PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : มีปัญหาเรื่อง Partition Magic ครับ ช่วยหน่อย

BadLife
7th May 2012, 17:20
คือตอนนี้ผมกำลัง คิดว่าจะเปลี่ยนเป็น Window 7 ครับและ ก็นึกขึ้นได้ว่า โปรแกรม Partition Magic อยู่ไดท์ C ถ้าลง Window ใหม่ก็ ต้องลง ไดท์ C และก็ Format ข้อมูลใน ไดท์ C จะหายหมด (ไม่ต้อง format และลงวินโดว์ ได้มั้ย คำถามอีกคำถาม) ก็เลยคิดว่า ถ้าลง Window 7 และ Partition Magic หายไป และ ไดท์ D - E ของผมที่มีเกมส์และ อนิเม มากมาย มันจะเป็นยังไงหรอ ครับ หายไปได้มั้ย ใครรู้ช่วย บอกด้วยนะค้าบบ :help:help:help:help:help:help:help:help:help
SOS

chikuva
7th May 2012, 18:09
ก็ย้ายไปไดร์ D E สิครับ แต่เอาตัว setup ไปนะครับ เกมส์ก็เหมือนกันให้เก็บตัว setup ใว้ ลงวินโดวส์ใหม่ก็ลงเกมส์ โปรแกรมต่างๆใหม่ด้วย
ส่วนลงวินโดวส์ใหม่ถ้าจะให้ดีก็ต้อง format ใหม่เลยดีที่แต่ แต่ถามว่าลงโดยไม่ format ทำได้ไหม ตอบว่าทำได้ครับ

BadLife
7th May 2012, 19:06
thank หลายครับ ที่ บอกว่า ย้ายไปไดท์ D-E นี้หมายถึง Partition Magic ใช่มั้ยครับ ถ้าใช่ ตอน uninstall มันจะไม่เป็นไรแน่หรอครับ (ขอโทษทีนะขึ้สงสัย T^T )

Facebook
8th May 2012, 00:18
ก็อยากเก็บไฟล์อะไรไว้ ก็เอาไปไว้ที่ไดร์อื่นที่ไม่ใช่ไดร์ C เพราะจะ Format ไดร์ C ไม่แนะนำเอาแฟ้มที่ติดตั้งแล้วย้ายไปนะครับ เอาเป็นไฟล์ติดตั้งย้ายไปแทน เข้าใจไหมครับ

BadLife
8th May 2012, 08:51
อ่อเข้าใจแล้วครับ ถ้าเรา ย้ายไฟล์ ที่ ติดตั้งแล้วไป ไดท์ D แทน format ไดท์ C ไป ไดท์ D และ E ก็จะยังอยู่หลังจาก format ช่ายมั้ยครับ

Facebook
8th May 2012, 15:26
ไม่ ไฟล์ที่ติดตั้งแล้วไม่ต้องไปสนใจมันถ้าย้ายไปบางทีโปรแกรมอาจใช้ไม่ได้ เอาแค่ไฟล์ที่เป็นตัวติดตั้งไปแทน ก็เช่นโปรแกรม IDM ก็เอาแค่ไฟล์ติดตั้ง idman611.exe อย่างเดียว :eek: