PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : [สงสัย?]เด็กอายุไม่เกิน 16 ฆ่าบุพการีของตนเอง มีความผิดมั้ย?

waterc4t
12th May 2012, 20:43
ผมอ่านเจอใน blog ๆ นึง ว่าการฆ่าบุพการีตนเองผิกฏหมาย - รับโทษประหารชีวิต ปมอ. มาตรา 289
หรือการฆ่าผู้อื่นก็ทำนองเดียวกัน
แต่ถ้าเด็กมันทำผิด จะได้รับการประหารชีวิต(ประหารชีวิตเลยหรือ?)

ผมสงสัย เท่าที่อ่านมา เด็กทำอะไรผิด ก็จะได้รับการลดหย่อนโทษลง
แล้วเด็กมันต้องมีอายุเท่าไรจึงจะพ้นในสถานะนั้น ที่่จะได้รับโทษแบบเต็มๆตามกฏหมาย ที่ไม่ใช่เด็ก
อายุเกิน 18 หรือ 20? หรือนับตั้งแต่ทำบัตรประชาชน

แต่ผมเห็นเด็กแว๊นซ์ที่ไปยิงคนอื่นตายกลับไม่โดนประหารชีวิต(ซะงั้น)ทั้งๆที่มันก็โตๆกันแล้ว แต่โดนอย่างอื่นแทน และก็ประกันตัวได้

__ (เข้าประเด็นๆ)
แล้วถ้าเกิดสมมุติมีเด็กอายุ 16 ฆ่าคนๆนึง จะได้รับโทษ และความผิดตามกฏหมายอย่างไรบ้าง?

ultimatezpro
12th May 2012, 20:45
ผมไม่รู้นะ แต่ฟังกฎหมายที่เขามาอบรม เขาบอกว่า ไม่ถึงตายอะครับ ได้รับหย่อนโทษเหมือนกัน รอท่านต่อไป

sakolsak
12th May 2012, 20:50
เขาอาจจะส่งไปอยู่โรงพยาบาลบ้า อาจจะเป็นไปได้

รอท่านต่อไปอีกคน

DkTaP82
12th May 2012, 20:53
รู้แต่..ห้ามมรรคผล ห้ามนิพาน การฆ่าบุพการีของตนเองนั้นเป็นกรรมหนัก...อิอิ

Arbadius'z
12th May 2012, 20:57
ในกฏหมาย กรณีเยาวชน

คำว่า เยาวชน คืออายุไม่เกิน20ปี ที่สำคัญผิดทุกข้อ(คือมีความผิดแต่ไม่ต้องรับโทษก็มีนะ:o)

ข้อที่1 อายุไม่เกิน7ปี มีความผิด แต่ยกเว้นโทษ (ใครจะสร้างคดีก็ได้นะตอนนี้:o)

ข้อที่2 อายุ7ปี แต่ไม่ถึง 14ปี มีความผิดหมด แต่ยกเว้นโทษ หรือได้รับการตักเตือนหรือส่งไปสถานอบรม(บ้านเมตตา)

ข้อที่3 อายุ14ปี แต่ไม่ถึง 17ปี มีความผิดลดโทษครึ่่งหนึ่งหรือวิธีสำหรับเด็ก

ข้อที่4 อายุ17ปี แต่ไม่ถึง 20ปี มีความผิดด้านกฏหมายแต่ลดโทษได้ครึ่งหนึ่งหรือ 1/3(1ส่วน3) หรือไม่ลดก็ได้แล้วแต่ศาล (อันนี้ผมเขียนจากในสมุดจดงานที่เรียนจริงๆมีใบนะแต่หายไปละตอนเรียนจำได้)

แค่นี้แหละมั้งอาจาร์ยผมสอนมาแบบนี้อาจมีมากกว่านี้ด้วยมั้งหรือผมจดผิด:o แต่ในสมุดจดผมมีแบบนี้

ท่าข้อมูลผิดขออภัยนี้เป็นความรู้ที่ผมได้มาจากอาจาร์ยอีกต่อหนึ่งครับ

O'z NEWBIE IN THE H.H.
ท่านถามแบบนี้รึว่าท่านฆ่าบุพการีของท่านเอง :o ล้อเล่นนะ อย่าเครียด :p

pakaannka
อายุเท่าไรก็ผิดครับๆ

UkuleleAlone
12th May 2012, 20:58
เองจะฆ่าใครหรือ!!!!!!! ????

