PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เลือกอะไรดี

bankdaysun
6th May 2012, 19:28
lp ของbaracuda
http://www.ctmusicshop.com/store/product/view/Baracuda_LP_120-11435549-th.html

กับ

tele ของLavish
http://www.ctmusicshop.com/store/product/view/Lavish_Tylecaster_Heavy-21282687-th.html

อยากหาข้อมูลไปก่อนตังใกล้ครบแล้ว
ตอนนี้ใจกำลังเอนไปทางLavishเพราะแพ้ความขาว:D

Plusz
6th May 2012, 19:34
ผมชอบ Tele Lavish ; ) ' ขึ้นอยู่กับว่าคุณเอาไปเล่นแนวอะไร

bankdaysun
6th May 2012, 19:40
ผมชอบ Tele Lavish ; ) ' ขึ้นอยู่กับว่าคุณเอาไปเล่นแนวอะไร

แนวThrash Metal ครับ

Tearushi
6th May 2012, 19:52
ผมว่าเก็บอีกซักนิดเอาทรง LP ของ Lavish ก็ดีนะครับ ( ถ้าชอบทรง LP ) :declare

FuckingAll
6th May 2012, 20:12
ถ้าเป็น LP อย่าไปซื้อครับ ของ Baracuda อ่ะ
LP ต้อง Epiphone กับ Gibson ครับ
ส่วนตัวผมใช้ Epiphone LP Standard Ebony
แต่ถ้าอยากเข้าถึงอารมณ์ LP จริงๆ ก็กด Gibson ไปเลยครับ

sornram
6th May 2012, 20:25
ถ้าเป็น LP อย่าไปซื้อครับ ของ Baracuda อ่ะ
LP ต้อง Epiphone กับ Gibson ครับ
ส่วนตัวผมใช้ Epiphone LP Standard Ebony
แต่ถ้าอยากเข้าถึงอารมณ์ LP จริงๆ ก็กด Gibson ไปเลยครับ

ดูงบเค้าก่อนสิครับ จะไปให้จัด Gibson --

exodus
7th May 2012, 01:25
ดูแต่งบ ไม่ดู sound ระวังเสียเงินแลกท่อนไม้ขึงลวดนะฮะ :o

FuckingAll
7th May 2012, 20:13
ดูงบเค้าก่อนสิครับ จะไปให้จัด Gibson --

Gibson LP รุ่น Studio ก็ไม่ได้แพงอะไรมากมาย จำเป็นหรอว่าเป็น Gibson แล้วต้องแพงอ่า
แล้วอีกอย่างมือสองถูกๆ ก็มีเยอะแยะไป

iiw
8th May 2012, 15:24
ลองมอง ltd ดูนะคับ สวยๆหลายตัว ^^

sornram
8th May 2012, 19:58
Gibson LP รุ่น Studio ก็ไม่ได้แพงอะไรมากมาย จำเป็นหรอว่าเป็น Gibson แล้วต้องแพงอ่า
แล้วอีกอย่างมือสองถูกๆ ก็มีเยอะแยะไป

งบเค้ากำลังเก็บเงิน ใกล้ครบแล้ว 5พันกว่าๆ น่ะนะครับ งบนี้มันก็ลงไปตัว Epiphone แล้วหละครับ ราคาก็ 6-7 พันไปอีกอ่ะครับ ^^

exodus
8th May 2012, 20:55
ถ้าจะให้พูด LP ของ baracuda น่ะ "เคย" ดี เป็นกีต้าร์ที่ซื้อมาแล้วคุ้มราคา
แต่มันเฉพาะล็อตแรกๆ ซึ่งผมไม่ทราบว่ามันมีซีเรียลให้ดูเช็คตัวสินค้าหรือเปล่า ถ้าซื้อของล็อตหลังคอนเฟิร์มว่า กาก ครับ

ถ้าเป็น LP ของ epiphone ก็ต้องเลือกเอาว่าคุณจะเอา les paul หรือจะเอา epiphone
เพราะถ้าจะเอาความเป็น les paul ทั้งเนื้อเสียง เนื้อไม้ ซาวด์เอกลักษณ์ ตัวของ epiphone น่ะไม่มีปัญญาตอบโจทย์คุณหรอก
แต่ถ้าจะเอา epiphone ด้วยความเป็นแฟนบอย คืออะไรก็ได้ กุขอเป็น epiphone ไว้ก่อน อันนั้นก็อาจจะตรงสเป็กอยู่

