PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : นักวิทยาศาสตร์แก้ปัญหาโลกแตกได้แล้ว ไก่กับไข่อะไรเกิดก่อนกัน?

ChickenBomB
1st August 2011, 19:12
เคยคิดมั้ย ว่า ไก่กับไข่อะไรเกิดก่อนกัน พอคิดไปคิดมาก็ได้คำตอบวนๆ ถ้าไก่ไม่เกิดก่อนก็จะไม่มีไข่ แต่ถ้าไม่มีไข่ไก่ก็จะเกิดมาไม่ได้ แต่วันนี้นักวิทยาศาสตร์ได้คำตอบนั้นแล้ว

Dr. Colin Freeman จาก Sheffield University ได้ทำการวิจัยอย่างหนักกับนักศึกษา Warwick University เพื่อหาคำตอบผลปรากฎว่า

"นานแล้วที่เราคาดว่าไข่น่าจะมาก่อนไก่แต่บัดนี้เราได้พิสูจน์ทางวิทยาศาสตร์อล้วว่าไก่นั้นมาก่อน" เขากล่าว

ข้อพิสูจน์นี้พิสูจน์ได้จากสารโปรตีนชนิดหนึ่งนั้นคือ Ovocledidin-17 (OC-17) ที่พบได้ในรังไขของไก่ ซึ่งเป็นสารสำคัญที่ใช้ในการกำหนดรูปแบบการผลิตเปลือกของไข่นั้นเอง

OC-17 จะเปลี่ยนแคลเซียมคาร์บอนเน็ตให้เป็นแคลไซต์คริสตอล ซึ่งจะเปลี่ยนเป็นไข่ในภายหลัง ซึ่งหากไม่มี OC-17 ก็จะไม่มีไข่ ซึ่ง OC-17 จะมาจากรังไข่ของไก่เท่านั้น แปลว่า ไก่ต้องเกิดก่อนไข่

เอิม...ส่วนตัวแล้วไม่ขอออกความคิดเห็น เพราะผมเชื่อว่าถ้าไม่มีไข่ก็ไม่มีไก่เหมือนกัน ;)

ที่มา Metro.co.uk ผ่าน Kotaku

diippyjas
1st August 2011, 19:38
ถูกต้อง ไก่มาก่อน เรียงตามพจนานุกรม

09603931
1st August 2011, 19:39
^
l
l
คิดได้ไง - -*

newonline99
1st August 2011, 19:41
ความรู้จริงๆ

bnnightmal2e
1st August 2011, 19:42
ผมว่าไก่อะถูกแลัว เพราะว่าที่เปลือกไข่มีขี้ไก่ติดอยู่

kan506506
1st August 2011, 19:51
คำตอบเป็นวิชาการมาซะที

canto2539
1st August 2011, 19:56
ถูกต้อง ไก่มาก่อน เรียงตามพจนานุกรม

มีไลค์ให้กดปะ 55 อ่านแล้วโคตรชอบ

KoRnii.FreeDOM
1st August 2011, 20:12
มีไลค์ให้กดปะ 55 อ่านแล้วโคตรชอบ
ช่ายเล้ยยยยยย ;]

Ovel2HanK
1st August 2011, 20:20
กล้วยไทยแน่นอนที่สุด

Zerg
1st August 2011, 20:51
ผมก็ว่าไก่เกิดก่อนนะเเหละครับ เพราะ ยุคก่อนอาจไม่มีไก่ เเต่อาจมีสัตว์อื่นคล้ายไก่เเล้วมันก็ค่อยๆวิวัฒนาการมาเป็นไก่เต็มตัวเเล้วมันก็เริ่่มเเพร่พันธุ์ ไก่ก็เลยเกิดก่อน ฮ่าฮ่า (มั่วเอานะครับ)

