PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามเรื่องโปรแกรม IDM หน่อยคับๆ

thesitty002
12th May 2012, 19:11
คือผมลง IDM ไว้ไดร้C แต่ในIDM ผมตั้งค่าให้มันเอาไฟล์ที่โหลดมาได้ลงในไดร้ G ของผม แต่รุ้สึกว่าเวลาโหลด มันจะเอาไฟล์ลงไดร้Cก่อนเหมือนว่า ผ่าน C แล้วมาลง G
และถ้าผมลงโปรแกรมIDMไว้ไดร้ G เลยมันจะ เร็วกว่าเดิมใช่ปะ เพราะไม่ต้องผ่านไดร้ C

HOLOGRAM
12th May 2012, 19:15
มันไม่เกี่ยวไม่ใช่เหรอ (รึปล่าวไม่แน่ใจ) แต่ผมว่าไม่น่าจะเกี่ยวนะ เพราะเวลาเราทำอะไร ทุกอย่างจะลงอยู่ที่ C หมดครับ Drive อื่นไม่เกี่ยวเลย เข้าเว็บก็ลงที่ C ขยะก็ลงที่ C ฉะนั้น ทำ Drive C ให้ว่างไว้จะดีกว่า ผิดพลาดขอโทษ

sakolsak
12th May 2012, 19:23
IDM มันสามารถตั้งได้นี่นา ว่าจะเซฟไฟล์ไว้ที่ไหน

คุณลองเปลี่ยนที่ดูครับ

thesitty002
12th May 2012, 19:36
เข้าใจครับว่าตั้งที่เซฤได้ แต่ว่าเวลาเซฟ มันเซฟผ่านไดร้ C ก่อน มาไดร้ที่เราเลือก

sakolsak
12th May 2012, 19:44
เข้าใจครับว่าตั้งที่เซฤได้ แต่ว่าเวลาเซฟ มันเซฟผ่านไดร้ C ก่อน มาไดร้ที่เราเลือก
ผมอยากได้ภาพอ่ะครับ คือผมเข้าใจยาก รบกวนด้วยนะครับ

ส่วนมากผมจะเซ็ตไว้ที่ Desktop เวลาโหลดเสร็จก็จะไปลงที่ Desktop เลย
ถ้าไฟล์ใหญ่ๆ จะมีการรวบรวมไฟล์

naibadboy2011
12th May 2012, 19:47
ประมาณว่ามันจะโหลดลงไดรฟ์ C ก่อน แล้วพอมันโหลดเสร็จมันถึงจะย้ายไปลงไดรฟ์ G ไช่มั้ยครับ

thesitty002
12th May 2012, 20:01
ประมาณว่ามันจะโหลดลงไดรฟ์ C ก่อน แล้วพอมันโหลดเสร็จมันถึงจะย้ายไปลงไดรฟ์ G ไช่มั้ยครับ

ใช่เลยครับ

คือว่า ผมจะคร่าวๆ และกัน เสอมมุด เราโหลดไฟล 3mb แต่ในIDM เราตั้งไว้ให้มันลงในไดร้G แล้วพอเราโหลดเสด ไฟล์3mb ที่เราโหลดอะมันจะผ่านไดร้Cก่อน แล้วมันจะลงไดร้Gทีหลัง
แต่ประเด็นคือ ถ้าผม ลงIDMไว้ไดร้Gเลย มันจะไม่ผ่านไดร้Cช่ายป่าว

redfoottttt
12th May 2012, 20:07
ใช่เลยครับ

คือว่า ผมจะคร่าวๆ และกัน เสอมมุด เราโหลดไฟล 3mb แต่ในIDM เราตั้งไว้ให้มันลงในไดร้G แล้วพอเราโหลดเสด ไฟล์3mb ที่เราโหลดอะมันจะผ่านไดร้Cก่อน แล้วมันจะลงไดร้Gทีหลัง
แต่ประเด็นคือ ถ้าผม ลงIDMไว้ไดร้Gเลย มันจะไม่ผ่านไดร้Cช่ายป่าว

คุณท่าจะเข้าใจผิดไปใหญ่แล้วครับ ขั้นตอนสุดท้ายที่ IDM ทำหลังจากโหลดไฟล์เสร็จคือ การรวมไฟล์ครับ ยิ่งไฟล์ใหญ่ก็ใช้เวลารวมนานมากขึ้น

ขณะโหลดไฟล์ IDM จะโหลดแบบแบ่งไฟล์เพื่อให้การ ดาวน์โหลดทำได้ราบรื่นและเร็วขึ้นหลายเท่า (ที่เราเข้าใจกันว่า กี่ท่อๆ นั่นแหละ)

ขั้นตอนที่ท้ายที่คุณเข้าใจว่ามันจะผ่านไดร้ C ก่อน นั่นเป็นการรวมไฟล์ซึ่งเป็นหนึ่งในกระบวนการของ IDM นั่นเองครับผม

thesitty002
12th May 2012, 20:48
โอเค ๆ++5444546

12th May 2012, 20:53
คุณท่าจะเข้าใจผิดไปใหญ่แล้วครับ ขั้นตอนสุดท้ายที่ IDM ทำหลังจากโหลดไฟล์เสร็จคือ การรวมไฟล์ครับ ยิ่งไฟล์ใหญ่ก็ใช้เวลารวมนานมากขึ้น

ขณะโหลดไฟล์ IDM จะโหลดแบบแบ่งไฟล์เพื่อให้การ ดาวน์โหลดทำได้ราบรื่นและเร็วขึ้นหลายเท่า (ที่เราเข้าใจกันว่า กี่ท่อๆ นั่นแหละ)

ขั้นตอนที่ท้ายที่คุณเข้าใจว่ามันจะผ่านไดร้ C ก่อน นั่นเป็นการรวมไฟล์ซึ่งเป็นหนึ่งในกระบวนการของ IDM นั่นเองครับผม
ตามนี้ครับ เพราะมันจะทำการเก็บไฟล์ไว้ใน cache ของระบบก่อน พอโหลดเสร็จมันถึงจะรวมไฟล์อีกทีครับ หรือไม่ก็เปลี่ยนไปใช้โปรแกรม orbit ครับ เพราะโปรแกรมนี้มันไม่มีการ cache ไฟล์ไว้ โหลดเสร็จแล้วใช้ได้เลย ไม่ต้องรอรวมไฟล์เหมือน idm

sakolsak
12th May 2012, 20:54
IDM มีข้อเสียตรงที่โหลดไฟล์ใหญ่ๆ นี่ล่ะ ยิ่งตอนรวบรวมนะ โห อารมณ์เสีย (สำหรับผมนะ)

Icescorpio
12th May 2012, 21:02

ตรงที่ผมขีดเส้นใต้ไว้ คูณได้ตั้งไว้ไปที่ไดร์ G หรือยังครับ

spykesDR.
12th May 2012, 21:04
ผมพอจะเข้าใจที่ จขกท. ถามนะครับ อธิบายง่ายๆเลย ที่ จขกท. ถามหมายถึงโฟล์เดอร์เก็บไฟล์ชั่วคราวใช่ไหมครับ พอโหลดเส็รจเดี๋ยวมันก็จะโดนลบไปเองละครับ

http://image.ohozaa.com/i/e8f/hNb6VP.JPG (http://image.ohozaa.com/view2/w4rgJCPRW7xx3toA)

12th May 2012, 21:16
ถึงจะเปลี่ยน โฟลเดอร์ชั่วคราว เป็นไดรฟ์ G ยังไงมันก็ต้องรวมไฟล์ตอนสุดท้ายอยู่ดีแหละครับ