อ้อ Gibson LP Studio ก็เหมือนกัน ถ้าจะเอาเสียงน่ะผมขอบอกเลยว่าเสียงห่วยแตก แต่ถ้าจะเอาความที่ว่ายี่ห้อ Gibson น่ะมันก็ได้อยู่

sornram
8th May 2012, 22:43
ถ้าจะให้พูด LP ของ baracuda น่ะ "เคย" ดี เป็นกีต้าร์ที่ซื้อมาแล้วคุ้มราคา
แต่มันเฉพาะล็อตแรกๆ ซึ่งผมไม่ทราบว่ามันมีซีเรียลให้ดูเช็คตัวสินค้าหรือเปล่า ถ้าซื้อของล็อตหลังคอนเฟิร์มว่า กาก ครับ

ถ้าเป็น LP ของ epiphone ก็ต้องเลือกเอาว่าคุณจะเอา les paul หรือจะเอา epiphone
เพราะถ้าจะเอาความเป็น les paul ทั้งเนื้อเสียง เนื้อไม้ ซาวด์เอกลักษณ์ ตัวของ epiphone น่ะไม่มีปัญญาตอบโจทย์คุณหรอก
แต่ถ้าจะเอา epiphone ด้วยความเป็นแฟนบอย คืออะไรก็ได้ กุขอเป็น epiphone ไว้ก่อน อันนั้นก็อาจจะตรงสเป็กอยู่

อ้อ Gibson LP Studio ก็เหมือนกัน ถ้าจะเอาเสียงน่ะผมขอบอกเลยว่าเสียงห่วยแตก แต่ถ้าจะเอาความที่ว่ายี่ห้อ Gibson น่ะมันก็ได้อยู่

คนนี้ความรู้แน่นปึกตลอดเลยคนนี้ ชอบๆ 555

Petchrio~
9th May 2012, 00:57

ใช่เลยครับ ถ้าจะเอายี่ห้ออะนะ เพราะบางคนเอาไว้โชว์ ว่าแบบ กูถือ Gibson นะเว้ย ไรอย่างเนี้ย แต่เสียงแบบ ห่วยมากไรเงี้ย

ส่วนตัวคำถาม จขกท. Tele น่าจะคุ้มกว่านะ

คืออยากจะบอกทุกคนเลยอะ เวลาเลือกซื้อเครื่องดนตรีอะ อย่าเลือกที่ยี่ห้อ แบบ จำเป็นมั๊ยที่ เลือกเบส ต้อง warwick,fender

กลองต้อง Tama , DW กีต้าร์ต้อง Gibson ไรเงี้ย ไม่จำเป็นครับ แต่ละยี่ห้อก็มีของดีของมันอยู่ ดูเรื่องส่วนประกอบดีกว่า...

Tuksido
9th May 2012, 01:03
Lavish น่าจะดีว่า เพราะ อ.โอ๋(คนที่รีวิวกีต้าในเว็บนั้น) แนะนำสุดๆ ส่วนทรงกีต้านั้นแล้วแต่คนชอบ ถ้าสมมุติคุณชอบทรง LP แล้วผมบังคับให้ซื้อTele มันก็ไม่ได้
ปล. ส่วนผมหรอไป music man jp6 ของป๋า john petrucci

SoNy009
9th May 2012, 01:07
Lavish ครับของไทยดีนะ
ของ Baracuda น้ำหนักมันหนักไปหน่อย เสียงก็ไม่ค่อยได้

exodus
9th May 2012, 03:35
Lavish น่าจะดีว่า เพราะ อ.โอ๋(คนที่รีวิวกีต้าในเว็บนั้น) แนะนำสุดๆ ส่วนทรงกีต้านั้นแล้วแต่คนชอบ ถ้าสมมุติคุณชอบทรง LP แล้วผมบังคับให้ซื้อTele มันก็ไม่ได้
ปล. ส่วนผมหรอไป music man jp6 ของป๋า john petrucci

