พูดตรงๆ เป็นเป็นได้ กลัวการฝึก สมรรถภาพร่างกาย ถ้าฝึก เข้ารบก็OKอยู่ และกลัวตาย จบข่าว! -..-

เป็นได้ต่อเมื่อประเทศชาติต้องการ ตัว จริงๆ

duchyzaza
6th May 2012, 00:25
ถ้าสมัยก่อน ผมยอมเป็น สมัยนี้ ผมไม่ยอมเป็น ไม่บอกเหตุผล -..-

YAKUZA
6th May 2012, 00:28
ถ้าสมัยก่อน ผมยอมเป็น สมัยนี้ ผมไม่ยอมเป็น ไม่บอกเหตุผล -..-

เหตุผลนั้นผมรู้ดีครับ

หนุ่มหน้าหวาน
6th May 2012, 00:38
ผมไม่รู้ผมยังไม่ มีครอบครัวแล้วผมก็กลัวตายด้วย

Windtalkers
6th May 2012, 00:40
http://www.youtube.com/watch?v=xsqFwQk4FTw

แถมให้อีกอันหนึ่งครับ ผมว่าอันนี้ก็ได้ข้อคิดดีมากครับ

ของการที่จับได้ใบดำกับใบแดงครับ

Logia
6th May 2012, 01:28
ละทิ้งกิเลสเพื่อประเทศชาติ ทหาร1คน มีค่ามากกว่า นักการเมืองทั้งสภาเลยมั้ง แบ่งแยกกันอยู่ได้ ตายเพื่อชาติ เพื่อครอบครัว เพื่อในหลวง

ปล.ผมรอวันที่จับใบดำ-แดงอยู่ครับ

ANTONz
6th May 2012, 01:30
ทุกสิ่งทุกอย่างย่อมมีเหตุผล

peepanz
6th May 2012, 01:38
ตอบแบบไม่อายเลยนะครับ ผมเลือกครอบครัวครับผม :yes

gafiled2
6th May 2012, 01:40
ถ้ามันไม่มีวิธีก้เป็นไปเถาะครับเพราะที่เราปกป้อง พ่อ เเม่ เราก็อยู่ในนั้นด้วย

คิดในเเง่ดี ตูได้เล่นเกมสงครามที่สมจริงที่สุดในชีวิต

DeadCarnival
6th May 2012, 01:43
ถ้ามันถึงขั้นจำเป็นจริงๆ ผมก็จะออกไปรบเพื่อประเทศชาติแหละครับ ถึงอีกใจหนึ่งอยากจะเลือกครอบครัวก็เถอะ

ถึงครั้งก่อนผมเคยพลาดเกณฑ์และรับการฝึกเข้าหน่วยพิเศษมาแล้ว ด้วยสาเหตุที่ว่าร่างกายไม่ไหวจึงขอออก

YAKUZA
6th May 2012, 01:50
ถ้ามันถึงขั้นจำเป็นจริงๆ ผมก็จะออกไปรบเพื่อประเทศชาติแหละครับ ถึงอีกใจหนึ่งอยากจะเลือกครอบครัวก็เถอะ

ถึงครั้งก่อนผมเคยพลาดเกณฑ์และรับการฝึกเข้าหน่วยพิเศษมาแล้ว ด้วยสาเหตุที่ว่าร่างกายไม่ไหวจึงขอออก

หน่วยพิเศษเลยหรอ.....หุหุ......หน่วยธรรมดาก็จะตายอยู่ล่ะ

DeadCarnival
6th May 2012, 01:55
หน่วยพิเศษเลยหรอ.....หุหุ......หน่วยธรรมดาก็จะตายอยู่ล่ะ

ผมอยู่ถึงประมาณวันที่ 4 เป็นลมเลยถูกคัดตกเลยครับ 555 ไม่ไหวจริงๆ ได้พักแค่วันละ 3-4 ชั่วโมงเท่านั้นเอง

theoverhang
6th May 2012, 01:59
เอาเป็นว่ามันอยู่ที่เหตุการณ์ครับ ถ้าติดใต้ก็ทำหน้าที่ไปครับ ของแบบนี้ยังไงก็ต้องรับผิดชอบ เหมือนผมจะเลือกหน้าที่นะ แต่ว่า ถ้ามันไม่ได้ไปใต้ละ คือ ปกติสุข ครอบครัว ไม่มีไรเกิดขึ้นหายห่วง

tumzar555
6th May 2012, 02:02
หน้าที่ คือ ชีวิตหลายคน ครอบครัวเพียงไม่กี่คน

เลือกยาก มาก :sweat

GUBOSS
6th May 2012, 02:07
ถ้าเป็นผมนี่ผมเลือกครอบครัวนะ แต่ถ้ามันมีรถฮัมวีให้แบบในหนังอะผมอยากไปอยู่

