PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : 10 เรื่อง(น่าเศร้า)ที่ฝรั่งเข้าใจเมืองไทยผิด !

sinnalio
11th May 2012, 09:18
10 เรื่อง(น่าเศร้า)ที่ฝรั่งเข้าใจเมืองไทยผิด !

ถ้า พูดถึงในระดับโลกแล้ว ประเทศไทยของเราเรียกได้ว่ามีชื่อเสียงพอสมควร โดยเฉพาะในด้านการท่องเที่ยว ^^ แต่ถึงอย่างนั้นก็เถอะ น้องๆ เชื่อมั้ยว่ายังมีชาวต่างชาติบางคนรู้จักชื่อประเทศไทยแต่กลับยังมีความเข้า ใจผิดๆ
เกี่ยวกับประเทศของเราอยู่ ว่าแต่มีเรื่อง อะไรบ้างนะที่ชาวต่างชาติเข้าใจเมืองไทยผิด ??? ขอบอกก่อนว่า ต้องทำใจก่อนอ่านด้วยล่ะ เพราะเลือดรักชาติอาจพุ่งพล่านได้ !!!

1. เข้าใจว่าประเทศไทยคือไต้หวัน
อัน นี้เป็นอะไรที่ได้ยินบ่อยมากกกก อาจจะเพราะว่าออกเสียงคล้ายๆ กัน (ไทยๆ ไต้ๆ) เลยเกิดเป็นความเข้าใจผิด ว่าประเทศไทยคือไต้หวัน (น่าน้อยใจมาก)
A : Where are you from?
B : Thailand.
A : Wowww ! so can you speak chinese fluently?
B : ……
เจอประโยคสนทนาแบบนี้ B คงอึ้งไปเลย ไทยแลนด์นะจ๊ะไม่ใช่ไต้หวัน แล้ว A มันจะว้าวววทำไมเนี่ย …

2. เข้าใจว่าคนไทยยังขี่ช้างไปไหนมาไหนกันอยู่

อย่าง ที่รู้ๆ ว่าช้างเป็นสัตว์ประจำบ้านเมืองของไทย ดังนั้นในพวกสารคดีต่างๆ มักจะนำเสนอถึงช้างบ่อยมากๆ ส่วนมากก็เป็นภาพควาญช้างตามต่างจังหวัด
ดังนั้นเมื่อชาวต่างชาติได้ดูสารคดีพวกนั้น ก็จะเหมารวมว่าคนไทยยังใช้ช้างเป็นพาหนะในการไปไหนมาไหนกันอยู่ และนอกจากช้างแล้ว บางคนยังคิดว่าขี่ม้าขี่หมูอีก (ไปกันใหญ่ละนะเนี่ย)
แต่พอมาถึงกรุงเทพฯ เห็นรถไฟฟ้า เห็นตึกสูงเสียดฟ้า ต่างก็อะเมซิ่งไทยแลนด์กันทุกราย หุหุ

3. เข้าใจว่าเมืองไทยเป็นเมืองขึ้นของประเทศตะวันตก
เพราะ เหล่าบรรดาประเทศเพื่อนบ้านของเราต่างก็เคยตกเป็นเมืองขึ้นของชาติ ตะวันตกมาก่อน เช่น ลาว เคยตกเป็นเมืองขึ้นของฝรั่งเศส มาเลเซีย เคยตกเป็นเมืองขึ้นของอังกฤษ
แต่ประเทศไทยกลับไม่เคยตกเป็นเมืองขึ้นของชาติตะวันตกเลย นับเป็นพระมหากรุณาธิคุณของพระมหากษัตริย์ไทยที่ได้ทรงใช้พระปรีชาสามารถใน การหาวิธีให้ประเทศของเรารอดพ้นจากการเป็นเมืองขึ้นของชาติอื่นค่ะ

4. เข้าใจว่าพัทยาและภูเก็ตคือทุกอย่างของประเทศไทย

ไม่ เชื่อก็ต้องเชื่อว่าชาวต่างชาติบางคนไม่รู้จักกรุงเทพมหานคร แต่กลับรู้จักภูเก็ตและพัทยาเป็นอย่างดีเพราะเป็นที่ท่องเที่ยวทางทะเลที่มี ชื่อเสียงมากๆ รวมถึงสถานที่เที่ยวกลางคืนที่ใครๆ ก็นิยมไป
เห็นได้จากชาวต่างชาติบางคนนิยมนั่งเครื่องบินบินตรงไปยังภูเก็ตเลย หรือไม่ก็พอลงเครื่องที่สนามบินสุวรรณภูมิปุ๊บ ก็บึ่งรถตรงไปพัทยาทันทีโดย ไม่แวะเข้ามาเที่ยวกรุงเทพฯ เลย (พลาดของดีซะแล้วเธอ)

