PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เปิดคอมแล้วไฟคอมเปิดเครื่องไม่ขึ้นครับ มีแต่เสียงพัดลม หน้าจอขึ้น No singnal

Ciaza
7th May 2012, 11:16
ช่วยหน่อยครับเมื่ิอคืนยังใช้ได้ดีๆอยู่เลยครับ แต่ตอนนี้กลับกลายเป็นว่าเล่นคอมไม่ได้แล้ว
ผมลองวิธีดังกล่าวดูแล้วนะครับ คือ

1. ถอดแรม การ์ดจอ มาถู

แต่ก็ยังใช้งานไม่ได้เหมือนเดิมครับ รบกวนผู้รู้ทีครับ

ลืมบอกอีกตัว Power supply มีพัดลมเป่าอยู่นะครับ

ใช่เลยครับนี่แหละอาการที่เป็นอยู่ครับ ไฟสวิตมันไม่ขึ้น

ผมก็เป็นครับไม่รู้เป็นเพราะอะไรแต่มีเสียงพัดลมตรง ซัพพายนะครับ

http://youtu.be/COus1Fwrn0w

tiyamo98
7th May 2012, 11:45
ลองดูให้ดีดี บางทีัหลวมแล้วหลวมอีก อาการนีั้ผมเป็นบ่อยมาก ถอดมาเอายางลบถูเปลี่ยนรูใส่แรมไปเรื่อยๆ

การ์ดจอไม่น่าจะเกี่ยวน่ะครับ รอคนอื่นมาตอบต่อ

SURIYATEWAPITUK
7th May 2012, 11:57
ลองดูให้ดีดี บางทีัหลวมแล้วหลวมอีก อาการนีั้ผมเป็นบ่อยมาก ถอดมาเอายางลบถูเปลี่ยนรูใส่แรมไปเรื่อยๆ

การ์ดจอไม่น่าจะเกี่ยวน่ะครับ รอคนอื่นมาตอบต่อ
1 ถอดแรมมา ขัดตรงที่เป็นทองแดงโดยใช้ยางลบขัดแล้วใช้ผ้าขัดจนไม่มีคราบสีดำออกมาติดที่ผ้า ( ถ้าไม่มียางลบแบบที่ช่างเขาใช้กัน )
2 ถ้าแรมมี 2 ตัวขึ้นไปให้ลองเทสทีละตัวเผื่อมีบางตัวเสียครับ
หมายเหตุ ถ้ายังไม่หายตอนเปิดเครื่องมันมีเสียงยังไงครับแต่ที่ผมเคยทำให้ลูกค้าจะหายครับ

dewdew147
7th May 2012, 12:24
ผมก็เป็นครับไม่รู้เป็นเพราะอะไรแต่มีเสียงพัดลมตรง ซัพพายนะครับ

http://youtu.be/COus1Fwrn0w

Ciaza
8th May 2012, 10:19
1 ถอดแรมมา ขัดตรงที่เป็นทองแดงโดยใช้ยางลบขัดแล้วใช้ผ้าขัดจนไม่มีคราบสีดำออกมาติดที่ผ้า ( ถ้าไม่มียางลบแบบที่ช่างเขาใช้กัน )
2 ถ้าแรมมี 2 ตัวขึ้นไปให้ลองเทสทีละตัวเผื่อมีบางตัวเสียครับ
หมายเหตุ ถ้ายังไม่หายตอนเปิดเครื่องมันมีเสียงยังไงครับแต่ที่ผมเคยทำให้ลูกค้าจะหายครับ

ผมลองดูแล้วครับ ลองเอาแรม ตัวนึงมาทดสอบแต่ผลคือเหมืิอนเดิมครับ

muek9999
8th May 2012, 10:33
VGA HDMI DVI เสียบแน่นรึยังครับ ถ้าเกิดจอขึ้นว่า No Signal

ไม่ก็เมนบอร์ดพัง

Ciaza
8th May 2012, 10:41
VGA HDMI DVI เสียบแน่นรึยังครับ ถ้าเกิดจอขึ้นว่า No Signal

ไม่ก็เมนบอร์ดพัง

ผมว่าแน่แล้วนะครับเพราะเอาออกมาเสียบใหม่หมดแล้ว และสำรวจแล้วด้วย และยิ่งกว่านั้นคือผมเล่น 2 ปีกว่าๆ ยังไม่มีปัญหา
อยู่ๆ ก็เกิดอาการนี้ทันทีเลยงง

kimnasa
8th May 2012, 10:47
เมมบอร์ดเสียเปล่าครับเหมือนผมเคยเป็นแล้วเขาเปลี่ยนเมมบอร์ดให้