pyrata
1st August 2011, 20:51
ผมว่าสระไอเกิดก่อนมากกว่า:dance

เหม่อมึuเอ๋อ
1st August 2011, 21:29
แต่ภาษาอังกฤษ ไข่ มาก่อน ไก่นะ เออ:o

BenzdezzS
1st August 2011, 21:34
ใช่ๆครับ ไก่ต้องมาก่อนไข่อยู่แล้ว ... เซลล์ มันสร้างมาเป็นเนื้อเยื่อ แล้วจะเป้นไข่ก่อนคงมิได้

frameza054
1st August 2011, 21:41
ไก่ก็ต้องมาก่อนไข่อยู่ดี

==ToR==
1st August 2011, 21:45
ผมก็ว่าไก่เกิดก่อนนะเเหละครับ เพราะ ยุคก่อนอาจไม่มีไก่ เเต่อาจมีสัตว์อื่นคล้ายไก่เเล้วมันก็ค่อยๆวิวัฒนาการมาเป็นไก่เต็มตัวเเล้วมันก็เริ่่มเเพร่พันธุ์ ไก่ก็เลยเกิดก่อน ฮ่าฮ่า (มั่วเอานะครับ)

ไม่มั่วหรอก เราก็คิดแบบนี้ เหมือนกัน

Big Daddy
1st August 2011, 21:48
โอ้ว ถึงกับต้องมาพิสูจน์กันเลย

siamzone
1st August 2011, 22:06

ถูกแล้ว ก.เอ๋ยกอไก่ ข.อยู่ในเล้า 555+

montreepot
2nd August 2011, 01:21
ไก่อ่ะถูกแล้วครับ

สัตว์ทุกตัวกูเกิดมาจากการ กลายพันธ์ไปเลื่อยๆแหล่ะครับผม

เหมือนคนอ่ะครับ ก่อนเป็นคน ก็เป็นลิงก่อน

คือ มันอาจจะแบ่งเป็น 2 อย่าง คือ สัตว์ที่ออกลูกเป็นไข่ กับ สัตว์ที่ออกลูกเป็นตัว(ตามที่ผมเดานะ)

คือ มี 2 อย่าง แต่ถ้า 2 อย่างมารวมกันละ คิดดูเอาเอง จะเป็นตัวอะะไร?

นักวิืทยาศาตร์ น่าจะเอา หมา มา ... กับ ไก่ดูนะ อยากรู้เหมือนกัน มันจะออกลูกเป็นยังไง 555

tonza14152
2nd August 2011, 02:46
มันเกิดมาพร้อมกัน ครับ

ยมบาล ลาก ลูกเจี๊ยบ กับ ใข่ ขึ้นมาจากนรก แล้ว ลูกเจี๊ยบ ก็ค่อยๆโต เป็นไก่ตัวผ้ ส่วน ใข่ ก้ค่อยๆ ฟักเป็น ลูกเจี๊ยบตัวเมีย แล้วก็โต แล้วก็ ผสมพันธ์กัน :yes

cancerzz
2nd August 2011, 08:29
จริงปะเนี่ย เห็นข้อมูลก็ชอบบอกว่า คนพัฒนามาจากลิง แล้วหางหายไปไหนอะ แต่อาจารย์ของเราฮากว่า บอกพวกนี้มันบ้า อย่าไปเชื่อ แกบอกว่า ถ้าคนพัฒนาจากลิงจริง แล้ว

ทำไมลิงในสวนสัตว์มันไม่กลายเป็นคนไปซะทีละ เล่นเอาทั้งห้องฮาแตกเลยอะ

คนกับลิงแ่ค่มีบรรพบุรุษร่วมกันครับ หายข้องใจแล้วนะ ?

zerodong00
2nd August 2011, 09:09
ผมว่าคงต้องย้อนเวลาไปพิสูจญ์กันแล้วแบบนี้ :o

rjv9k9kp
2nd August 2011, 09:26
แย้งนิดนึงครับ การวิวัฒนาการของสัตว์จะเกิดกับตัวอ่อนเท่านั้น ผมคิดว่าไข่น่าจะเกิดก่อน อาจจะวิวัฒนาการมาจากสัตว์ชนิดอื่นเช่นนก พอนกตกไข่ออกมาตัวอ่อนข้างในเกิดวิวัฒนาการกลายเป็นไก่ ดังนั้นเมื่อตัวอ่อนข้างในเป็นไก่ เราน่าจะเรียกมันว่าไข่ไก่(ก็มั่วเอาเหมือนกัน)

