PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : window 7 ultimate 64 bit กิน cpu usage มากมายมหาศาลเลยครับ ช่วยด้วยย

lolikon555
10th May 2012, 01:41
window 7 ultimate 64 bit กิน cpu usage มากมายมหาศาลเลยครับ
เท่าที่ลองเปิด Task Manager ดูแล้ว ผลคือว่า Exploer กินCpu 02 ครับ (ถ้าเอา เปอรืเซ็น ก็ประมาณ 50เปอร์เซ็นไม่น้อยกว่านี้)
บางทีขึ้น90กว่าเปอร์เซ็นเลยครับ บางทีก้อไม่ขึ้นเลย 0-1 เปอร์เซ็น คอมผมเพิ่งลง วินโด้ใหม่ได้ไม่นานครับ แปลกใจหนอ
แต่ที่น่าแปลกกว่านั้นคือ เวลา CPUขึ้น 90 กว่าๆเปอร์เซ็น ผมเล่นเกมได้ลื่นปรกติทุกเกม ซึ้งจริงๆแล้ว ถ้าCPU ขึ้นมหาศาลอย่างนั้นคงต้องแลคแน่นอน+กับ ผมปรับ กราฟฟิค ไฮ ทุกเกมครับ ปิดลบรอยหยัก
แต่มีเกมเดียว ที่ไม่ลื่นตาม คือ แบทเทิ่ลฟิล 3 จะเล่นลื่นปรื๊ตๆ ตอนที่ ซีพียู 0-1 เปอร์เซ็นอะครับ *เกมอื่นๆ เช่น ไคซิด2 บริง จัสครอส2 เดตสเปก2 เดตไอซ์แล๊น เซ็นต์โรว 3 ไม่แลคเลยครับ ปรับสุงสุดทุกเกมแต่ปิด ลบรอยหยัก น่าแปลกมากๆครับ

ถามอีกเรื่องครับ คือว่า ผมเล่น BattleField3 ตอนเข้าเล่น เหมือนมันจะให้อัพเดทได้เวอร์ ซึ้งผมก็ อัพเดทแล้ว แต่มันทะลึ่งบอกให้อัพเดทอีกครับ
ผมใช้กาดจอ XFX Radeon HD 6770 ครับเพิ่งไปถอยมาใหม่
ซีพียู Core 2 2.93GHZ
แรม 2 กิกครับ

ขอบคุณมากครับทุกท่าน

ส่วนนี้รูป Task Manager
http://image.free.in.th/z/io/nla55.png (http://pic.free.in.th/id/aa6f20b131d004b07c41900828d9bb98)

CORNETTO
10th May 2012, 02:24
แรม 2 GB หรอครับ ทำไมถึงเป็น 64 bit หว่า - -. . . มันน่าจะ 32 bit นี่นา 5 5 5 5 5 5 5

รอกูรูมาตอบครับผม =w=

ginzazijo
10th May 2012, 02:28
พอจะทราบไหมครับว่าใน Task Manager มี Service ตัวไหนกิน CPU มากที่สุดครับ

RAZORWIN
10th May 2012, 02:38
แจ้งแปลกๆนะนี่ แคปรูป Task Manager มาให้ดูทีครับ

bararasza
10th May 2012, 02:50
ผมไม่เห็นมีปัญหา แบบท่านเลย 64bit CPU FX-6100 Ram 4GB VGA 6950 2GB แรมถูกใช้ที่ประมาณ 2.00GB CPU 1-3% ช่วงเวลา ที่ แสตนด์บาย

แบทเทิลฟิล 3 มัน ทานสเปกมากกว่าเกมอื่น ที่ท่านอ้างถึงนะ ผมว่า Task Manager วินโดว์ท่านมันหลอกตา วินโดว์โมรึปล่าวครับ

