PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ทนไม่ไหวแล้วครับ (โดนดึงเน็ต)

SOULNIGHTMARE
8th May 2012, 14:24
ผมมีปัญหา ที่โดนไอน้องของผมมันชอบ โหลดนู่ โหลดนี่ไปเรื่อยอ่ะครับ
บางไฟล์ก็ใหญ่พอประมาณ (200 MB+) บางไฟล์ ก็ใหญ่มโหราฬ เลย (2 GB +)
ผมควรแก้ไขไงครับ เอาแบบผมไม่ต้องรุนแรงถึงขนาดต้องชก มันให้เจ็บตัวนะครับ (หมั่นไส้ มานานละ)
พอดีผมใช้เครื่อง PC อ่ะครับ แล้วมันใช้ Notebook เวลาผมจะโหลด โปรแกรม ซ่อมคอมดู นู่นดูนี่ก็ไม่ได้
บางที Google ยังเข้าไม่ได้เลยครับ ตอนแรกๆ ผมก็โหลดได้ตามปกติอ่ะครับ (พอดีเน็ตที่บ้านช้าอยู่ด้วย ของ TOT)
200 KB/วินาที กว่าๆครับ แต่พอโดนมันโหลดปุ๊บ ของผมเหลือแค่ 50-60KB/วินาที กว่าๆเองครับ = ="
วันนี้ ผมก็เลยอยากจะมาถามการ ใช้โปรแกรมที่เอาไว้ไม่ให้มันดูดเน็ตเรา หรือ ตั้งรหัสไวเรท อินเตอร์เน็ต อะไรแบบนี้ก็ได้ครับ
หรือใครที่มี คำแนะนำอื่นๆ ก็พิมพ์บอกมาได้เลยนะครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ปล.ผมเซ็งมากครับ ถ้าไม่ใช่น้อง ผมไล่ออกจากบ้านไปนาน หรือไม่ก็ ซัดให้น่วมไปเลย ว่าอย่ามาใหญ่ แต่ที่ๆ มีพ่อแม่คลุม

ผมก็น่องครับดึงเน็ตเหมือนกันผมเลยแกล้งคืนโหลดคืนบ้างแบบใช้ idm โหลด20พาท พร้อมกัน :D แนะนำว่าให้ไปคุยดีกว่าครับ

พูดแล้วมันก็ไม่เชื่ออ่ะครับ แล้วมันยังกวนกลับ บอกว่า "ก็จะโหลด บ้างอ่ะ ทำไมอ่ะ" แล้วผมก็อยากรู้จริงๆครับว่า
ถ้ามันเป็นผมมันจะรู้สึกอย่างไง ถ้ามันดุดเน็ตบ้างหรือเล่นอะไรไม่ได้เลย มันจะทำยัไง
ผมเลยสั่งสอนมันเล็กๆ น้อยๆครับ คือ ผมก็บอกไปว่า "ถ้าไม่เลิกโหลด (หยาบนิดหน่อยนะครับขออภัยด้วย) กูจะเอาเม้าส์ ***ไปซ่อนแล้วจนกว่า***จะโหลดเสร็จแล้วขอโทษกู ***ถึงจะได้คืน" ประมาณนี้น่ะครับ เหอะๆๆ - -"

Netcut :pleasantry

โปรแกรมนี้เคยใช้แล้วครับ แต่ว่าถ้ามันเล่นเน็ตไม่ได้ผมก็ต้องโดนแม่ว่าอ่ะครับ - -

มีอยู่ทางเลือกนึง แต่ต้องแอบเข้าไปอีกเครื่องให้ได้นะ

- เข้า Start >> Run.. แล้วพิมพ์ gpedit.msc
- จากนั้นกดเข้าไปตามนี้ Computer Configuration >> Administrative Templates >> Network >> QoS Packet Scheduler >> Limit reservable Bandwidth
- คลิ๊กหน้าต่างขึ้นมาแล้ว เลือก Enabled แล้วใส่เลข 50 ในช่อง (หมายความว่า ให้เหลือแบนวิทไว้ 50%)
- กด OK

ปล. ค่าตัวเลขในช่อง ไม่ได้หมายความว่าให้เครื่องนั้นใช้แบนวิทเท่าที่ใส่ แต่หมายความว่า ให้เหลือแบนวิทไว้เท่าไหร่ เช่น ถ้าใส่ 20 แปลว่า เครื่องนั้นใช้แบนวิทได้ 80% ของความเร็วทั้งหมด