เหม่อมึuเอ๋อ
2nd August 2011, 11:44
จริงปะเนี่ย เห็นข้อมูลก็ชอบบอกว่า คนพัฒนามาจากลิง แล้วหางหายไปไหนอะ แต่อาจารย์ของเราฮากว่า บอกพวกนี้มันบ้า อย่าไปเชื่อ แกบอกว่า ถ้าคนพัฒนาจากลิงจริง แล้ว

ทำไมลิงในสวนสัตว์มันไม่กลายเป็นคนไปซะทีละ เล่นเอาทั้งห้องฮาแตกเลยอะ

เอ่อ...........คิดว่าการวิวัฒนาการ มันเกิดขึ้นใน 2 ชั่วโมง หรอครับ อาจารย์

คิดว่าเล่นเกม สปอร์ อยู่หรือไง :)

Palm1212
2nd August 2011, 14:11
แต่ภาษาอังกฤษ ไข่ มาก่อน ไก่นะ เออ:o
EGG & CHICKEN ??

ไม่ได้ได้เกิดก่อนเหรอ ?
----
ไข่ไดโนเสาร์

Wolfie0530
2nd August 2011, 16:34
ไก่เกิดก่อนชัวร์ป้าบ

เรียงตามพจนานุกรมเหมือนที่คอมเม้นต์แรกบอก :rofl

montreepot
2nd August 2011, 16:41

ก็นะครับ ก็คือ ว่ามันกลายพันธ์ไง

เหมือนคนอ่ะครับ มันไม่มีทางหน้าตาเหมือนกันหลอก บางคนก็พิการ

อะไรประมาณนั้น เข้าใจไหมนิ?

40976
2nd August 2011, 16:44
ตอบได้ซะที

เด็ดมากครับ :D

sornram
2nd August 2011, 18:27
เห้ย แต่ไข่มีตั้งแต่ยุคไดโนเสาร์แล้วนะ ไดโนเสาร์ก็มีไข่ :(

ล้อเล่นๆ เคาหมายถึงไข่ไก่ก็เข้าใจดี 555+

saimtogo
2nd August 2011, 18:40
เริ่ม ยาววววววว -*-

Katanamaru
2nd August 2011, 18:40
สำหรับเราแล้ว เราคิดแบบนี้มากกว่า มันก็เหมือนคำถาม มนุษย์คนแรกเกิดมาได้ไงน่ะ หรือสิ่งมีชีวิตต่างๆตัวแรกเกิดขึ้นมาได้ยังไง ความจริงมันอาจจะมีสิ่งมีชีวิตที่พัฒนาแล้วไปโคตรเยอะ และมีมันสมองอันชาญฉลาดสุดยอด คิดสร้างสิ่งมีชีวิตใหม่ๆขึ้นมา แล้วก็ทดลองไปทดลองมา จนได้น้ำเชื้อ แล้วก็ทำไปทำมา จนเกิดเป็นสิ่งมีชีวิตชนิดใหม่ขึ้นมา หรือเอาง่ายๆก็คือ ทดลองน้ำเชื้อนั้นจนเกิดเป็นไข่ใบนึง แล้วจากนั้นก็ฟักตัวเป็นไก่ หรือไม่ก็ทดลองไปทดลองมา แล้วได้เป็นไก่เลย แต่มันก็แทบจะเป็นไปไม่ได้ เพราะมันต้องมี 2 เพศใช่มั้ยล่ะ ไม่งั้นก็เพิ่มจำนวนไม่ได้ ความจริงมันก็เพิ่มได้นั่นแหละ แต่คงจะมีแต่เพศเดียว เพราะฉะนั้นน่าจะทดลองไปทดลองมาจนเป็นไข่ก่อนมากกว่า แล้วก็ทำให้รู้ว่าพอเอาน้ำเชื้อมาผสมกันแล้ว ก็เลยได้สิ่งมีชีวิตนี้ขึ้นมา หลังจากนั้นคงแยกน้ำเชื้อออกจากกัน หรือไม่ก็ให้ส่วนผสมด้านไหนสักด้าน น้อยไปด้านนึง ก็เลยได้สิ่งมีชีวิตอีกเพศขึ้นมา แล้วพอทำมาถึงขึ้นนี้แล้ว ก็เลยสร้างสิ่งมีชีวิตที่เป็น 2 เพศได้

