PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : SCP-001 มัดเอกสาร (ขอมูลโดย โจนาธาน)

pug1
7th May 2012, 10:18
คำเตือน : ในขณะอ่าน กรุณาอย่าคิดว่ามันเป็นเรื่องจริงหรือเรื่องแต่ง แล้วท่านจะอ่านได้สนุกยิ่งขึ้น เชื่อผมสิ!!

SCP-001 sheaf of paper

ระดับความอันตราย : Keter (อันตรายที่สุด)

วิธีการเก็บรักษา: ในวันที่ได้ทำการเก็บรักษา SCP-001 ไว้ ได้เกิดเรื่องแปลกๆขึ้น และได้มีการทุ่มค่าใช้จ่ายไปกับการเก็บบรรจุนี้มาก โดย คนในองค์กร ได้เห็นชอบว่ามันควรจะจัดอยู่ในระดับ Keter ซึ่งจะอณุญาติให้เข้าถึงได้เฉพาะบุคคลในองค์กรบางกลุ่มเท่านั้น ซึ่งรายละเอียด ของ SCP-001 มีดังต่อไปนี้
ในขณะนี้ SCP-001 ได้ถูกจัดเก็บอยู่ในกระเป๋าเอกสารที่ทำด้วยโลหะผสมตะกั่วและไทนาเนี่ยมพร้อมกับม่ตัวล้อคแน่นหนา โดยกระเป๋าใบนี้จะถูกเฝ้าระวังและจับตาดูตลอดเวลา โดยที่กระเป๋าใบนี้จะสามารถเปิดได้จะต้องเจ้าหน้าที่ระดับ O5 ขึ้นไปเท่านั้น ซึ่งกระเป๋า ใบนี้ก็จะอยู่ในห้องเล็กๆในอาคารที่ถูกสร้างขึ้นใน███████████████อีกทีหนึ่ง โดยมีบุคลากรระดับ D Class คอยเฝ้าระวังอยู่ แต่จะไม่ได้รับอณุญาติให้เข้าไปยุ่มย่ามภายใน นอกจากจะได้รับอณุญาติจากเจ้าหน้าที่ระดับ O5 และหากเกิดเหตุสุดวิสัยใดๆ ขึ้นมาจะมีการสั่งให้ระเบิดมันทิ้งทันที
ตามความเห็นชอบของบุคคลระดับสูงในองค์กรแล้ว จัดได้ว่ามันมีความอันตรายและเป็นภัยคุกคามต่อประชาชนอย่างมาก แต่มันกลับถูกให้มีมาตรการรักษาความปลอดภัยขั้นต่ำ และไม่อณุญาติที่จะให้ทำการวิจัยกับ SCP-001 แล้ว

คำอธิบาย : SCP-001 เป็นเอกสารเย็บที่มุมซ้ายบนมีจำนวณหน้าประมาณ 3-30หน้า โดยมีข้อมูลแค่ว่า "คามลับเกี่ยวกับการจำแนกวัตถุพิเศษ" ซึ่งไม่ได้มีการลงลายมือชื่อไว้เลย
มันได้ปรากฏตัวครั้งแรกเมื่อ██████ █████ ████ในที่ประชุมซึ่งประกฏอยู่บนโต๊ะของ████████ ███ ████ ซึ่งในขณะนั้นได้มีการอภาปรายกันเกิดขึ้น ซึ่งเมื่ออ่านได้ไม่นาน ก็ได้เกิดข้อสงสัยขึ้นซึ่งมันปรากฏเรื่องของ SCP-002(ห้องนั่งเล่นเกิดขึ้น) ███████████████ซึ่งในการประชุมครั้งต่อไปนั้น ███████████████ SCP-001 อธิบายเกี่ยวกับ SCP-002 ไม่ได้ แต่มันกลับปรากฏเรื่องของ SCP-003(ชีวะบอร์ด)ขึ้นมาแทน███████████████ ปิดทันที และในการประชุมครั้งต่อมัน ก็แสดงถึง SCP-004(12กุญแจลึกลับ) แต่มันกลับอธิบายเรื่องอธิบายเรื่องของ 002 และ 003ไม่ได้ ซึ่ง███████████████ ได้ปิดมันทันทีหลังอ่านจบ และได้มีการเปิดมันครั้งต่อไปและอภิปรายเรื่อง SCP-005(กุญแจผี) ซึ่งมันเหมือนจะไม่รู้จักกับสิ่ง สิ่งที่เคยเกิดขึ้นมาและสิ่งที่ยังไม่ได้เกิดขึ้น █████████████ ซึ่งมันเหมือนจะแสดงแต่ข้อมูลของSCP ตัวต่อๆไปทุกครั้งที่เปิด
เหตุการเกี่ยวกับการอธิบายของรายงาน001ยังไม่สามารถบอกได้ว่ามันเกิดขึ้นได้อย่างไร ซึ่งเหล่าผู้บริหารนั้นกลับลงความเห็นว่า มันเป็นแค่เรื่องบังเอิญมากกว่า (ผมไม่เชื่อ)