ปล2. วิธีนี้ จะมีผลต่อเครื่องที่ตั้งค่าเท่านั้น เครื่องอื่นจะใช้แบนวิทได้เต็ม

Credit คุณ greenteaz จาก OCZ ยังไม่เคยลองเหมือนกันคับ

แต่ถ้าเป็นพี่น้องกัน น่าจะคุยกันดีกว่านะครับ ง่ายกว่าเยอะ - -

อ่า.. ขอบคุณมากครับ ถึงจะ ดึงมาไม่หมดแต่ก็ถือว่าช่วยได้เยอะเลยครับ
แต่ถึงเรื่องน้องนะครับ พูดไปซัก 10 ปี ผลก็ออกมา 10 เหมือนเดิมนั่นแหละครับ (พูดแล้วไม่เชื่อ)

หรือใช้โปรแกรมนี้ครับ NetLimiter (http://www.netlimiter.com/download.php) ต้องเข้าไปในเครื่องตรงข้าม โปรแกรมนี้ต้องใช้ serial สามารถตั้งค่าได้จำกัดความเร็วได้ตามต้องการ จะให้โหลดกี่ KB/วินาทีได้หมด โปรแกรมนี้จะอยู่ตรง Taskbar แต่ก็สามารถซ่อนได้ครับ

ขอบคุณมากครับ แต่เดี๋ยว Serial ผมจะไปหามาเองครับ ขอบคุณสำหรับโปรแกรม ดีๆ อีกครั้ง หนึ่ง
และขอขอบคุณ อีกทุกความคิดเห็น ครับ ^^

ผมก็เป็นคนน้องครับ ดูดเน็ตของพี่ประจำโดนว่าประมาณ 2-3 ครั้ง แต่อันนี้ความคิดผมนะคือว่า ผมไม่มีเน็ตจะใช้งะแล้วบางทีอยากโหลดเกมโหลดหนัง มาบันเทิงแก้เซ็ง แก้เบื่อ มันก็ต้องโหลด
มันดึงใช่แต่ใจจริงไม่อยากให้มันดูดกันนักหรอกถ้ามันแบ่งได้อยากให้พี่แบ่งด้วยซ้ำแต่โหลดบางทีมาเต็มงี้ อันนี้คนน้องเกรงใจเหมือนกันแต่คือมันไม่มีอะไรทำ อันนี้สมัยที่ผมดึงเน็ตกับพี่หลายปีละ
จนครั้งสุดท้ายพี่ก็เล่นผมบ้างคือโหลดบิทเต็มที่ผมเล่นเกมไรหลุดตลอดอารมณ์เสียผมไปเปิดคอมพี่หยุดบิทไว้ พี่กลับมาเจอโดนด่าผมก็ด่ากลับไปเถียงไปๆมาๆ สุดท้ายผมต้องยอมเพราะเป็นคนใช้
เน็ตของเขาแต่ผมเลิกใช้เน็ตเขาเลยนะ หลังจากนั้นไม่ได้เล่นเน็ตเลย เกือบอาทิตย์สมัครเน็ตของตัวเองเลยครับ หลังจากนั้น แต่กับพี่เหรอมองหน้าไม่ค่อยติด+ความสัมพันธ์ไม่เหมือนก่อนแล้วครับ

จะทำอะไรคิดให้ดีก่อนครับมันมีวิธีแก้อยู่คือซื้อ เครื่องอะไรที่คล้ายๆโมเด็มมันสามารถแบ่งเน็ตได้เต็ม แบบแยกเครื่องได้ สมมุติ มี2เครื่อง เน็ต 9mb เวลาน้องเล่นก็ได้ 9mb คุณเล่นก็ได้ 9mb
แต่ผมจำชื่อโมเด็มที่ว่านี่ไม่ได้ รู้มากจากญาติอีกที เขาบอกวิธีนี้แก้เน็ตดูดกันได้ ใครรู้ช่วยบอกหน่อยว่ามันชื่อว่าอะไร

ที่ผมไม่ทำอะไรมันนี่ ก็เพราะว่ามันเป็นน้องนี่ล่ะครับ แต่ผมพูดอะไรมันก็ไม่เชื่อไงครับ
บอกว่ามันดูดเน็ต ก็ขอให้โหลดภายหลังได้ไหม มันก็กวนกลับว่า "จะทำไม เล้า!!.."
คำนี้มันทำให้ผม รู้สึกแค้น ผิดปกติ แบบว่าไม่เห็นมันเป็นน้องเลยล่ะครับ แต่ด้วยความเป็นพี่ผมก็เลย รุนแรงไม่ค่อยมาก คือ ก็หยิกเบาๆ (แต่บางครั้งก็แรง)
ชกต่อยเล่นๆ ที่ไม่เหมือน เคยชกคนอื่น แบบ รู้แพ้รู้ชนะ หรอกครับ
แต่เดี๋ยวผมอาจจะต้องหางบ ซื้อเครื่องต่อโมเด็ม อีกอันหนึ่ง มันอาจจะทำให้เรื่องพวกนี้เบาลง ได้
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