ปล.แต่พอคิดไปคิดมา ไก่น่าจะเกิดก่อนจริงๆนั่นแหละ เพราะคิดดูถ่าไข่เกิดก่อน ไข่มันมาจากไหนอะ คือไม่เถียงว่าน้ำเชื้ออาจทำให้เกิดสิ่งมีชีวิตขึ้นมาได้ แต่แค่สงสัยว่าแล้วเปลือกไข่ที่ห่อหุ้มอยู่มันมากจากไหนวะงง
เคมีทำได้ทุกอย่าง - * -

The•Ultimate•boling1245
2nd August 2011, 19:05

คนไม่ได้วิวัฒนาการมาจากลิงครับ
แต่มาจากสัตว์ชนิดหนึ่งในสายพันธ์เอป (หรือลิงที่สามารถพันฒนาทักษะความสามารถของตนเองได้)
มั้งนะเหมือนเคยอ่านเจอในหนังสือเล่มไหนซักเล่ม

[26TH]OisHiZ
2nd August 2011, 19:07
แล้วไก่เกิดได้ยังไงอะ - -

ood
2nd August 2011, 19:16
ที่เราพบฟอสซิว(พิมไม่ถูกอะ)ไข่ไดโนเสาแปลว่าไข่เกิดก่อน

godnuts
2nd August 2011, 20:26
ผมว่า ไก่มันต้องเป็นนกไดโนเสาร์ ที่เกิดมาพิการ ประมาณแมวแคระหกขาอะไรเงี้ย

แล้วมันก็ไปซั่มกับตัวอื่น เลยผ่าเหล่าเกิดเป็นเผาพันธุ์ไก่สากลโลก ขึ้นมา ว่าไงทฏษฏีผม ^^

JitiisakSintong
2nd August 2011, 20:35
ผมไมู่้รู้หลอกน่าไ่ก่หรือไข่เกิดก่อน แต่แน่ ๆ เกรียนเกิดที่หลัง ต้องจับมันฆ่าให้ตาย

คุณอรรถชัย
2nd August 2011, 20:47
ผมว่าไอตรงนี้มันเป้นความรู้มากกว่าเรื่องที่เป็นหัวกระทู้อีกนะคับ5555

kevinmitnick
3rd August 2011, 15:18
มันตอบได้ยากนะครับ แต่ผมว่ามันหน้าจะเกี่ยวกับ การวิวัฒนาการ มากกว่า อาจจะ เป็นนกที่ บินได้ แต่หลบ หนาวมาอยู่ใน สถานที่ไหนสักแห่ง แล้ว ออกไข่ ทำในนกที่เกิดมา มีการวิวัฒนาการ ปรับโครงสร้างให้เข้ากับ พื้นที่นั้น หรือป่าว ผมไม่สนหรอกอะไรเกิดก่อน แต่ถ้ามันคือการ วิวัฒนาการ ละ ผมว่ามันจะเป็นอะไรที่สุดยอดมากๆ วิวัฒนาการเพื่อการดำรงอยู่ ในสภาพแวดล้อมนั้นๆ

menoskun
3rd August 2011, 15:46
OisHiZ;88937']แล้วไก่เกิดได้ยังไงอะ - -

วิวัฒนาการไงครับ - - ผมยังคิดไม่ออกเลยว่าไข่มันจะออกมาด่อนไก่ได้ไง สมัยนั้นคงไม่มีวิทยาการพอที่จะผสมข้ามสายพันในไข่จนฟักออกมาเป็นไก่ได้เเน่ๆ หรือจะเถียงว่ามีมนุษต่างดาวมาผสมไว้ล่ะ ดังนั้นไอ้เรื่องที่ว่า เอาน้ำเชื่อมาผสมในไข่จนเกิดเป็นไก่นั้น ไรสาระสิ้นดีครับ = =a

