PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คอมใช้ไปนานก็เอ๋อทุกเครื่องเหรอ ?? คอมผมเริ่มไปแล้วทำไงดี ?

ultratan
10th May 2012, 18:52
ตามนั้นครับหลังจากลงวินโดว์ + ซ่อม นิดหน่อย ๆ ล่าสุดมาประมาณ 4 -5 เดือน

ตอนนี้มันเริ่มเอ๋อแล้ว เลยอยากรู้ว่าทำไงดีทั้ง ๆ ที่เราก็ไม่ค่อยจะลงโปรแกรมมั่ว แสกนไวรัสตลอด ใช้ TuneUp 1-Click Maintenance ของ Tuneup บ่อย ๆ มันก็เอ๋อจนได้
เช่น พอเปิดเครื่องมาบางโปรแกรมที่ตั้งให้เปิดอัตโนมัติไว้ก็ไม่เปิด พวก MSN,RocketDock,Bitcomet
หรืออย่าง Chrome ที่อยู่ ๆ บางเว็บก็ไม่ล็อกอินให้ซะงั้น Youtube ที่เมื่อก่อนพอเข้าแล้วจะล็อกอินให้ก็ต้องมานั่งล็อกอินใหม่ Pantip เหมือนกัน

เลยอยากรู้ว่าผมจะทำไงกับไอแก่นี่ดี Window 7 64bit ครับผม

ginzazijo
10th May 2012, 21:56
ไม่ค่อยแนะนำให้ใช้โปรแกรม Tune up ครับ บางที่โปรแกรมมันไปแก้มั่วหมดเลย แนะนำให้ใช้ Cclenner ครับ หมั่นใช้โปรแกรมของวินโดวส์ เดือนละครั้งก็ดีใช้ Disk Clean up , Disk Defragmenter , Check Disk ครับ

ลองลงวินโดวส์ใหม่ดูครับผม + Check HDD

chikuva
11th May 2012, 01:01
พวกโปรแกรมที่เปิดอัตโนมัิตลองเข้าไปตั้งให้ที่ start>run>msconfig>startup แล้วติ๊กถูกหน้าโปรแกรมที่จะให้เปิดอัตโนมัติ
ส่วนเรื่องล๊อกอินให้ลบ browser ออกแล้วลงใหม่ครับ

อีกนิดอย่างข้างบนบอกโปรแกรมที่ไปยุ่งกับ register ไม่ควรใช้ครับ

USED_JKG
11th May 2012, 21:33
อาการที่มันไม่ login ให้น่าจะมาจาก cookie โดนลบหรือหมดอายุแหล่ะ ส่วน RocketDock ตัวนี้มีปัญหาประจำผมไม่ใช้เลยตอนนี้

IceForest
11th May 2012, 21:35
Tuneup ลบพวกcookie ไปมั้งครับถ้าปัญหาแบบนี้ส่วนมากเป็นที่โปรแกรม