5. เข้าใจว่าคนไทยจนมากๆๆๆ
ถ้า หากใครมีโอกาสได้เปิดดูพวกสารคดีวิถีชีวิตคนไทย จะเห็นได้เลยว่ามักจะนำเสนอชีวิตชาวบ้านในต่างจังหวัดที่ใช้ชีวิตกันค่อน ข้างลำบาก เช่น ข้ามเขาสามลูกไปหาบน้ำ พายเรือไปเก็บผักมาขาย
ดังนั้นทำให้ชาวต่างชาติดูแล้วเหมารวมอีกเช่นเคยว่าคนไทยนี่จนมากๆ ซึ่งความเชื่อข้อนี้อาจจะไม่ถูกนักแต่ก็ไม่ผิดไปซะทีเดียว เพราะยังไงประเทศไทยก็มีคนจนมากกว่าคนรวยอยู่แล้วล่ะเนาะ

6. เข้าใจว่าคนไทยนิยมใช้ไสยศาสตร์
ความ เชื่อนี้ก็มาจากพวกสารคดีวิถีชีวิตไทยอีกแล้วค่ะ เพราะเล่นนำเสนอแต่ภาพการ เข้าทรงเอย ผีปอบเอยรำผีฟ้าเอย จนทำให้ชาวต่างชาติเข้าใจว่าคนไทยนิยมเล่นของกัน ซึ่งถ้าพูดกันตรงๆ แบบไม่อ้อมค้อมก็คือ บาง
ทีเค้าก็มองเรา เหมือนที่พวกเราบางคนมองประเทศเขมรว่าชอบเล่นของ อะไรทำนองนั้นอ่ะค่ะ

7. เข้าใจว่าผู้หญิงสวยๆ เป็นกระเทยหรือแปลงเพศมาแล้ว
เป็น ผลพวงมาจากการที่ชาวต่างชาติเหล่านั้นได้ชมพวกโชว์ทิฟฟานี่ อัลคาซ่า หรืออะไรทั้งหลายแหล่ค่ะ ซึ่งแต่ละนางที่ขึ้นมาโชว์นั้นก็สวยทั้งเนียนซะเหลือเกิน สวยซะจนผู้หญิงแท้ๆ อย่างเราๆ อยากไปเกิดใหม่ = =”
เลยกลายเป็นเข้าใจว่าผู้หญิงไทยสวยๆ คือหญิงไม่แท้ซะอย่างนั้น

8. เข้าใจว่าผู้หญิงไทยเป็นผู้หญิงอย่างว่าทุกคน
คำว่า ‘ผู้หญิงอย่างว่า’ ใน ที่นี้คงไม่ต้องอธิบายกันนะคะ = =” ซึ่งอันนี้ก็คงจะโทษใครไม่ได้จริงๆ เพราะในมุมมองชาวต่างชาติบางคน ถ้าพูดถึงประเทศไทยปุ๊บ ความคิดที่แล่นเข้ามาก็คือเรื่องผู้หญิงอย่างว่านั่นเอง
เพราะมีผู้หญิงไทยบางคนเดินทางไปต่างประเทศเพื่อไปทำอาชีพอย่างว่านั่นแหละ ค่ะ เฮ้อ…. พี่เป้ เชื่อ เลยว่า น้องๆ ผู้หญิงที่เคยไปเมืองนอก แทบทุกคนจะต้องเคยเจอผู้ชายลามกๆ เข้ามาทำลวนลาม แล้วถามคำถามอะไรแนวๆ นี้แน่เลยใช่มั้ยคะ ?

