PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : หลังจากเครื่องแฮงก์ แล้วเกมแฮงก์ทุกเกมเลยครับ

killkinglion
6th May 2012, 19:14
CPU E6600 2.4GHz
GPU GTS250
RAM 4 GB

ผมอยุ่ในห้องแอร์ ก่อนหน้านี้ เล่น Crysis wars ใน VPN เล่นมาตั้งแต่มีเซิฟเปิด ปรับประมาณ Good performance - Good Visual (กลาง-สูง) ก็ลื่นดีครับ
แต่วันนี้ เล่นไปได้ 3 ชั่วโมง จู่ๆก็ค้าง Hard disk หยุดวิ่งพร้อมกับสีสันฉูดฉาด บางจุดเป็นเม็ดๆแนวนอนเหมือนขั้นบันได(คงเข้าใจตอนการ์ดจอพัง) พร้อมกับเสียงปืนที่รัวด้วยความเร็ว 9999 RPM อย่างไม่หยุด (สรุปว่าเครื่องค้างละกันนะ:sweat)

ทีนี้พอเปิดมาใหม่ ปรากฏว่า ภาพเละ Font หน้าบูทเป็นขีดๆ เห็นทีกังวลมาก ปิดเครื่องเลย
ผมจึงรอ 5 นาที แล้วก็เปิดเครื่องใหม่ ทุกอย่างก็เริ่มเป็นไปตามปกติ
ผมจึงลองเข้าไปเล่น Crysis wars พร้อมกับปรับ low-medium ทั้งหมด ก็ลื่นเหมือนเดิม แต่เล่นไปได้ครึ่งชั่วโมง แล้วเครื่องก็ค้างด้วยอาการเดิมครับ สีสันฉูดฉาดเป็นเม็ดๆพร้อมเสียงรัวปืนที่ค้างไม่หยุด

เมื่อปิดเครื่องไปอีก รอ 20 นาที เปิดเครื่องมาเล่นได้ปกติ ทีนี้ผมเปลี่ยนเกมไปเล่น Sniper EliteV2 ปรับ High หมดลื่นมาก FPS40+ ไปๆมาๆ เอาอีกแล้วสีสันฉูดฉาดเป็นเม็ดๆกับเสียงรัวๆ

ปิดเครื่องแล้วรออีก 1 ชั่วโมง ลองไปเล่นเกม Shogun 2 Total War:FOTS จะลองเข้าไปปรับ option ตํ่าสุดๆ แต่เมื่อเข้าเกมยังไม่ทันเข้าหน้า Option ก้ค้างที่หน้าเมนุกับสีสันฉูดฉาดอีกแล้ว

โอย มันพังที่อะไรกันแน่ครับเนี่ย การ์ดจอผมมันร้อนเกินเหรอ ?
หรืออะไรมันเสื่อม

**เป่าฝุ่น ถอดแล้วใส่อุปกรณ์ทุกอย่าง พร้อม defragment เครื่องและลงไดรเวอร์การ์ดจอใหม่ ผลออกมา เล่น Crysis wars ได้ครึ่งชั่วโมง ค้างเหมือนเดิมครับ :mad3
***ก่อนที่ผมจะโพสกระทู้นี้ ขณะโพสผมไม่ได้เปิดเกมอะไรเลย และผมเจออาการหน้าเว๊ป Joker บอดสี เปลี่ยนสีรัวๆได้ด้วย(สวยดี:rofl) กระพริบได้ ประมาณ 10 วิ มันก็หยุดแล้วก็มีข้อความขึ้นมาตรงขวาล่างยาวหน่อย แต่ขอย่อว่ามันคือ "Nvidia Driver stopping responding and have recovered ......" แล้วจากนั้นเครื่องผมก็ทำงานปกติโดยที่เครื่องไม่ค้าง แต่ผมรีบปิดเครื่องไปก่อน ผมอาจตีความว่า ถ้าเล่นเกมอยู่แล้วพังมันจะค้าง แต่ถ้าไม่เล่นเกมแล้วมันพังมันจะไม่ค้าง
***คราวนี้เล่นเว๊ปอยู่ๆภาพก็เละแล้วขึ้นว่า "Nvidia Driver stopping responding and have recovered ......" ทุกครึ่งชั่วโมงเลย

*** ล้างเครื่อง restore Ghost แล้ว ไม่หายครับ ตอนนี้ปัญหาอาจอยู่ที่ 2 ตัวนี้ คือแรมกับการ์ดจอ ......

ขอบคุณทุกคนมากๆครับที่ช่วยเหลือ ผมได้คำตอบแล้วครับ
คือผมได้นำการ์ด GTS250 ไปใส่เครื่องพ่อ แล้วเครื่องพ่อเป็นเหมือนกัน และแล้ววันนี้ผมก็ได้รับการมอบ GTX550Ti (ไม่ TOP :sweat) มี Shader 5 กับ Dx11 ด้วยล่ะ
ขอบคุณทุกคนที่ช่วยเหลือจริงๆครับ :cool:

สุดท้ายผมก็หาคำตอบได้สะเอง:p

chikuva
6th May 2012, 19:47
ปัญหาเกิดจากการ์ดจอครับ เบื้องต้นลองลบไดร์เวอร์การ์ดจอออกแล้วโหลดตัวใหม่มาลงดูครับ

killkinglion
6th May 2012, 20:26
ปัญหาเกิดจากการ์ดจอครับ เบื้องต้นลองลบไดร์เวอร์การ์ดจอออกแล้วโหลดตัวใหม่มาลงดูครับ

ลองแล้วครับ ไม่หายครับ Edit กระทุ้ละ

Zatsune Miku
7th May 2012, 00:44
พร้อมกับเสียงปืนที่รัวด้วยความเร็ว 9999 RPM อย่างไม่หยุด
ผมชอบคำนี้นะครับ 5555

พร้อมกับสีสันฉูดฉาด
คำนี้โดนใจมาก

เพราะสิ่งนี้
7th May 2012, 00:49
การ์ดจออย่างเดียวครับ ลอง ลด Clock การ์ดจอลงดูครับ

chikuva
7th May 2012, 00:52
การ์ดจออาจจะเน่าแล้วครับ ลองหายืมการ์ดจอเพื่อนมาใส่ดูก่อน ถ้าใส่ของเพื่อนแล้วเล่นได้ก็ส่งการ์ดจอเครมได้เลย ถ้าหมดประกันก้เตรียมตัวซื้อใหม่ครับ

bararasza
7th May 2012, 01:02
อาการนี้ มัน!O_O VGA ใกล้ถึงจุดแตกสลายแล้ว มันจะเกิดการค้าง และ สีหน้าจอ จะแตก เป็นเหลี่ยมๆๆๆๆ และสีรุ้ง มั่วไปหมดเลย ใช่ไหม

ก็ลองไม่ต้องเปิดเกม เปลี่ยนจากปิดเครื่องทิ้งไว้ 20นาที มาเปิดหน้าเดสทอป ทิ้งไว้ 20 นาทีแทนดูสิ จะเป็นไหม..

SURIYATEWAPITUK
7th May 2012, 12:23
ได้ลองถอดการ์ดจอออกมาขัดตรงที่เป็นทองแดงหรือยังครับ