PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยทีครับ

Guardian
7th May 2012, 21:11
คือว่า ผมอยากทราบว่า เครื่อง DVD นี่ อ่านไฟล์ อะไรบ้าง อะครับ ชี้แจงด้วย :sweat

แล้วไฟล์พวก .mkv ไรงี้อ่านรึป่าว พอดีโหลดหนัง แบบ HD แล้วไฟล์มันเป็นชื่อนี้ ถ้าไลท์ใส่แผ่นแล้วมันจะอ่านใหม่ครับ

pakamon
8th May 2012, 00:13
เครืองเล่น DVD ใช่มั้ยครับ ลองเปิดคู่มือดูว่ามันรองรับไำฟล์นามสกุล .Mkv รึเปล่าถ้ามันรองรับก็อ่านไำด้ครับ ถ้ามันไำม่รองรับก็อ่านไำม่ไำด้ครับก็ต้องไำปทำการแปลงไำฟล์ให้เป็นนามสกุลอื่นที่เครื่องมันรองรับครับ ถ้าจะเปลี่ยนนามสกุลไำฟล์แนะนำเปลี่ยนเป็น .mpg ครับ(เพราะมันสามารถเล่นไำด้กลับเครื่องเล่น DVD ทุกยีห้อ) ตอนจะแปลงก็ให้เข้าไำปตั้งค่ามันด้วยนะครับว่าจะเอา dvd player small หรือ dvd player large หรือ dvd Ntsc small หรือจะเอา dvd Ntsc large ก็แล้วแต่ท่านครับ(คุณภาพจะต่างกันนะ)

chikuva
8th May 2012, 00:54
โดยทั่วไปมันจะไม่อ่านครับ ต้องซื้อเครื่องเล่นเฉพาะที่มันสามารถเล่นไฟล์ HD หรือเครื่อง blue ray disk
แต่ถ้าจะเอาลงแผ่นแนะนำใช้โปรแกรม convert X to dvd ครับใช้ง่ายดี