PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยนิดนึงครับ เรื่องเรียน

maxonline17
6th May 2012, 20:49
คือผมอยู่ ม.3 ขึ้น ม.4 เข้าสายวิทย์+คณิต

แล้วทีนี้ผมอยากจะไปต่อเป็นหมอ เลยอยากจะขอคำแนะนำหน่อย

ว่าควรเน้นวิชาอะไร จะได้ไปหาหนังสือมาอ่านแต่เนิ่นๆ

เกรดรวมม.1-3 3.64 อ่ะครับ จะไหวไหมอ่ะครับ

hierophants
6th May 2012, 20:52
ตอนนี้น้องต้องขยันเรียนทุกวิชาเพื่อเตรียมตัวสอบแข่งกับคนอื่น เพื่อแย่งเข้าคณะแพทย์ก่อนครับ

หนุ่มหน้าหวาน
6th May 2012, 20:56
คือผมอยู่ ม.3 ขึ้น ม.4 เข้าสายวิทย์+คณิต

แล้วทีนี้ผมอยากจะไปต่อเป็นหมอ เลยอยากจะขอคำแนะนำหน่อย

ว่าควรเน้นวิชาอะไร จะได้ไปหาหนังสือมาอ่านแต่เนิ่นๆ

เกรดรวมม.1-3 3.64 อ่ะครับ จะไหวไหมอ่ะครับ

เกรด เฉลี่ยเท่าผมเลย ผมเรียนสาย ศิลป์-คำนวน เป็น ตำรวจได้ป่าวอะ

animosity
6th May 2012, 20:56
หมอมันมีอีกหลายสาขาเลยนะ ต้องดูด้วยว่าคุณต้องการจะเป็นหมออะไร หมอศัลย์ เภสัช แพทย์ ฯลฯ
แต่ส่วนมากมาจากแพทย์ทั้งนั้นแหละมั้ง ทางที่ดีหนังสือแพทย์คงดีที่สุดสำหรับหมอมั้ง นะครับ

hierophants
6th May 2012, 20:58
หมอมันมีอีกหลายสาขาเลยนะ ต้องดูด้วยว่าคุณต้องการจะเป็นหมออะไร หมอศัลย์ หมอเภสัช หมอแพทย์ ฯลฯ
แต่ส่วนมากมาจากแพทย์ทั้งนั้นแหละมั้ง ทางที่ดีหมอแพทย์คงดีที่สุดสำหรับหมอมั้ง นะครับ

เข้าไปตอนแรกจะเรียนรวมกันหมอครับ นั่นคือหมอทั่วไป เรียนไป 6 ปี จบออกมา ใครจะเรียนแยกเฉพาะทางเพิ่มค่อยเลือกครับ ก็เรียนเพิ่มอีก 2 ปี
เพิ่มเติมครับ ยกเว้นทันตกรรม และเภสัช ที่จะมีคณะเรียนแยกตั้งแต่แรก ๆ เลย

notty369
6th May 2012, 21:00
ขยันอ่านหนังสือ ขยันเรียน เเค่นี้ก็ได้เเล้ว

yoshi3416
6th May 2012, 21:09
ใครจะเป็นหมอต้องเรียนเก่งมากๆเลยหละครับ และต้องเก่งภาษาด้วยครับ

Arjack Taylor
6th May 2012, 21:12
เขาเน้น ชีวะวิทยาครับ ต้องสู้กับความกดดันอย่างสูงครับถ้าจะเรียนหมอ

ratanawan25837
6th May 2012, 21:22
จะหมอ ก็แบบแน่นอนๆ ก็เอา3.75+ นะ แนะนำๆ เด็ก JokergameTH เก่งทุกคน อิอิ
ทำได้แน่สู้ๆ เน้นไปทางวิชาหลักๆ ตามสายที่นายเลือกเรียน OKay? ^______^

peetdekdeee
6th May 2012, 21:26
จะเป็นหมอต้องเก่ง คณิต อังกฤษ ชีวะ และเคมีครับ ส่วนฟิสิกเอาเรียนเพื่อเกรดก็พอครับ