อันนี้ไม่ได้จะอะไรหรอกนะครับ แต่ถ้าจะเช็ครีวิวแบบว่าหาข้อแนะนำ(คือยังฟังไม่ค่อยเป็น)แนะนำให้ไปหาตาม youtube ดีกว่าจะมาหาตามเว็บขายของครับ
เพราะคนรีวิวเขาก็รีวิวไว้ขายของ รีวิวอะไรเขาก็ต้องเชียร์ให้ทางร้านอยู่แล้วครับ จะให้พูดแบบว่า "ไอ้นี่****ไม่ได้เรื่องเลย ไม่น่าซื้อครับ" มีหวังโดนเล่นแน่นอน
ดูง่ายๆ น้าหมูแกเคยเป็นพรีเซนเตอร์บาราคูด้าอยู่ "ผมมั่นใจ บาราคูด้า" แต่ยังไม่เคยเห็นแกหยิบมาเล่นเป็นเรื่องเป็นราวเลยซักครั้ง -*-

FuckingAll
9th May 2012, 20:22
งบเค้ากำลังเก็บเงิน ใกล้ครบแล้ว 5พันกว่าๆ น่ะนะครับ งบนี้มันก็ลงไปตัว Epiphone แล้วหละครับ ราคาก็ 6-7 พันไปอีกอ่ะครับ ^^

Epiphone 6-7 พันบาท นี่มือสองป่ะครับ??:confused:

Sendoh0_0
9th May 2012, 20:24
Fucked boy!

kisserza
9th May 2012, 20:47
ผมแนะนำ Lavish ของพี่เก่งครับ ผมใช้อยู่ 2 ตัว คุ้มเกินราคา ถ้าอยากได้ซาวหนาๆ ก็จัด LP ก้างปลาโลด

YOKIE
9th May 2012, 20:56
Tele Lavish สวยดีนะผมว่า แต่ถ้าทรง gibson ตัวนั้นสีมันร็อคไป
ก็แล้วแต่คนชอบอ่ะครับ แล้วอีกอย่างเล่นแนวไหนด้วย.

sentinel12
9th May 2012, 21:31
Baracuda ถ้าล้อตหลังๆ มา ต้องดูดีๆ ครับ บางที งานมันดี แต่เสียงแย่ๆ เพราะ Pickup มัน

ส่วน Lavish ก็เล่นได้แค่ ช่วงนึง เท่านั้นครับ พอคุณ มี ประสบการณ์ ขึ้น คุณจะรู้ว่า Sound มันไม่ดีเท่าที่ควร ประมาณว่าเหมาะกับคนเริ่มเล่น กันถึง คนงบน้อย ไม่ต้องไป Set up เพิ่มอะไรแบบนี้ครับ

sornram
10th May 2012, 18:32
Epiphone 6-7 พันบาท นี่มือสองป่ะครับ??:confused:

Epiphone Les Paul Special II ตัวนี้ มือหนึ่ง ราคาอยู่ที่ 7500 บาท ครับ ลดเหลือ 6750 จาก ctmusic
ตัวนี้ต่ำสุดในเว็บนั้น ยังเกิน งบ จขกท. เลยครับผม น่าจะให้เค้าเล็งตัวยี่ห้ออื่นดีกว่าครับ

FuckingAll
10th May 2012, 21:41
Epiphone Les Paul Special II ตัวนี้ มือหนึ่ง ราคาอยู่ที่ 7500 บาท ครับ ลดเหลือ 6750 จาก ctmusic
ตัวนี้ต่ำสุดในเว็บนั้น ยังเกิน งบ จขกท. เลยครับผม น่าจะให้เค้าเล็งตัวยี่ห้ออื่นดีกว่าครับ

พึ่งจะเคยได้ยินอ่ะครับรุ่นนี้อ่ะ ถูกเหลือเชื่อเลย :eek:

exodus
10th May 2012, 22:40
คือคุณต้องเข้าใจอย่างนึงนะว่าเครื่องดนตรีเนี่ยมันเป็นของเล่นคนรวย
ไอ้ลำพังจะเก็บเงิน 5k-10k ต้นๆ แต่จะหวังเสียงระดับไฮ-เอนด์น่ะมันเป็นไปไม่ได้
ซื้อเท่าไหร่คุณก็ได้เท่านั้นแหละครับ you get what you pay ฝรั่งมันว่ามายังงี้
ไอ้ดีมันก็ดีในจุดหนึ่ง แต่มันจะไม่ดีปรู๊ดปร๊าดจนเกินปริมาณของงบคุณหรอก

