PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : window 7 กับ xp ไหนประหยัดไฟกว่าครับ หนักใจค่าไฟมากตอนนี้

edkub
6th May 2012, 12:58
ตอนนี้ผมใช้ window 7 อยู่ครับ เลยอยากขอถามที

ตอนนี้ไม่เงินใช้จ่ายแล้วช่วยแนะนำทีครับ

Zatsune Miku
6th May 2012, 13:20
เกี่ยวกับวินโดว์ด้วยหรอ ไม่มั้ง มันขึ้นกับปัจจัยอื่นมั้งครับ
-ใช้คอมนานรึป่าว
-เปิดเเอร์รึป่าว

เนี่ยครับไม่เกี่ยวกะวินโดว์นะ เเต่ค่าไฟเท่าไรหรอครับ

chikuva
6th May 2012, 15:28
ปิดคอมถอดปลั๊กประหยัดไฟแน่นอนครับ

kakman
6th May 2012, 15:29
ใช้ windows อะไรก็ไม่ประหยัดหรอกครับ ถ้าอยากประหยัดก็ปิดคอมแล้วก็ถอดปลั๊กครับ

ParinyaStarter
6th May 2012, 15:32
ปิดคอมถอดปลั๊กประหยัดไฟแน่นอนครับ
แน่นอนจริงๆ 555 (ยอมรับเลย)

CrYzTeX
6th May 2012, 16:57
จำได้รึเปล่าครับ หมวดนี้ ถ้าใครอยู่นานจะรู้ว่า ก็มีคนเคยมาตั้งกระทู้ว่า เปลี่ยน Windows = ลดความร้อน

yuttipron
6th May 2012, 17:07
ผมว่าใช้ win7ประหยัดไฟดีนะตั้งค่าไฟPower Optionsให้เป็นBalanced เเค่นี้มันก็จะจัดการระบบไฟเองเเล้ว

edkub
6th May 2012, 19:22
จำได้รึเปล่าครับ หมวดนี้ ถ้าใครอยู่นานจะรู้ว่า ก็มีคนเคยมาตั้งกระทู้ว่า เปลี่ยน Windows = ลดความร้อน

ตลกนะ ถ้ามันไม่กินไฟจริง กับคนที่เล่นเกมส์หนักๆแล้วเกมส์ไม่หนักทำไมมันกินไฟต่างละครับ

window มันต้องกินไฟต่างกันแน่นอนไม่งั้นเค้าก็คงเปลี่ยนไปใช้ ของใหม่กันหมดละ

เหตุผลทำไมบางคนไม่เปลี่ยนเป็น 7 บางคนก็บอก window xp ร้อนกว่า 7 บางทีอาจเป็นที่ hardware ไม่เข้ากัน ผมเลยมาถาม ทำไมแต่ละคนเหตุผลไม่เหมือนกัน เลยมาขอความเห็นหลายๆคน

ผมมาขอความช่วยเหลือไม่ได้ให้มาซ้ำ

Mustas
6th May 2012, 19:24
^
^
^
เขาขี้เกียจ แบคอัพไฟล์ข้อมูล เพราะบางเครื่องมันเยอะ ผมเนี่ย ซื้อใหม่ถึงจะเปลี่ยน
แล้วเรื่อง OS ประหยัดไฟเนี่ย มันมีด้วยหรอ มีแต่จัดการระบบไฟ ตามที่ท่านบนบอก Power Option งะ - -

newchamea
6th May 2012, 19:26
XP มันก็ต้องประหยัดกว่าซิครับ ผมเดาเอานะ เพราะว่า Window 7 มันมี ไอ่แถบใสๆอ่ะ มันเป็น3มิติ(แถบใสๆ << ลาวจัง เรียกว่าไรหว่า) มันจะเรียกใช้ Hardware แต่ผมว่า มันก็ค่าไฟไม่ต่างกันมากหรอก

Darksoul43
6th May 2012, 19:27
ที่เล่นเกมหนักแล้วกินไฟเพราะว่าอุปกรณ์ทุกอย่างในเครื่องทำงานเต็มที่ไงละครับมันถึงกินไฟมากกว่าตอนที่ทำงานน้อยๆไม่เกี่ยวกับวินโดว์เลยสักนิด
ถึงยังไงค่าไฟมันก็ต่างกันไม่เท่าใหร่หรอก

-[W]annapira-
6th May 2012, 19:28
เล่น notebook ครับประหยัดไฟ

fakecrazy23
6th May 2012, 19:44
ถ้าเป็น notebook คงทำได้ครับ เพราะบางรุ่นก็มีฟังก์ชั่นปิดการทำงานการ์ดจอไรแบบนี้ ลดการใช้แบตเตอร์รี่ แต่ pc มันทำไม่ได้ เปิดเครื่องปั๊บมันก็ทำงานหมดครับ
จะมีแถบใสหรือไม่มี การ์ดจอมันก็กินไฟเท่ากัน cpu มันก็กินไฟเท่ากัน ไม่น่าจะมี windows ที่ประหยัดไฟได้ ผมบอกตามความเข้าใจนะ ผมไม่รู้หรอกว่ามีป่าว = =

CrYzTeX
6th May 2012, 20:12
อ่าว จขกท. คุณก็รู้นี่ ? จะมาตั้งกระทู้ทำไมหละ

ตอบกระทู้เดียวผมก็รู้เลยว่า คุณรู้แล้ว

//ทบทวนบนความดีๆ นะครับ เดี๋ยว MOD มาเห็นแล้วผมจะซวย