9. เข้าใจว่าอาชีพผู้หญิงอย่างว่าเป็นอาชีพที่ถูกกฎหมายในเมืองไทย
ยัง ไม่จบกันกับเรื่องผู้หญิงอย่างว่า อันนี้ก็ต้องยอมรับกันอีกจริงๆ ว่า ชาวต่างชาติ(ผู้ชาย) บางคนที่มาเมืองไทยถือว่า ถ้ามาเมืองไทย แล้วต้องลองไปเที่ยวอย่างว่า (สรุปว่าอย่างว่านี่มันคืออะไรเนี่ย 555)
รวมถึงอาชีพผู้หญิงอย่างว่าก็สามารถหาได้ไม่ยาก ดังนั้นทำให้ชาวต่างชาติบางคนเข้าใจผิดคิดว่าอาชีพผู้หญิงอย่างว่าเป็นอาชีพ ที่ถูกกฏหมายนั่นเองค่ะ

10. เข้าใจว่าคนไทยชอบกินพวกของแปลก

ได้แก่ รถด่วน ตั๊กแตนทอด ด้วง แมงดาทอด และอื่นๆ แถมยังเข้าใจว่าคนไทยชอบกินกันสดๆ อีกต่างหาก 555+ ซึ่งอันนี้ก็อาจจะคล้ายๆ ที่เรามองว่าคนเกาหลีกินหมานั่นเองค่ะ คือเป็นแค่คนกลุ่มเล็กๆ ที่กินกัน แต่ก็โดนเหมารวมอีกเช่นเคย

[Really~Nuts]
11th May 2012, 09:23
เอ่อ เคยมีฝรั่งมันเอาชื่อเมืองหลวงประเทศเราไปล้อด้วยแหละ จากBangkok เป็น Bangcock(แปลว่า ตีค-ย:sweat)

CMG_Pee
11th May 2012, 09:24
บ้านผมอยู่พัทยาเห็นไอ ผู้หญิงอย่างว่าเพียบเลย

bigtahkl
11th May 2012, 09:24
ข้อ 6. มีมาตั้งแต่โบราณแล้วละครับ ฝรั่งจะกลัว ซะมากกว่า เพราะ คนไทยชอบใช้ป้องกันตนเอง เวลาไปรบ วิชาไสยศาสตร์ > ปัจจุบัน มีน้อยมาก คนมีวิชา หาตัวจับได้ยาก

asiazasd
11th May 2012, 09:26
เฮ้อ เมืองไทย เมืองเรา ไม่น่าเลย ทำไมเขาคิดกันอย่างนี้ฟ่ะ

sinnalio
11th May 2012, 09:27
ออนกันตั้งเเต่เช้าเลยนะครับ

sinnalio
11th May 2012, 09:29
;1115679']เอ่อ เคยมีฝรั่งมันเอาชื่อเมืองหลวงประเทศเราไปล้อด้วยแหละ จากBangkok เป็น Bangcock(แปลว่า ตีค-ย:sweat) อันนี้ผมโครตรับไม่ได้เลยอ่ะครับ ลองเอาชื่อเมืองหลวงเขามาล้อมั้งสิ เขาจะคิดยังไง

ForuS+
11th May 2012, 09:34
ก็ดันสื่อไปแต่เรื่องแบบนั้น คนเค้าไม่เคยมาจะเข้าใจผิดก็ไม่แปลก :sweat

sinnalio
11th May 2012, 09:42
ก็ดันสื่อไปแต่เรื่องแบบนั้น คนเค้าไม่เคยมาจะเข้าใจผิดก็ไม่แปลก :sweat
จะไปว่าเค้าก็็ไม่ได้ เรียกว่าไม่รู้ย่อมไม่ผิดดีกว่า อย่างว่าล่ะเค้าก็ขนเงินเข้ามาประเทศเราเนาะทำไงได้ อิอิ :yes

sydyon
11th May 2012, 09:49
ข้อ 8

พวกชอบจับฝรั่งรวยๆ มีเยอะแยะ ^^ อย่างที่เห็นๆในบ้านเรานั่นแหละครับ

นี่ก็คือส่วนหนึ่ง

sinnalio
11th May 2012, 09:51
ข้อ 8

พวกชอบจับฝรั่งรวยๆ มีเยอะแยะ ^^ อย่างที่เห็นๆในบ้านเรานั่นแหละครับ

นี่ก็คือส่วนหนึ่ง อยากรวยไว ต้อง ปล้นธนาคาร ถูกลอตเตอรี่ เเละมี ผัวฝรั่ง จิงมั้ยคับ คุณ sydyon ฮ่าๆๆ

xxxaaa14
11th May 2012, 09:57
http://www.youtube.com/watch?v=HPOH2CKSa_g&feature=related
จัดไปตามเพลงนี้เลยครับ

