PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : Blizzard เปิดช่องทางซื้อ-ขายไอเท็มด้วยเงินจริงใน Diablo III

~!-!eRo~
11th May 2012, 14:38

Jay Wilson ผู้กำกับ Diablo III เผยว่าจะมีระบบ Auction house ให้ทุกคนสามารถซื้อ-ขายไอเท็มทุกอย่างในเกมด้วยเงินจริง เพราะจากประสบการณ์ในภาคที่แล้ว Diablo II ผู้เล่นมีพฤติกรรมในการใช้เงินจริงซื้อไอเท็ม แต่เป็นการตกลงกันเองข้างนอกเกม เขาอยากให้ทุกอย่างอยู่ในการควบคุมจึงได้สร้างระบบนี้ขึ้นมาใน Diablo III

"มีจำนวนผู้เล่นเยอะมากที่ใช้เงินจริงซื้อขายไอเท็ม แต่ปัญหาคือมีจำนวนไม่น้อยเช่นกันที่โดนโกง ขนาดเพื่อนผมยังโดนเลย ผมเลยมองว่าเราควรจริงจังกับเรื่องนี้เสียที" Wilson กล่าว "ระบบ Auction house จะเป็นตัวช่วยให้เราดูแลเรื่องนี้ง่ายขึ้น เราสามารถสอดส่องดูแลได้หมดว่าใครขายอะไร เป็นเงินเท่าไหร่ และที่สำคัญมีการโกงเกิดขึ้นหรือไม่ เป็นการเพิ่มความมั่นใจให้ผู้ซื้อในระดับหนึ่งเลยทีเดียว"

Wilsonกล่าวว่า ถึงแม้ระบบนี้จะช่วยให้การซื้อขายเรียบร้อยมากขึ้น แต่ก็ยังมีข้อเสียซึ่งอาจกระทบความสมดุลในเกมได้ในที่สุด "มันมีข้อเสียอยู่แล้วล่ะ ใครๆก็อยากได้ไอเท็มเจ๋งๆในเกม ในเมื่อมันขายได้ ทุกคนก็จะมุ่งผลิตแต่ไอเท็มตัวนั้นมาขายจนแทบไม่ได้สนใจการเล่นเกมเลย แต่ถ้าไม่มีไอเท็มน่าสนใจคนก็ไม่อยากซื้อหรอกจริงมั๊ย ไม่ต้องเป็นห่วงหรอก ไอเท็มดีๆคงไม่ได้ทำกันได้ง่ายๆ" Wilson กล่าว

เขายังบอกอีกว่า Blizzard มีแผนที่จะพัฒนาคอนเทนต์ต่างๆหลังจากเกมออกวางขายไปแล้ว แต่จะเป็นอะไรนั้น เขายังไม่ขอพูดถึงตอนนี้

ที่มา http://www.gconsole.com

seagamer
11th May 2012, 14:39
นะ...นะ...นี้ มัน เถ้าแก่น้อยนี้

AUSTIN
11th May 2012, 14:45
ได้เวลารวยทางลัด!!!

(หรือจนหนักกว่าเดิมหว่า -*- )

PEEIII
11th May 2012, 14:51
No!!!!!!!!!...

natchakrit0
11th May 2012, 15:22
ค้าอาวุธ ผิดกฎหมายนะครับ :o

thewarriorone
11th May 2012, 15:26
ขยันหน่อยรวยเเน่

Raptors
11th May 2012, 16:21
คงจะรวยยากหน่อยนะครับ เพราะBlizzard เค้าจะหัก15% จากราคาของที่ขายได้ ไหนจะโดนหักค่าPaypal อีก

DkTaP82
11th May 2012, 16:24
เวรกรรม.. ไม่ต้องไปทำหากินที่ไหนละ ทำให้เกมส์เนี่ยะแหละ!!! เง้อ..

babymaster
11th May 2012, 16:44
แผ่นก็แพงโคตรแล้ว ยังให้เกมเมอร์ดูดเงินกันอีก

duchyzaza
11th May 2012, 16:48
หมด ความเป็น Diablo ตั้งเเต่ - - มันต้องเชื่อมต่อผ่านเน็ต ละ

เเต่ เกมส์ ทำเป็นอาชีพได้นะครับ บอกตรงๆ เช่น เราได้ของโครตเเรร์ มาตั้งขาย 3000 บาท หรือให้เขาเเย่งประมูล ลองนึกดูว่า เราได้เท่าไหร่เเล้ว เหอะๆ

dewgtr
11th May 2012, 19:57
ถ้าผมเล่น คงไม่เติมตังอะ

AjajaKidz
11th May 2012, 22:14
เห็นว่าขายของในเกมได้นี่ละ พรีไปเรียบร้อยแล้ว เผื่อฟลุ๊คได้ของขายถอนทุนคืน 5555 ซื้อทาง battle.net เลย 90 SGD

หมด ความเป็น Diablo ตั้งเเต่ - - มันต้องเชื่อมต่อผ่านเน็ต ละ

เเต่ เกมส์ ทำเป็นอาชีพได้นะครับ บอกตรงๆ เช่น เราได้ของโครตเเรร์ มาตั้งขาย 3000 บาท หรือให้เขาเเย่งประมูล ลองนึกดูว่า เราได้เท่าไหร่เเล้ว เหอะๆ

เชื่อมเพื่อเซฟหรอกมั่งคับ ถ้าเล่นลุยคนเดียวไม่แลคเลย แต่ถ้าลุยแบบ4คนอาจแลคบ้างแล้วแต่โซน จากที่ลองในเบต้า

yuttipron
11th May 2012, 22:21
หาตังซื้อ670พอดีเอาทางนี้ดีมั๊ยเนี้ย

melano
12th May 2012, 02:55
ดูๆเหมือนจะหักเยอะนะครับ แต่จริงๆก็ไม่เยอะเท่าไหร่หรอกครับ สมมุติดาบเล่มนึง ขายได้ 1000 หักไป 15 % - 1.00 เหรียญ = 849 ส่วน paypal หัก อีกไม่เกิน 4 % จากตรงนี้ (ไม่แน่ใจว่าเท่าไหร่ เป๊ะๆนะครับ )

ถามว่า ของที่คุณหาได้จากเกม มันมีต้นทุนอะไร? นอกจากค่าไฟ + ค่าเน็ต ขายชิ้นนึง ได้เงิน เท่าไหร่ คุ้มซะยิ่งกว่าคุ้ม

แล้วไอ้ที่หัก 15 % นั่นน่ะ คนขายตั้งราคาของ + ไปให้คนซื้อจ่ายยังได้เลยครับ 55+