PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอปรึกษาหน่อยครับ

SleepZz
10th May 2012, 20:23
คือ ผมจะต่อม.4อะครับ มีคนแนะนำว่าให้ไปสายอาชีพเพราะอย่างผมถ้าเรียนจบม.6แล้ว ถ้าเอ็นไม่ติดคือจบเลย:sweat แล้วถ้าเกิดผมเอ็นปีนี้ไม่ติด จะสามารถเอ็นปีหน้าได้ปะครับ ??:stop แล้วถ้าผมจบม.6มานี่ จะทำงานอะไรได้บ้างเหรอครับ แล้วค่าเทอมของมหาลัยนี่เท่าไหร่เหรอครับ คืออีก3ปีพ่อผมเกษียณแล้วอะ ผมก้จบม.6 พอดี ผมกะจะทำงานเป้นค่าเทอมมหาลัยอะครับ มันประมาณเท่าไหร่เหรอครับ:sweat ใครรู้ก็ช่วยบอกหน่อยนะครับ ^^ :yes

mongkolzaaaa
10th May 2012, 20:31
อายุ พ่อคุณ พ่อผมม เท่ากัน อายุ ผมกับ คุณเท่ากัน :eek:

ผมต่อสาย วิทย์ นะ

แต่ผมคิดว่าต่อสาย อาชีพ หางานทำง่าย นะ เพราะ ตอนนี้ ขาดแรงงานเยอะอยู่

รอคนอื่น ตอบเหอะ

SleepZz
10th May 2012, 20:33
บริษัทพ่อผมเค้าเกษียณพนักงานตอนอายุ 50 อะ -0- ไวเกิ๊น

gsuhplyf
10th May 2012, 21:48
ถ้าคุณคิดว่า ม.6 เอนไม่ติดก็จบ สายอาชีพมันก็เหมือนกันแหละครับ มีโควต้ามีสอบแข่งขัน แต่เรื่อง Onet ผมไม่รู้นะว่าสอบเปล่าคือผมไม่ทัน
แต่เท่าที่รู้มาพวก GAT PAT สายอาชีพก็สอบได้ ผมเคยสอบในปีแรกๆ (เอาคะแนนยื่นได้ด้วยรุ่น ปี49 เพื่อนผมยื่นได้หลายคน )

แล้วคุณคิดว่าสายอาชีพมันมันไม่มีเอน แล้วอยู่เฉยๆมันจะมีที่เรียนหรอครับ มันก็ต้องไขว่คว้าหาโควต้า หรือสอบแข่งขันเหมือนกันพวกสายม.6นั่นแหละฮะ
รอบโควต้านี่ถ้าไม่เก่งจริง ตกเอาง่ายๆครับ ยิ่งมหาลัยดังๆเค้าจะรับนักเรียนโควต้าแล้วไปสอบหน้าห้องเอาอีกที แล้วมีสัมภาษณ์อีก สอบหน้าห้อง
นี่ก็คือสอบข้อเีขียน พูดง่ายๆก็คือ โควต้าสมัยก่อนได้แล้วเข้าเลย ส่วนสมัยนี้มันก็คือการเอายักษ์ชนยักษ์ ก็โควต้ามันพวกเก่งๆเกรดดีๆถึงจะได้
แล้วถ้าไปสอบแข่งขันกันหน้าห้องก็พวก เก่งๆต้องไปฆ่ากันเองครับ คิดดูโอกาสได้เยอะหรือเปล่า ซึ่งโควต้านะครับ ม.ดังๆเค้าจะไม่แบ่งแยกหรอก
สายตรงไปสอบแข่งกับสายอาชีพเลยครับ ฉะนั้นโควต้านี่สาย ม.6 หรือสายอาชีพ ก็สามารถขอได้ครับขอแค่เกรดและคะแนนที่เค้ากำหนดถึง
พวกจิตพิสัยอะไรพวกนี่แหละ

การสอบตรงก็ทั่วไปแหละครับ ม.6 สามารถสอบได้ สายอาชีพก็สอบได้ แต่ถ้าเป็น ราชมงคล จะเน้นพวกข้อสอบสายอาชีพซะส่วนใหญ่

ถ้าถามว่า จบม.6 ทำงานอะไรได้บ้าง ถ้าคิดจะจบแล้วทำงานเลย แนะนำสายอาชีพนะ เพราะระหว่างเด็ก ม.6 ที่มีแต่วิชาที่อยู่ในหัว
กับ ปวช.3 ที่มีวิชาอยู่ในหัว(แม้ไม่เท่า ม.6) แต่สามารถปฏิบัติงานได้ตามที่บริษัทหรือหน่วยงานต้องการ เพราะเค้าเน้นปฏิบัติ คิด
ดูเอาเองว่าเค้าจะเลือกใคร _________ แต่ถ้าจะทำงานหาตังค์ช่วงปิดเทอม วุฒิ ม.6 ก็ลองทำเซเว่น หรือพวก KFC ดูครับ งานอื่นๆ
ที่ต้องใช้วุฒิยื่นมันหาลำบากนะ ยกเว้นพวกงานในห้าง

ถ้าถามว่าค่าเทอมมหาลัยแพงมั้ย ขอบอกว่า แล้วแต่คุณจะเรียนรัฐหรือเอกชน และคุณเรียนคณะอะไร และคุณจะลงเทอมละกี่หน่วยกิต
เพราะแต่ละคณะค่าหน่วยกิตไม่เท่ากัน รวมทั้งค่าอุปกรณ์การเรียน...

ส่วนของผมประมาณ 12k ครับ ราชมงคลฯ ของรัฐ นะฮะ
อย่างของรุ่นพี่ผมเรียน คลอง6 วิดวะเครื่องกล ก็ประมาณ 16k ครับ

goozza
10th May 2012, 21:53
ผมเรียสายอาชีพอะ คอมพิวเตอร์ธุระกิจ ที่จริงไม่ได้จะเอาหรอก ว่าจะเอา เทคนิคคอมพิวเตอร์ เเต่ครูเค้าเเนะนำ ให้เอาคอมพิวเตอร์ธุระกิจ เพราะหางานง่ายกว่า จริงรึปล่าวผมไม่รู้เเต่ผมลงทะเบียนไปเเล้ว 555