LAZT
11th May 2012, 12:03
บางคนอาจจะยังไม่รู้จักประเทศเราเลย

หนุ่มหน้าหวาน
11th May 2012, 17:10
3. เข้าใจว่าเมืองไทยเป็นเมืองขึ้นของประเทศตะวันตก
เพราะ เหล่าบรรดาประเทศเพื่อนบ้านของเราต่างก็เคยตกเป็นเมืองขึ้นของชาติ ตะวันตกมาก่อน เช่น ลาว เคยตกเป็นเมืองขึ้นของฝรั่งเศส มาเลเซีย เคยตกเป็นเมืองขึ้นของอังกฤษ
แต่ประเทศไทยกลับไม่เคยตกเป็นเมืองขึ้นของชาติตะวันตกเลย นับเป็นพระมหากรุณาธิคุณของพระมหากษัตริย์ไทยที่ได้ทรงใช้พระปรีชาสามารถใน การหาวิธีให้ประเทศของเรารอดพ้นจากการเป็นเมืองขึ้นของชาติอื่นค่ะ

คือว่าตกเป็นเมืองขึ้นมันน่าอับอายมากหรอ ดูอินเดียดิ ได้รับอะไรหลายอย่างจากอังกฤษดีจะตาย ประเทศไทยน่าจะตกเป็นเมืองขึ้นมั้งนะ

salforis
11th May 2012, 17:17

คือว่าตกเป็นเมืองขึ้นมันน่าอับอายมากหรอ ดูอินเดียดิ ได้รับอะไรหลายอย่างจากอังกฤษดีจะตาย ประเทศไทยน่าจะตกเป็นเมืองขึ้นมั้งนะ

อื้อๆที่คนไทยพูดภาษาอังกฤษไม่ค่อยได้(ถึงไม่ได้เลย)ก็เพราะอย่างงี้แหละครับ พวก พม่า หรือ เขมร มันพูดภาษาอังกฤษกันเป้นไฟเลยนะครับแล้วก้รับอะไรมาหลายอย่างด้วย
+ กับการที่เป็นเมืองขึ้นทำให้มี อเมริกาหนุนหลังอยู่ถ้ารบกัยจริงๆ ผมว่าไทยอาจจะแพ้ก็ได้แล้วตอนที่เสียกรุง นี่ถ้าดูตามหลักเหตุและผลเราก็คือ ตกเป็นเมืองขึ้นนะครับ
แต่คนไทยก็เป็นงี้แหละ บอกว่าแค่แป๊ปเดียวไม่ถือว่าตกเป็นเมืองขึ้น ครูประวัติศาสที่ผมเคยเรียนยองว่าบางทีถ้าไม่มีเรื่องเมืองขึ้นนี่ "ประเทศไทยอาจจะไม่มีอะไรให้ภูมิใจเลยก็ได้"

sinnalio
11th May 2012, 18:52

การตกเป็นเมืองขึ้นของประเทศอื่นแสดงถึงความไร้ประสิทธิภาพในหลายๆเรื่อง เเล้วเป็นเรื่องที่น่าอ่ายสุดๆ คุณลองให้ เขมร พม่า ปกครอง ไทยดูสิครับ คุณจะคิดอย่างไง โดนสูบทรัพกรธรรมชาติ ถูกเอาเปรียบ ก็ทำอะไรไม่ได้ ลองไปคิดดูนะครับ

neverdia
11th May 2012, 19:14

ตกเป็นเมืองขึ้นแล้วดี? คิดดีแล้วหรอครับ

PEEIII
11th May 2012, 19:39
สรุปเค้ามองเรานี่ ล้าหลังมาก

giarttiwutza
11th May 2012, 19:42
= = เค้าเหมารวมหมดเลยหรอนั้น :confused:

Phillip Chbeeb
11th May 2012, 19:52
ฝรั่งเขายังยังคิดว่า พัทยา เป็นเมืองหลวงของประเทศไทย - -"

derkswat
11th May 2012, 20:30
http://www.youtube.com/watch?v=RwspYc3NEBE

dojo123753951
11th May 2012, 22:08

ที่ไม่ตกเป็นเมืองขึ้นเพราะฝรั่งเศสกับอังกฤษใช้ไทยเป็นรัฐกันชนครับ..ถ้าจะเอาจริงๆก็ได้อยู่แล้วครับ