หมายเหตุเพิ่มเติม : ไม่ว่า SCP-001 มันจะเป็นอะไรและมันเกิดขึ้นได้ยังไง แต่ SCP ตัวอื่นๆ จะปรากฏทุกๆครั้งเมื่ออ่าน SCP-001 อ่าน ซึ่งเหล่าผู้บริหารในปัจจุบัญนั้นได้มีการปฏิเสธที่จะมีการทำซ้ำหรือถ่ายเอกสารเก็บเอาไว้ ซึ่่งจากที่ในอดีตได้มีการทำซ้ำไว้ กว่า 1000 ฉบับ และใช้มันให้ความรู้กับบุคคลากรรุ่นต่อๆไป
ซึ่งประโยชน์ของ SCP-001 นั้น ทำให้รู้ว่าจะมีอะไรที่เป็นอันตรายและจะเกิดขึ้นในภายหน้าได้บ้าง ซึ่งพอมองจริงๆ มันก็เหมือนกับเป็นแม่ของ SCP ตัวอื่นๆ ซึ่งจะมี SCP ตัวใหม่ๆปรากฏทุกครั้งเมื่อเปิดมัน และมันได้รับการเก็บรักษาไว้อย่างดีจากผู้บริหารระดับ
สูงและป้องกันไม่ให้ใครไปเปิดเอา SCP ตัวใหม่ๆออกมาอีก
แม้ว่าขณะนี้จะมีการปฏิเสธที่จะทำลาย SCP-001 แต่ในภายภาคหน้า หากเห็นว่ามันมีความอันตรายและมีการเปิดเอา SCP ตัวใหม่ๆออกมาจนเป็นปัญหา ก็จะถูกสั่งทำลายทันที

เห้อ จบซะทีนะครับ สำหรับ SCP-001 ซึ่งเขียนโดย โจนาธาน บอล ซึ่งกว่าที่ผมจะแปลได้ ก็ใช้เวลานานพอสมควร แล้วก็ไม่แปลกใจนะครับที่อ่านแล้วจะงง ซึ่งผมก็แปลไปงงไปด้วยเนี้ย - - ซึ่งถาจะให้ผมสรุปจริงๆก็คือ เมื่อเปิด SCP-001 อ่านเมื่อไหร่ ก็จะมี SCP ตัวใหม่ๆออกมาเมื่อนั้น ครับ

Tonkhung
7th May 2012, 10:26
เห็นไปอ่านในเว็บนึง เขาบอกว่าถ้ารู้ข้อมูลของ SCP-001 จะถึงจุดจบ (งงตรงนี้นี่แหละ)

xxxlnwjung1
7th May 2012, 10:27
ที่ผมจะบอกให้ก็คือ SCP-001 มันไม่ได้มีตัวเดียวนะครับ มันมีหลายตัวเลยล่ะ

kinchiro155
7th May 2012, 10:28
สู้ๆ ครับ สนุกดี ครับ อ่าน ฆ้าเวลาได้^ ^

pug1
7th May 2012, 10:31
ที่ผมจะบอกให้ก็คือ SCP-001 มันไม่ได้มีตัวเดียวนะครับ มันมีหลายตัวเลยล่ะ ครับ ผมจะพยายามแปลให้หมดทุกตัวเลยนะครับ

pug1
7th May 2012, 10:32
เห็นไปอ่านในเว็บนึง เขาบอกว่าถ้ารู้ข้อมูลของ SCP-001 จะถึงจุดจบ (งงตรงนี้นี่แหละ) อ่อ ลองอ่านอันนี้ดูครับ http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=90330 แล้วจะเข้าใจครับ

Gu Pai!
7th May 2012, 12:19
555+ นั่งๆ อ่านๆ ไป คิดๆดู "กุอ่านทำไม ในเมื่อมันเป็นความลับ อ่านแล้ว รู้ไปทำไม แม้งลับทุกอย่าง แล้วมันไปจับมาได้ยังไงถ้าอันตราขนาดนั้น 555+"

แต่มันอ่านสนุกดี

mai
7th May 2012, 12:54
สนุกดีนะครับ แปลมาให้อ่านเยอะๆนะครับ

แล้วก็สรุป SCP-001 คือตัวแม่ที่จะก่อให้เกิด SCP ตัวต่อๆไปขึ้นมาสินะครับ แต่ยังงงนิดๆ แฮะ...

pug1
7th May 2012, 12:59
สนุกดีนะครับ แปลมาให้อ่านเยอะๆนะครับ

แล้วก็สรุป SCP-001 คือตัวแม่ที่จะก่อให้เกิด SCP ตัวต่อๆไปขึ้นมาสินะครับ แต่ยังงงนิดๆ แฮะ... ประมาณนั้นครับ SCP-001 ของโจนาทาน คือมันจะเป็นเอกสาร ที่เปิดแล้วจะมีข้อมูลของ SCP ที่ไม่เคยค้นพบอยู่อะครับ คือถ้ายิ่งเปิดก็ยิ่งค้นพบใหม่ขึ้นๆเรื่อยๆอะครับ