แนะนำเพิ่มเติม Ram 2GB แนะนำ 32bit พอ นะครับ^^

lolikon555
10th May 2012, 03:03
อ๋อ คือผมมีโปรแกรมจะอัพแรมภายใน 2-3 วันนี้หนะครับ ส่วนวินโด้ไม่ได้โมแน่นอน 100 เปอร์ครับ ส่วนเรื่องของ BF 3 เล่นได้ลื่นมากๆครับ แต่บางครั่ง(ออกอาการ)แลคแบบว่า เวลาเราพูดหรือAI พูดเนี่ย คำหลังมันจะเบิล 2 คำ เหมือนแผ่นสะดุดครับ ตอนนี้เล่นได้ถึง มิสชั่นต่อจาก ที่ว่าควบคุมอาวุธของเครื่องบิทเจ็ท ที่เป็นคล้ายๆสงครามกลางเมืองยามค่ำคืน ดานนี้เล่นแรกๆ ลื่นมากๆครับ เล่นไปๆมาๆ แลคซะงั้น (ออกอาการ)แลคแบบว่า เวลาเราพูดหรือAI พูดเนี่ย คำหลังมันจะเบิล 2 คำ และการเคลื่อนไหวจะแลคมากๆ ยิงไปแล้ว1วิ เสียงค่อยตามมา กดเดินแล้ว 1 วิ มันเพิ่งเดิน หัน หรืออะไรก็ตาม ดีเลย์ประมาร1วิครับ ลองไปปรับกราฟฟิค จาก อัลตร้า เป็น โลว์ แล้วครับ ไม่หายแลคเลย เป็นงั้นอยู่ครับ (ตอนแรกๆ ลื่นหัวแตกเลยนะเธอ)ส่วนเซอร์วิส ที่น่าจะกิน CPUมากที่สุดก้อน่าจะเป็น exploer ครับ เพราะค่าเลยมันไม่คงที่เลย ตรงCPU เดียว 05 เดียว 01 เดียว 00 อยู่นั้นเหละครับๆ
และก้อตัว CCC.exe ด้วยครับ น่าจะเป็น ตัวไดเวอร์ กาดจอนะครับ เลขจะไม่ค่อยคงที่เหมือนกันครับ แต่มันจะไม่เกิน 02

chikuva
10th May 2012, 06:29
แรม 2 GB หรอครับ ทำไมถึงเป็น 64 bit หว่า - -. . . มันน่าจะ 32 bit นี่นา 5 5 5 5 5 5 5

รอกูรูมาตอบครับผม =w=

ก็เค้าลง 64 bit นี่ครับ

อ๋อ คือผมมีโปรแกรมจะอัพแรมภายใน 2-3 วันนี้หนะครับ ส่วนวินโด้ไม่ได้โมแน่นอน 100 เปอร์ครับ ส่วนเรื่องของ BF 3 เล่นได้ลื่นมากๆครับ แต่บางครั่ง(ออกอาการ)แลคแบบว่า เวลาเราพูดหรือAI พูดเนี่ย คำหลังมันจะเบิล 2 คำ เหมือนแผ่นสะดุดครับ ตอนนี้เล่นได้ถึง มิสชั่นต่อจาก ที่ว่าควบคุมอาวุธของเครื่องบิทเจ็ท ที่เป็นคล้ายๆสงครามกลางเมืองยามค่ำคืน ดานนี้เล่นแรกๆ ลื่นมากๆครับ เล่นไปๆมาๆ แลคซะงั้น (ออกอาการ)แลคแบบว่า เวลาเราพูดหรือAI พูดเนี่ย คำหลังมันจะเบิล 2 คำ และการเคลื่อนไหวจะแลคมากๆ ยิงไปแล้ว1วิ เสียงค่อยตามมา กดเดินแล้ว 1 วิ มันเพิ่งเดิน หัน หรืออะไรก็ตาม ดีเลย์ประมาร1วิครับ ลองไปปรับกราฟฟิค จาก อัลตร้า เป็น โลว์ แล้วครับ ไม่หายแลคเลย เป็นงั้นอยู่ครับ (ตอนแรกๆ ลื่นหัวแตกเลยนะเธอ)ส่วนเซอร์วิส ที่น่าจะกิน CPUมากที่สุดก้อน่าจะเป็น exploer ครับ เพราะค่าเลยมันไม่คงที่เลย ตรงCPU เดียว 05 เดียว 01 เดียว 00 อยู่นั้นเหละครับๆ
และก้อตัว CCC.exe ด้วยครับ น่าจะเป็น ตัวไดเวอร์ กาดจอนะครับ เลขจะไม่ค่อยคงที่เหมือนกันครับ แต่มันจะไม่เกิน 02

ไม่ทราบว่าได้ทำการ active windows หรือทำวินโดว์ปลอมให้เป็นของแท้บ้างไหม ถ้าทำลองลบตัว active ออกแล้วเอาเวอร์ชันอื่นๆมาลองดูครับ

good11
10th May 2012, 15:54
RAM น้อยไปเป่า ครับ ลงWIN7 อย่างต่ำ2 แล้วพวกโปรแกรมไรอีกอ่ะ ไหนจะเกมอีก ผมว่า น่าจะซื้อRAM มาใส่เพิ่มนะครับ เป็น4G ^^

SURIYATEWAPITUK
10th May 2012, 16:35
RAM น้อยไปครับ win7 แบบ 32 บิท กับ 64 บิท มันไม่ต่างกันมากนะครับ สำหรับคนที่เขาใช้ 64 บิทเพราะว่าเขาใส่ RAM มากกว่า 4 GB ครับ ตามความเห็นผมนะครับ ถ้าใช้ไปนานๆระวัง RAM จะพังเอานะครับ

lolikon555
10th May 2012, 17:44
ก้อจะวื้อตัว 4 กิกมาไส่เพิ่มอะ