maxonline17
7th May 2012, 11:00
แล้วหมอนี้เรียนกี่ปีครับ

Fanta'xd
7th May 2012, 11:11
ดอกเตอร์ก้หลายอยู่ สู้ ๆครับ

hackedsugus
7th May 2012, 11:12
ก็ต้องเก่งทุกวิชา ฟิสิก เคมี อะไรพวกนี้ ครับ เพราะต้องเอาไปสอบเข้าหมอ แต่พอเข้าหมอ ฟิสิก แทบไม่ได้เรียนเลย ประสบการณ์ จากพี่ผม -*-

peetdekdeee
7th May 2012, 16:21

6 ปีครับ แต่ถ้าเรียนเฉพาะทางต่อก็อีก 6 ปี

napasBSFC
7th May 2012, 17:10
ถ้าอยากเป็นหมอต้องเรียนสูงๆเลยครับ ยิ่งเรียนสูงยิ่งเก่งครับ
ม.1-3 เกรดคุณก็ดีอยู่แล้ว เข้า ม.4มาต้องดีกว่าเก่าแน่นอนครับ :)
เริ่มต้นใหม่ได้ ไม่มีคำว่าสาย.. :cool:

clubzaxxx
7th May 2012, 17:27
3.3 เเต่ผมเลือกเข้า ศิลป์คำนวนครับ

ไม่เก่งฟิสิก เคมี

K_98
7th May 2012, 17:54
อาจจะเยอะแต่อยากให้น้องอ่านมาก.....

ถ้าคำว่าหมอที่น้องพูดถึงคือคำว่า แพทย์ละก็..... น้องต้องขยันเรียนครับ..... แล้วเกรดที่น้องได้เนี่ย.....มันจะเป็นตัวบอกว่า "น้องต้องขยันมากกว่าเดิมเท่าใด"..... และ อย่าหาว่าพี่ อย่างโน้นอย่างนี้เลยนะ.....

1) น้องต้องดูว่าน้องอยู่โรงเรียนอะไรด้วย.... รุ่นพี่ๆ ที่จบไปได้เป็นหมอกี่คน หรือไม่มีเลย..... ถ้ามี น้องก็เอามาเทียบเป็นเปอร์เซ็นต์เอา เช่น รุ่นพี่ ชั้นที่จบไปมีจำนวน 100 คน ติดแพทย์ 30 คน ก็คือ 30 เปอร์เซ็นต์...... น้องคิกว่าน้องอยู่ใน 30 เปอร์เซ็นต์นั้นรึเปล่า.... ถ้าอยู่ ก็ขยันอย่านี้ให้ดีไปเรื่อยๆ..... ถ้าไม่อยู่ ก็ต้องตั้งใจเรียนให้มากว่านี้..... เป็นต้น

2) น้องต้องตั้งใจ และขยันเรียนให้มากที่สุด ทุกปี ทุกเทอม ทุกเดือน ทุกสัปดาห์ ทุกวัน ทุกวิชา ทุกชั่วโมง ทุกนาที ทุกทุกวินาที มีค่าเสมอ..... เพราะว่า การสอบแพทย์มันต้องใช้รายละเอียดวิชาทุกวิชา ทุกระเบียดจริงๆ.... กลับบ้านมาก็ต้องทบทวน อ่านหนังสือ.....น้องต้องอ่านเนื้อหาทุกวิชาให้ครบจบหมกก่อนขึ้น ม.6 เพราะตอน ม.6 น้องต้องไปอ่าน หนังสือตะลุยโจทย์ โควต้า แอดมิดขั่น ฯลฯ......

3) น้องมีใจรักที่จะเป็นแพทย์แล้วหรือยัง....... หรือที่น้องอยากเข้าแพทย์เพราะ พ่อ แม่บังคับ.... ตามเพื่อน.... หรือตามค่านิยมสังคมกันแน่..... ถ้าน้องมีใจรักจริงๆก็ดีแล้ว ไม่เป็นไร...... แต่ถ้าไม่ใช่.... น้องควรคิดใหม่ว่าน้องมีใจรักอะไรแล้วอยากเข้าอะไรมากกว่า..... มีหลายคนที่ลาออกเพราะเรียนแพทย์แล้วไม่ชอบก็มีเยอะไป...... อย่าไปคิดว่าเงินมันดี..... ถ้าน้องทำงานที่น้องชอบและถนัดย่อมรุ่ง และรวยไม่แพ้แพทย์หรอก.....