IceForest
8th May 2012, 14:27
ผมก็น่องครับดึงเน็ตเหมือนกันผมเลยแกล้งคืนโหลดคืนบ้างแบบใช้ idm โหลด20พาท พร้อมกัน :D แนะนำว่าให้ไปคุยดีกว่าครับ

killertop
8th May 2012, 14:31
Netcut :pleasantry

narubhet
8th May 2012, 14:33
มีอยู่ทางเลือกนึง แต่ต้องแอบเข้าไปอีกเครื่องให้ได้นะ

- เข้า Start >> Run.. แล้วพิมพ์ gpedit.msc
- จากนั้นกดเข้าไปตามนี้ Computer Configuration >> Administrative Templates >> Network >> QoS Packet Scheduler >> Limit reservable Bandwidth
- คลิ๊กหน้าต่างขึ้นมาแล้ว เลือก Enabled แล้วใส่เลข 50 ในช่อง (หมายความว่า ให้เหลือแบนวิทไว้ 50%)
- กด OK

ปล. ค่าตัวเลขในช่อง ไม่ได้หมายความว่าให้เครื่องนั้นใช้แบนวิทเท่าที่ใส่ แต่หมายความว่า ให้เหลือแบนวิทไว้เท่าไหร่ เช่น ถ้าใส่ 20 แปลว่า เครื่องนั้นใช้แบนวิทได้ 80% ของความเร็วทั้งหมด

ปล2. วิธีนี้ จะมีผลต่อเครื่องที่ตั้งค่าเท่านั้น เครื่องอื่นจะใช้แบนวิทได้เต็ม

Credit คุณ greenteaz จาก OCZ ยังไม่เคยลองเหมือนกันคับ

แต่ถ้าเป็นพี่น้องกัน น่าจะคุยกันดีกว่านะครับ ง่ายกว่าเยอะ - -

Facebook
8th May 2012, 14:46
หรือใช้โปรแกรมนี้ครับ NetLimiter (http://www.netlimiter.com/download.php) ต้องเข้าไปในเครื่องตรงข้าม โปรแกรมนี้ต้องใช้ serial สามารถตั้งค่าได้จำกัดความเร็วได้ตามต้องการ จะให้โหลดกี่ KB/วินาทีได้หมด โปรแกรมนี้จะอยู่ตรง Taskbar แต่ก็สามารถซ่อนได้ครับ

Winters
8th May 2012, 15:07
ผมก็เป็นคนน้องครับ ดูดเน็ตของพี่ประจำโดนว่าประมาณ 2-3 ครั้ง แต่อันนี้ความคิดผมนะคือว่า ผมไม่มีเน็ตจะใช้งะแล้วบางทีอยากโหลดเกมโหลดหนัง มาบันเทิงแก้เซ็ง แก้เบื่อ มันก็ต้องโหลด
มันดึงใช่แต่ใจจริงไม่อยากให้มันดูดกันนักหรอกถ้ามันแบ่งได้อยากให้พี่แบ่งด้วยซ้ำแต่โหลดบางทีมาเต็มงี้ อันนี้คนน้องเกรงใจเหมือนกันแต่คือมันไม่มีอะไรทำ อันนี้สมัยที่ผมดึงเน็ตกับพี่หลายปีละ
จนครั้งสุดท้ายพี่ก็เล่นผมบ้างคือโหลดบิทเต็มที่ผมเล่นเกมไรหลุดตลอดอารมณ์เสียผมไปเปิดคอมพี่หยุดบิทไว้ พี่กลับมาเจอโดนด่าผมก็ด่ากลับไปเถียงไปๆมาๆ สุดท้ายผมต้องยอมเพราะเป็นคนใช้
เน็ตของเขาแต่ผมเลิกใช้เน็ตเขาเลยนะ หลังจากนั้นไม่ได้เล่นเน็ตเลย เกือบอาทิตย์สมัครเน็ตของตัวเองเลยครับ หลังจากนั้น แต่กับพี่เหรอมองหน้าไม่ค่อยติด+ความสัมพันธ์ไม่เหมือนก่อนแล้วครับ

จะทำอะไรคิดให้ดีก่อนครับมันมีวิธีแก้อยู่คือซื้อ เครื่องอะไรที่คล้ายๆโมเด็มมันสามารถแบ่งเน็ตได้เต็ม แบบแยกเครื่องได้ สมมุติ มี2เครื่อง เน็ต 9mb เวลาน้องเล่นก็ได้ 9mb คุณเล่นก็ได้ 9mb
แต่ผมจำชื่อโมเด็มที่ว่านี่ไม่ได้ รู้มากจากญาติอีกที เขาบอกวิธีนี้แก้เน็ตดูดกันได้ ใครรู้ช่วยบอกหน่อยว่ามันชื่อว่าอะไร