เพราะฉะนั้นแล้ว ถ้าจะให้คำแนะนำ ผมจะบอกว่า ชอบตัวไหนคุณก็ซื้อๆมันไปเถอะ กีต้าร์เกรดเดียวกันมันไม่หนีกันมากหรอก
เพราะตัวราคามันไม่ได้มาจากแค่ยี่ห้อ มันมาจากเนื้อไม้ ปิคอัพ วัสดุ สกิลช่าง ฯลฯ ที่มันประกอบกันขึ้นมา
กีต้าร์เกรดนี้คุณอย่าไปหวังว่าจะเทียบตัวระดับไฮ-เอนด์เลย คนละเรื่อง ให้ความสำคัญกับความสุขในการเล่นและซื้อมาดีกว่า
ถ้าเรื่องเสียงมันไม่ได้ ก็เอาความชื่นชอบในตัวชิ้นงานมาตอบโจทย์ดีกว่า จะได้มีความสุขกับมันครับ

อย่างที่ผมบอกแหละครับ บางคนซื้อมาเพราะชื่อเสียงยี่ห้อ บางคนซื้อมาเพราะรูปทรง-ลวดลาย บางคนซื้อมาเพราะเป็นแฟนบอย
มันดูเหมือนไร้สาระนะ แต่ถ้ามองอีกมุมมันก็เป็นการซื้อความสุขอย่างหนึ่ง

Plusz
11th May 2012, 01:27
คือคุณต้องเข้าใจอย่างนึงนะว่าเครื่องดนตรีเนี่ยมันเป็นของเล่นคนรวย
ไอ้ลำพังจะเก็บเงิน 5k-10k ต้นๆ แต่จะหวังเสียงระดับไฮ-เอนด์น่ะมันเป็นไปไม่ได้
ซื้อเท่าไหร่คุณก็ได้เท่านั้นแหละครับ you get what you pay ฝรั่งมันว่ามายังงี้
ไอ้ดีมันก็ดีในจุดหนึ่ง แต่มันจะไม่ดีปรู๊ดปร๊าดจนเกินปริมาณของงบคุณหรอก

เพราะฉะนั้นแล้ว ถ้าจะให้คำแนะนำ ผมจะบอกว่า ชอบตัวไหนคุณก็ซื้อๆมันไปเถอะ กีต้าร์เกรดเดียวกันมันไม่หนีกันมากหรอก
เพราะตัวราคามันไม่ได้มาจากแค่ยี่ห้อ มันมาจากเนื้อไม้ ปิคอัพ วัสดุ สกิลช่าง ฯลฯ ที่มันประกอบกันขึ้นมา
กีต้าร์เกรดนี้คุณอย่าไปหวังว่าจะเทียบตัวระดับไฮ-เอนด์เลย คนละเรื่อง ให้ความสำคัญกับความสุขในการเล่นและซื้อมาดีกว่า
ถ้าเรื่องเสียงมันไม่ได้ ก็เอาความชื่นชอบในตัวชิ้นงานมาตอบโจทย์ดีกว่า จะได้มีความสุขกับมันครับ

อย่างที่ผมบอกแหละครับ บางคนซื้อมาเพราะชื่อเสียงยี่ห้อ บางคนซื้อมาเพราะรูปทรง-ลวดลาย บางคนซื้อมาเพราะเป็นแฟนบอย
มันดูเหมือนไร้สาระนะ แต่ถ้ามองอีกมุมมันก็เป็นการซื้อความสุขอย่างหนึ่ง

+10 ถ้าเราซื้อแล้วเราชอบเราเล่นกับมันได้อย่างสนุก ' ก็โอเคแล้ว
ถ้าไม่ชอบผมว่ามันไม่มีกำลังใจเล่นอะ ฮ่า ๆ

sentinel12
14th May 2012, 11:34

ได้เสียงระดับ hi end นะครับ (ตามตัวเลย อัตรา จบสูง)
ซื้อมาเียงไม่ใช่ End กันเลยทีเดียวครับ อิอิ

ปล. แซวเล่นนะครับคณ Exodus >w<

houkago-teatime
16th May 2012, 17:16
ลอง Washburn มั๊ยครับ ผมใช้อยู่ เสียงใช้ได้เลย :)