BoonTew
12th May 2012, 01:50
อยากรู้ว่าฝรั่งคิดยังไงกับเมืองไทย ดูแฮงโอเวอร์2 เลยครับ เมืองไทยเสื่อมได้อีก

GUBOSS
12th May 2012, 02:00
อยากรู้ว่าฝรั่งคิดยังไงกับเมืองไทย ดูแฮงโอเวอร์2 เลยครับ เมืองไทยเสื่อมได้อีก

โคตรเสื่อมเลยหละครับ ดูหนังมันทำสิเอาพระไปเล่น

Facebook
12th May 2012, 05:00
ฝรั่งชอบเถียงครับบางคน ไม่รู้จักประเทศไทยดียังจะเถียงคนไทย จากคนที่ผมประทับใจกลายเป็นคนที่ผมเกลียด เจอมากับตัวไม่นานมานี้

@TaNgTaI@
18th May 2012, 14:32
คนต่างชาติเค้ายังว่าไข่เยี่ยวม้าน่าเกลียดเลยครับ

kommy125
14th January 2013, 17:32
เจ็บ ๆ แสบ ๆ คัน ๆ ไป

wormydoc
16th January 2013, 20:58
ก็เข้าใจถูกเกือบทั้งหมดแล้วนี่นา

oDarknighTo
8th May 2013, 18:21

คุณรุ้มั้ยการตกเป็นเมืองขึ้นไม่ใช่มีแต่ข้อดีนะครับ ดูอย่างที่ญี่ปุ่นบุกไทยสมัยก่อน มีการใช้แรงงานไทยเป็นทาส ข่มขู่ ข่มขืนหญิงไทยโดยไม่มีความผิด ริบทรัพย์สิน ข่มเหง รังแกสารพัด

หากคุณศึกษามากพอ การเป็นเมืองขึ้นนั้นเป็นอะไรที่่เค้าไม่คิดจะทำกันหรอก หากเราจะปกป้องประเทศเราได้

bct4alive
8th May 2013, 20:05
ที่เคยเรียนมาเห็นบอก ไทยยอมเสียดินแดนบางส่วน เพื่อไม่ให้เป็นเมืองขึ้น ความจริงประเทศเราใหญ่กว่านี้ แต่ตอนนี้เป็นของ พม่า เขมรไปแล้ว เท่าที่จำได้นะคับ

bct4alive
8th May 2013, 20:11
ผมว่าฟังดูแล้วมันองอาจดีนะคับ ลองคิดดูมีอาจารย์ 1 คน กับนักเรียนแต่ละชาติในอาเซี่ยน อาจารย์ถาม นักเรียนประเทศของใครเคยเป็นเมืองขึ้นของยุโรปบ้าง นักเรียนชาติอื่นๆต่างยกมือ ผมคับ ผมคับ แต่มีนักเรียนไทยยกมือ ผมไม่เคยคับ ผมว่ามันดูเจ๋งดีนะ หรือผมเว่อไป 555+

taeyeon
8th May 2013, 20:25
ทำไมถึงคิดอย่างงี้น่ะ ฝรั่ง

FadeHeart
10th May 2013, 18:52
ไม่ต่างกับคนไทยมองบางประเทศ

ก็อบทุกอย่าง ของก็อบ-จีน / แต่งตัวแปลกๆ กางเกงขาสั้นเหลือจ๋าไปห้าง-ลาว / หนังโป๊ -ญี่ปุ่น

The Undashing
11th May 2013, 14:14
http://www.youtube.com/watch?v=2hclDjzo1xc&feature=endscreen

- -

Boomsk
11th May 2013, 14:24
มันไม่ใช่ฝรั่งทุกคนที่เข้าใจแบบนั้นหรอกครับ -..- จะตื่นเต้นกันทำไมมันก็แค่ส่วนน้อย

ไอที่เห็นชัด ๆ ก็ ไม่รู้จักประเทศไทย คิดว่าคนไทยเลี้ยงช้างกันทุกคน คิดว่าไทยคือไต้หวัน แค่นี้จริง ๆ ที่เด็กแลกเปลี่ยนส่วนใหญ่เคยเจอ บางคนอาจเจอเยอะกว่านี้ก็แล้วแต่ที่