ผมไมู่้รู้หลอกน่าไ่ก่หรือไข่เกิดก่อน แต่แน่ ๆ เกรียนเกิดที่หลัง ต้องจับมันฆ่าให้ตาย

ตอบให้ตรงประเด็นหน่อยสิครับ อย่าพาออกทะเล - -

AngelofDeath
4th August 2011, 18:41
ผมก็ว่าไก่เกิดก่อน
เพราะ ถ้าไข่เกิดก่อนไก่ แล้ว ตัว เห้ยอะไรจะฟักไข่อะ

sepiaraphy37
4th August 2011, 19:10
It needs an egg to make a hen , It needs a hen to make an egg , there's no end to what I'm saying.

Jason Mraz

taiptai
4th August 2011, 22:04
วิวัฒนาการหาได้เกิดชั่วข้ามคืน

m4a1m16a2
4th August 2011, 22:28
แย้งนิดนึงครับ การวิวัฒนาการของสัตว์จะเกิดกับตัวอ่อนเท่านั้น ผมคิดว่าไข่น่าจะเกิดก่อน อาจจะวิวัฒนาการมาจากสัตว์ชนิดอื่นเช่นนก พอนกตกไข่ออกมาตัวอ่อนข้างในเกิดวิวัฒนาการกลายเป็นไก่ ดังนั้นเมื่อตัวอ่อนข้างในเป็นไก่ เราน่าจะเรียกมันว่าไข่ไก่(ก็มั่วเอาเหมือนกัน)
อืม.. อันนี้น่าสนใจ

iyoniyyon
20th September 2011, 14:53
คิดทำไมให้ยุ่งยาก อุตสาห์สร้างเกม spore มาให้เดกเล่นแล้วไม่ใช้ให้เป็นประโยชน์ - - ไก่ก็เริ่มจากสัตว์เซลลเดียว---ขึ้นบก---สืบพันธ์---ไข่มา

007: BloodStone
20th September 2011, 15:00
ไก่มาก่อนอยู่แล้ว ถ้าาตามพจนานุกรม ถ้าความรู้ ไก่ก็มาก่อนอยู่แล้ว เซล > เนื้อเยื้อ > อวัยวะ > ไก่ (มั่งน่ะ ตามที่คิด)

Dark_Area
20th September 2011, 17:52

มนุษย์ไม่ได้มีบรรพบุรุษมาจากลิง แต่มีบรรพบุรุษเดียวกันต่างหาก แล้วค่อยวิวัฒนาการสายพันธุ์มาอีกที จากทฤษฏีของดาร์วินนะ http://th.wikipedia.org/wiki/Charles_Darwin
(ตามความคิดผมแล้ว ถ้ามีบรรพบุรุษเป็นลิงใหญ่จริง แล้วลิงที่เห็นปัจจุบันมันก็คงไม่มีเหลือแล้วแหละครับ เพราะวิวัฒนาการมาจนหมด มันน่าจะหมดไปได้แล้ว)
สงสัยอาจารย์อาจจะพูดถูก 55555 (แต่เอาฮา)
//เกี่ยวไรกับไข่ไก่ = =" :sweat

MissMayI
20th September 2011, 18:58
ไก่ต้องเกิดก่อนครับ เพราะตามปกติแล้วนะครับ การวิวัฒนาการเนี่ย มันต้องวิวัฒนาการมาจากเซลล์ก่อน

WazabiZ
20th September 2011, 19:06

ครูสอนวิชาไรครับเนี่ย คนน่ะวิวัฒนาการมาจากลิงไม่มีหางครับ เหอๆ
ส่วนพวกลิงไม่มีหางที่แยกสายจากมนุษย์ก็พวก ชิมแปนซี อุรังอุตัง น่ะครับ

