PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เป็นคุณจะเลือกอะไร (แอดมิชชั่น มหาวิทยาลัย)

qwertyuuxx
10th May 2012, 19:47
คือปัจจุบันผมเรียนอยู่ภาควิชาเทคโนโลยีชีวภาพครับ (เรียกง่ายๆว่า Biotech)

แต่ดันซิ่วติดภาควิชาวิทยาการคอมพิวเตอร์ (แอดมิชชั่นติด ม.รัฐบาลทั้งคู่ครับ)

คืออยากเกริ่นว่าผมยื่นคะแนนวิทย์คอมเนี่ย เพราะผมชอบคอม ชอบเขียนเว็บ(แต่ไม่ถึงขนาดเทพ ทำเป็นแค่พอถูไุถ) ชอบโปรเเกรม อะไรทำนองนี้อะครับ เรียกง่ายๆว่า ความฝันเลยก็ว่าได้

แต่เทคโนโลยีชีวภาพเนี่ย ผมก็ไม่ได้ ไม่ชอบภาคนี้นะครับ คือจะให้ผมเรียนก็เรียนได้ ไม่ซีเรียสอะครับ คือรู้สึกมันพอเรียนแล้วก็พอเข้ากันได้

แต่ติดตรงที่ว่า พอผมซิ่วติดวิทย์คอมเนี่ย ค่าเทอมมัน 20,000/เทอมนะสิครับ(ขนาดภาคปกติ ม.รัฐ นะ - -*) แต่Biotech ที่ผมเรียนอยู่มันค่าเทอมประมาณ 10,000เองครับ

ค่าเทอมมันถึอว่าแพงสำหรับผมเลยทีเดียวสำหรับวิทย์คอม ฐานะทางบ้านก็ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ครับ พอส่งได้ แต่จะลำบากในการใช้ชีวิตมาก ผมสงสารพ่อแม่อะครับ มาถึงจุดนี้แล้วไม่อยากให้ท่านเหนื่อย

ผมเลยอยากถามเพื่อนๆว่า ถ้าเป็นคุณ จะเลือกอะไร ที่ผมถามนี่คือไม่ได้กะเอาตามความคิดคนอื่นหรอกครับ แต่อยากรู้ความเห็นเฉยๆ

ระหว่างอยู่ที่เดิม กับไปที่ใหม่อะครับ

Grerkchai
10th May 2012, 20:33
ผมคงเลือกวิทย์คอมนะ ถึงแม้จะลำบากพ่อแม่ แต่ก็ลองคุยกับท่านดูครับ ว่าท่านส่งเรียนไหวมั้ย
ถ้าเราชอบ เราจะทำมันได้ดีนะ แล้วอีกอย่าง จบมางานที่จะทำมันไม่ได้ทำแค่ 4 ปีที่เรียนมา แต่ตลอดอยู่กับเราตลอด

ดีนะถ้าได้เรียนในสิ่งที่ชอบ

gsuhplyf
10th May 2012, 22:08
อืม...ถ้ามันไม่หนักมากสำหรับเรา มีเวลาลองหางานพิเศษทำอะไรครับ
อย่างน้อยๆถ้าเราหาตังค์กินข้าวได้วันละ 2-3 มื้อก็ OK นะะ
แต่สำหรับเศรษฐกิจอย่างปัจจุบัน ลำบากหน่อยครับ มาม่ายังจะขึ้นราคาเลย !

diawnaja
10th May 2012, 22:12
ลองคุยกับพ่อแม่ดูครับ ถ้าชอบ คอม ก็เรียนคอม ดีแล้วครับ

หางานทำเสริมก็ดีนะผมว่า หาเงินกินข้าว ช่วยแบ่งเบาภาระพ่อแม่

สู้ๆครับ จขกท

qwertyuuxx
13th October 2022, 19:35
ไม่รู้อะไรทำให้นึกถึง JokergameTH แล้วกลับมาดูกระทู้ที่ตัวเองเคยตั้งไว้
ผ่านไป 11 ปี ไวเหมือนโกหก แต่ผมแค่อยากจะมาตอบตัวเองเมื่อ 11 ปีที่แล้วว่า ***คิดถูกแล้วเว้ยที่ตัดสินใจเรียนสิ่งที่ชอบ
ทุกวันนี้มีงานดีๆทำ ได้ทำงานในสิ่งที่ตัวเองชอบและถนัด มีรายได้เข้ามาพัฒนาคุณภาพชีวิตให้ดีขึ้นจากเดิมอีกเยอะ

ขอบคุณตัวเองที่เลือกถูก และครอบครัวที่สนับสนุนการตัดสินใจ

Axlrose
14th October 2022, 13:50
นายได้เรียนที่ม.ไรรุ่นไร
เราอาจรุจักกันก้ได้นะ เราวัยเดียวกัน

joker
14th October 2022, 19:30
นานเน๊อะ 11 ปีแล้ว

qwertyuuxx
4th November 2022, 09:52
ผมเรียน มศว รหัส 55 ครับ