4) การหาที่เรียนพิเศษ ก็แล้วแต่น้อง..... แต่ต้องถามน้องก่อนว่าตอนน้องสอบที่โรงเรียน น้องได้นำความรู้ หรือ เทคนิคจากที่เรียนพิเศษ มาช่วยในการสอบหรือเปล่า....... ถ้ามี ก็ควรหาที่เรียนพิเศษที่น้องเรียนแล้วเข้าใจที่สุด..... ไม่จำเป็นต้องเนื้อหาแน่น..... แต่ต้องเรียนแล้วไม่เบลอ..... เรียนแล้วเข้าใจจะดีที่สุด...... แต่ถ้าน้องไม่ใช้ความรู้ หรือ เทคนิคจากที่เรียนพิเศษ มาช่วยในการสอบเลย..... ก็แสดงว่าน้องจะเรียนในโรงเรียนได้ดีที่สุด...... การเรียนพิเศษก็ไม่ต้องไปเรียน สู้กลีบบ้านพักผ่อน หรือ อ่านหนังสือเองดีกว่า......

ก็มีเท่านี้แหล่ะ..... แต่พี่อยากเน้นว่าน้อง ต้องตั้งใจเรียนให้มากๆ นะ.... และมีใจรักตามข้อ 3 รึเปล่า.......

พี่เนี่ย..... มีพี่สาวเรียนอยู่แพทย์เนี่ยแหละ....... พี่อยู่โรงเรีน สาธิต มช. ขึ้น ม.6 ละ...... พี่มีเกรดเฉลี่ย 3.80..... พี่เคยอยากเข้าแพทย์ เพราะว่า พ่อ แม่ พี่สาว อยากให้เข้า.... แต่พี่เป็นคนกลัวเลือด..... และพี่รู้ตัวเองตอน ม.5 ว่า พี่ชอบวาดรูปมาก.....พี่จึงตัดสินใจ อยากเข้าคณะด้านการทำ Animation ตั้งแผนชีวิตว่า อยากทำงานกับ Thai PBS ทำกราฟฝิกการ์ตูน เช่น โฆษณาความรู้น้องปลาวาฬ ที่ช่วงน้ำท่วม หรือตัดต่อหนังนี้แหล่ะ..... แต่พี่ควรอยู่สายศิลป์ เพราะว่า พี่อยู่สายวิทย์ แล้วไปเข้า Animation จะถูกมองว่าไปแย่งที่สายศิลป์เค้า.... แต่ไม่เป็นไร......

พี่เป็นคนนึงที่ตอนนี้ไม่เรียนพิเศษสักที่เลย..... แต่พี่ก็ทำเกรดได้ดีมาตลอด.... การเรียนพิเศษจึงไม่ได้เป็นตัวบอกว่า เรียนแล้วจะเก่งขึ้นเสมอไป...... เพราะพี่เคยไปเรียน แล้วไม่ได้ความรู้ติดตัวไปเลย.....

สุดท้ายนี้น้องก็ตั้งใจเรียนละกัน...... พี่เป็นกำลังใจให้ ^^

Spermz
7th May 2012, 18:02
อย่าเป็นหมอเพราะเห็นเป็นอาชีพสูง อย่าเป็นหมอเพราะคนจูงให้เข้าหา

อย่าเป็นหมอเพราะชื่อเสียงและเงินตรา อย่าเป็นหมอเพราะบุพการีให้เป็น

จงเป็นหมอเพราะจิตวิญญาณมี จงเป็นหมอที่ดีไปทุกหน
...
จงเป็นหมอที่พร้อมช่วยเหลือคน จงเป็นหมอที่พลีตนเพื่อประชา

อย่าเป็นหมอเพราะมีคนกราบไหว้ อย่าเป็นหมอให้เขารู้ว่ากูเจ๋ง

อย่าเป็นหมอเพราะไม่มีอะไรเป็น อย่าเป็นหมอเพราะดูเด่นกว่าใครใคร

จงเป็นหมอเพราะเป็นด้วยใจรัก จงเป็นหมอเพราะอยากช่วยคนทุกเข็ญ

จงเป็นหมอที่สมหมอควรจะเป็น จงเป็นหมอที่ดีเด่นจนวันตาย"

ฝากไว้ครับ ^^

maxonline17
8th May 2012, 12:59
ไม่มีใครบังคับอ่ะครับ ตัดเรื่องพ่อแม่บังคับไปเลย สนับสนุนด้วยแหละครับ ^ ^

ขอบคุณมากครับสำหรับความคิดเห็น