ART ABN
8th May 2012, 10:52
อาการแบบนี้ผมเคยเป็นอ่ะ แบบนายเป๊ะเลย ผมเลยเอาไปให้ที่ร้านทำเขาบอกว่าต้องรีเซ็ตเมนบอร์ดใหม่

8th May 2012, 11:39
ผมลองดูแล้วครับ ลองเอาแรม ตัวนึงมาทดสอบแต่ผลคือเหมืิอนเดิมครับ
ถ้าผลเหมือนเดิม มีสิทธิ์ เมนบอร์ดพังหรือแรมพังครับ แล้วลองถอดถ่านเมนบอร์ด ออกสัก1นาทีแล้วใส่ใหม่หรือยังครับเพื่อรีเซ็ตเมนบอร์ดใหม่ครับ ถ้าจะให้ดียืมแรมเพื่อนที่ปกติแล้วเป็นรุ่นเดียวกันมาทดสอบชัวร์กว่าครับ
ที่มันขึ้น no singnal เพราะว่ามันเช็คอุปกรณืไม่ผ่านตั้งแต่ทีแรกเลยครับ

Ciaza
8th May 2012, 13:50
ถ้าผลเหมือนเดิม มีสิทธิ์ เมนบอร์ดพังหรือแรมพังครับ แล้วลองถอดถ่านเมนบอร์ด ออกสัก1นาทีแล้วใส่ใหม่หรือยังครับเพื่อรีเซ็ตเมนบอร์ดใหม่ครับ ถ้าจะให้ดียืมแรมเพื่อนที่ปกติแล้วเป็นรุ่นเดียวกันมาทดสอบชัวร์กว่าครับ
ที่มันขึ้น no singnal เพราะว่ามันเช็คอุปกรณืไม่ผ่านตั้งแต่ทีแรกเลยครับ

ลองถอดออกมาแล้วครับ ผลคือเป็นเหมือนเดิม
ผมลองเอาแรม ข้่างบ้านมาใส่แล้วครับ ก็เหมือนเดิมครับแต่ผมว่าไม่น่าเป็นที่แรมนะครับเพราะผมเพิ่งเปลี่ยนแรมเมื่อ 3 เดือนก่อน

ถ้าในกรณี Mainborad เสียนี้ ควรเอาไปซ่อมได้ไหมครับ หรือเปลี่ยนใหม่อย่างเดียว

การจอก็เพิ่งเปลี่ยนเมื่อ 6 เดือนก่อน

CrYzTeX
8th May 2012, 14:49
....ไฟไม่เข้า BIOS สุ่มเดาไปไหนกัน

domzero2007
8th May 2012, 14:53
ถอด Cpu ออกจาก scoket แล้วเสียบเข้าไปใหม่ ลองดูครับ ระวังน่อยนะ

icezaazark
8th May 2012, 15:14
แต่ก่อนเคยเป็นนะ แต่พอผมลองเอาอะไหร่ข้างในออกมาแล้วใส่เข้าไปใหม่(ใส่แน่นๆ)มันก็หาย...:yes

9th May 2012, 16:25
ลองถอดออกมาแล้วครับ ผลคือเป็นเหมือนเดิม
ผมลองเอาแรม ข้่างบ้านมาใส่แล้วครับ ก็เหมือนเดิมครับแต่ผมว่าไม่น่าเป็นที่แรมนะครับเพราะผมเพิ่งเปลี่ยนแรมเมื่อ 3 เดือนก่อน

ถ้าในกรณี Mainborad เสียนี้ ควรเอาไปซ่อมได้ไหมครับ หรือเปลี่ยนใหม่อย่างเดียว

การจอก็เพิ่งเปลี่ยนเมื่อ 6 เดือนก่อน

ราคาต่างกันนิดเดียวเองครับ ถ้าแนะนำก็ของใหม่ดีกว่าครับ

chikuva
9th May 2012, 17:00
ถอดแรมแล้วเปิดเครื่องดู มีเสียงดังใหม่
psu พัดลมหมุนก็ใช่ว่ามันจะไม่พังนะครับ