Professional&game
6th May 2012, 02:35
ผมขอเลือกครอบครัวดีกว่ายังมีอะไรหลายอย่างที่ยังไม่ได้ทำไม่อยากตายตอนนี้ -.-

sattawat1979
6th May 2012, 02:46
ผมก็เลือกที่จะไม่เป็นทหารสิครับ ไม่เห็นยาก ในเมื่อเป็นแล้วต้องลำบากใจมาเลือกว่าจะเอาครอบครัว หรือ ประเทศชาติดี

ก็ไม่ต้องเป็นทหารซะเลย ผมมีสิทธิเลือกได้หนิครับ

ส่วนคนที่เป็นทหารนั่นคือต้องสมัครใจทำหน้าที่ทหารแล้ว เมื่อเกิดศึกสงครามก็ต้องไปรบมันเป็นหน้าที่ ถึงเวลานั้นมันเลือกไม่ได้หรอก เพราะมันเป็นหน้าที่

แต่ความเป็นจริงก็คือ ไม่มีพ่อแม่คนไหนอยากให้ลูกไปตายในสนามรบหรอกครับ เค้าก็อยากจะให้ลูกอยู่ใกล้ๆ คอยดูแลกันทั้งนั้นแหละ

ทางช่วยเหลือประเทศชาติยังมีอีกหลายทาง ไม่ได้มีแค่ทางนี้ทางเดียว เราเลือกได้ครับ

ปล. ผมว่าเราเกิดมาในยุคนี้นับว่าโชคดีที่ไม่มีศึกสงครามนะ ดีแล้ว จะได้ไม่ต้องเสียเลือดเนื้อ

YAKUZA
6th May 2012, 14:00
ผมก็เลือกที่จะไม่เป็นทหารสิครับ ไม่เห็นยาก ในเมื่อเป็นแล้วต้องลำบากใจมาเลือกว่าจะเอาครอบครัว หรือ ประเทศชาติดี

ก็ไม่ต้องเป็นทหารซะเลย ผมมีสิทธิเลือกได้หนิครับ

ส่วนคนที่เป็นทหารนั่นคือต้องสมัครใจทำหน้าที่ทหารแล้ว เมื่อเกิดศึกสงครามก็ต้องไปรบมันเป็นหน้าที่ ถึงเวลานั้นมันเลือกไม่ได้หรอก เพราะมันเป็นหน้าที่

แต่ความเป็นจริงก็คือ ไม่มีพ่อแม่คนไหนอยากให้ลูกไปตายในสนามรบหรอกครับ เค้าก็อยากจะให้ลูกอยู่ใกล้ๆ คอยดูแลกันทั้งนั้นแหละ

ทางช่วยเหลือประเทศชาติยังมีอีกหลายทาง ไม่ได้มีแค่ทางนี้ทางเดียว เราเลือกได้ครับ

ปล. ผมว่าเราเกิดมาในยุคนี้นับว่าโชคดีที่ไม่มีศึกสงครามนะ ดีแล้ว จะได้ไม่ต้องเสียเลือดเนื้อ

ผมก็ว่ายังงั้นล่ะ

nakiann123
6th May 2012, 14:41
ผมกลัวตายครับ กลัวไม่ได้อยุ่กะลูกเมีย ไม่ได้เที่ยว ไม่ได้เฮฮา ไม่ได้มีความสุข เลือกครอบครัวแบบหน้าด้านๆเลย ใครว่าผมตุ้ดก็ช่างแต่ขอมีชีวิตยืนยาวหน่อยน่ะ:o

ตามนั้น ตราบใดที่ผมยังหา เมียเป็น สาวบลอนด์ไม่ได้ ผมจะไม่ยอมตายเด็ดขาด

napasBSFC
6th May 2012, 16:12
ตายในหน้าที่..:cool:

GIGABom
6th May 2012, 17:24
ยังไม่ได้ดูได้อะไรทั้งสิ้น แต่ตายทั้งทีขอตายแบบมีประโยชน์ก็พอ.