PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ทำไม drive c ถึงพื้นที่น้อยลงครับ

dream12594
7th May 2012, 13:03
คือตอนมากใหม่ๆ ยังไม่ลงอะไร มันก็มาเต็มนะครับ จะเปลืองก็เปลืองที่ลง windows นิดหน่อยเองครับ
ไปมา พอลงนู้นลงนี่ วันนี้กลับมาลบ ผมก็ใช้ your uninstaller ลบเอา(แต่บางอันก็ไม่ได้ใช้)
ปรากฏว่าพื้นที่หายไปเป็นครึง ทั้งที่ดูไฟล์ทั้งหมดแล้ว ก็ไม่เยอะมากมาย แต่พื้นที่หายไปได้ยังไงครับ บางคนบอกให้ปิด system restore ปิดแล้วก็กลับมานิดเดียวเอง
พอจะมีโปรแกรมกู้ พื้นที่ Drive คืนได้ไหมครับ และผมอยากรู้ว่าเป็นเพราะอะไรหรอครับ พื้นที่จริงลดน้อยลง Bit ผมก็ไม่ได้โหลดนะครับ(นานๆที)

SURIYATEWAPITUK
7th May 2012, 13:39
โหลดโปรแกรม CCleaner มาใช้เลยครับหาในกูเกิ้ล หรืไปที่นี่ file hippo.comครับ หรือพิมพ์ %temp% ในช่อง run แล้วเข้าไปลบไฟล์ในนั้นครับ แต่ที่แนะนำใช้โปรแกรมดีกว่าครับสำหรับมือใหม่ครับ

ginzazijo
8th May 2012, 01:58
ไฟล์หน้าเดสก์ทอปเยอะหรือเปล่าครับ แล้วก็ลองใช้Ccleanerตามท่านด้านบน + Disk Clean up ของวินโดวส์ดูครับ

chikuva
8th May 2012, 03:14
เวลาเซฟไฟล์อะไรพยายามอย่าไปเซฟใว้ไดร์ c ให้เซฟใว้ที่อื่น โปรแกรมช่วยโหลดก็ตั้งให้มันไปใช้พื้นที่ไดร์ D ก็ได้ อีกอัน visual memory ก็ตั้งให้มันไปอยู่ไดร์ D ด้วย
แล้วก็ลบขยะต่างๆออกใหม้หมด

dream12594
8th May 2012, 06:59
อิอิ คือผมลืมไปอะครับ ว่าผมมี 3-4 accountแล้วผมลอง ลบทิ้งไปพื้นที่กลับมาเยอะเลยครับ
CCleaner ผมโหลดมาใช้แล้วครับ ลบไฟล์ขยะไปเยอะเลยอะครับ
ขอบคุณมากครับ

icezaazark
8th May 2012, 15:19
ส่วนใหญไฟล์ในโฟลเดอร์ Tempมันจะเป็นไฟล์ที่ไม่จำเป็นครับมันจะเพิ่มขึ้นเรื่อยๆเวลาใช้โปรแกรมหรือให้คอมทำงานต่างๆ ให้ลองลบในโฟลเดอร์นี้ดู(เจอที่ไหนบ้างก็ลบข้างในให้หมด ไม่มีปัญหากับวินโดว์แน่นอน) ที่จริงDisk Cleaner ของวินโดวมันก็มีนะแต่ขี้เกียจพิมพ์ของผมเป็นภาษาไทยด้วยเลยจำภาษาอังกฤษไม่ได้

Capathia
8th May 2012, 15:31
เข้า Run ครับ พิมพ์ %temp% แล้วกด ENTER
จะเจอไฟล์เยอะแยะไปหมด ให้ลบทั้งหมดในโฟลเดอร์นี้ครับ

ดูถังขยะหน้าเดสท๊อปด้วยครับว่ามันมีไฟล์ค้างอยู่หรือเปล่า