นี่รูปบรรพบุรุษมนุษย์นะ Proconsul
http://planet-terre.ens-lyon.fr/planetterre/objets/Images/pierolapithecus/pier-proconsul.jpg

Sr!ce-I'm-Fool
21st September 2011, 11:21
ผมว่าไก่อะถูกแลัว เพราะว่าที่เปลือกไข่มีขี้ไก่ติดอยู่

ตามนี้เลย 555555

pongfirer
21st September 2011, 12:05
ต่ออีกนิด สมัยนี้ทำสัตว์เทียมได้แล้วใช่ปะ แบบเอาน้ำเชื้อมาทำไรสักอย่าง แล้วก็ทำให้เกิดสิ่งมีชีวิตได้แล้วสินะ แล้วไอ้เรื่องเด็กหลอกแก้วไรนั่นอะ ไม่รู้ว่าจริงมั้ยนะ เห็นปะมันก็

คล้ายๆเรื่องที่เราบอกอะ ปริศนามันก็ค่อยๆมาเชื่อมโยงกันแล้วนี่ เราอาจจะมาถึงอีกก้าวของสิ่งมีชิวิตที่เคยสร้างเรามาแล้วก็ได้

ปล.อยากให้พวกนายอ่านข้อความของเรานะ แต่ดูแล้วคงอ่านแล้วมึนๆกัน ไม่รู้ว่านายจะตามทันเราปะน่ะ นี่ใช้ภาษาแบบบ้านๆแล้วนะเนี่ย พยายามพิมพ์แบบอ่านและเข้าใจง่าย

มากที่สุดละ

ปล2.มนุษย์ยังสร้างสิ่งมีชีวิตเทียมอะไรได้ต้องหลายแบบ ก็แปลว่าสิ่งมีชีวิตเริ่มต้นไม่ว่าอะไรก็แล้วแต่เนี่ย มันต้องมีสิ่งมีชีวิตอะไรที่พัฒนาไปแล้วสุดๆสร้างขึ้นมาแน่นอน ไอ้เรื่อง

พวกนี้เราคิดจนคิดไปต่อไม่ถูกละ เหลือแค่ความคิดอย่างเดียวคือ ไอ้สิ่งมีชีวิตที่มันสร้างสิ่งมีชีวิตขึ้นมาอีกทีเนี่ย มันคืออะไร ถ้าเปรียบตอนนี้มนุษย์สามารถสร้างสัตว์เองได้ละ ก็

แปลว่าก่อนที่สิ่งมีชีวิตยุคเราหลายๆอย่างเกิดขึ้นมาเนี่ย มันก็ต้องมีสิ่งมีชีวิตสร้างขึ้นมาอีกแน่นอน แล้วถ้าถามต่อไปอีกว่า แล้วไอ้สิ่งมีชีวิตที่สร้างสิ่งมีวิตขึ้นมาอีกทีอะ เราโคตร

สงสัยเลยอะ เราอยากรู้ความลับของมัน ถ้ารู้นี่เราว่า มนุษย์คงจะพัฒนาไปแบบก้าวกระโดดแน่นอน อย่างว่าความคิดไม่มีจุดที่สิ้นสุด

มันสร้างสิ่งมีชีวิตชนิดใหม่ไม่ได้หรอกคับ นอกจากจะมีการวิวัฒนาการ หรือ กลายพันธ์

เป็นเรื่องยากคับที่จะสร้างสิ่งมีชีวิตชนิดใหม่

babymaster
21st September 2011, 12:44
ไข่เกิดก่อน เพราะไม่ได้บอกว่าไข่อะไร (ไข่ไดโน)

allzeninezsa
21st September 2011, 13:25
แล้วไก่ตัวแรกของโลก เกิดจะอะไร หรือมาปรุบเป็นตัวเลย แล้ว ค่อยๆ ว่างไข่ จนมีไก่ อยู่ทุกวันนี้ แต่ก็ชั่งเหอะ อะไรจะเกิดก่อน อะไร แต่สุดท้าย เราก็กินมันอยู่ดี 5 5 5+