sanookun
12th May 2012, 20:58
เข้าสถานสงเคราะห์ มีประวัติ ทำงานทำการไม่ได้ เสียอนาคต เสียชื่อเสียง มีคดีติดตัว รับราชการไม่ได้

chavalit1997
12th May 2012, 21:00
มันถึงไม่เข็ดหลาบสะทีไง

sakolsak
12th May 2012, 21:00
กฏหมายอาจทำไม่ได้ แต่กฏแห่งกรรมเลี่ยงไม่ได้

หนุ่มหน้าหวาน
12th May 2012, 21:41
เข้าสถานสงเคราะห์ มีประวัติ ทำงานทำการไม่ได้ เสียอนาคต เสียชื่อเสียง มีคดีติดตัว รับราชการไม่ได้

อันนี้น่าจะเห็นผลมากที่สุด

gonegag
12th May 2012, 21:49
ผมไม่รู้หรอกครับว่าผิด กฏหมายอะไรมั้งยังไง แต่ที่รู้ๆคือมัน คือจิตสำนึกครับถ้าทำได้ลงก็ไม่ใช่คนแล้ว ครับ ตามนี้

romar1
12th May 2012, 21:59
อย่าแม่แต่ จะคิด !!

LAZT
12th May 2012, 22:35
เข้ามาสืบจ่ะ

CMG_Pee
12th May 2012, 22:37
ผิดตั้งแต่คิดจะทำแล้วครับ

SuperAArm
12th May 2012, 22:39
แถวบ้านผม วัยรุ่นยิงกัน เข้าคุก ประกัน แค่เนี้ยะ ง่าย ๆ

Lost Seraph
12th May 2012, 22:40
ฆ่าใครก็ได้รับโทษเท่ากันครับ ไม่เกี่ยวว่าเป็นบุพการีหรือคนที่เกี่ยวข้อง
ส่วนโทษที่ได้รับก็ต่างไปตามอายุครับ

ลูกกุยแมน
12th May 2012, 22:41
รู้แต่ทางพระพุทธ ถ้าทางนี้ก็จะบาปมาก ห้ามมรรคผลนิพพาน ถ้าทางกฏหมายก็ได้รับบทลงโทษที่หย่อนกว่าข้อกฏหมายที่กำหนดไว้

thotsawat555
12th May 2012, 22:44
ในกฏหมาย กรณีเยาวชน

คำว่า เยาวชน คืออายุไม่เกิน20ปี ที่สำคัญผิดทุกข้อ(คือมีความผิดแต่ไม่ต้องรับโทษก็มีนะ:o)

ข้อที่1 อายุไม่เกิน7ปี มีความผิด แต่ยกเว้นโทษ (ใครจะสร้างคดีก็ได้นะตอนนี้:o)

ข้อที่2 อายุ7ปี แต่ไม่ถึง 14ปี มีความผิดหมด แต่ยกเว้นโทษ หรือได้รับการตักเตือนหรือส่งไปสถานอบรม(บ้านเมตตา)

ข้อที่3 อายุ14ปี แต่ไม่ถึง 17ปี มีความผิดลดโทษครึ่่งหนึ่งหรือวิธีสำหรับเด็ก

ข้อที่4 อายุ17ปี แต่ไม่ถึง 20ปี มีความผิดด้านกฏหมายแต่ลดโทษได้ครึ่งหนึ่งหรือ 1/3(1ส่วน3) หรือไม่ลดก็ได้แล้วแต่ศาล (อันนี้ผมเขียนจากในสมุดจดงานที่เรียนจริงๆมีใบนะแต่หายไปละตอนเรียนจำได้)

แค่นี้แหละมั้งอาจาร์ยผมสอนมาแบบนี้อาจมีมากกว่านี้ด้วยมั้งหรือผมจดผิด:o แต่ในสมุดจดผมมีแบบนี้

ท่าข้อมูลผิดขออภัยนี้เป็นความรู้ที่ผมได้มาจากอาจาร์ยอีกต่อหนึ่งครับ

ที่ญี่ปุ่นถ้าอายุไม่เกิน 14ปี ทำอะไรก็ไม่มีความผิด
อย่างในหนังเรื่อง Confessions (ลอไปหาดูได้ ต้องตั้งใจดูหน่อย ไม่นั้นไม่รู้เรื่อง)

natthadith7300
12th May 2012, 22:58
ไม่ทราบว่าคุณเล่นอะไรอ่ะครับ น้องผมเป็นโรคหัวใจมาเปิดดูมู้นี้ตอนนี้ ส่ง ร.พ. ไปแล้วครับ พ่อแม่รีบหามไปเมื่อครู่ใหญ่ๆ คือตอนที่เค้าล้มจากเก้าอี้พวกผ­มตกใจ พอส่ง ร.พ.ไป มาเห็นหน้าคอมที่ก่อนหน้านี้น้อ­งเล่นอยู่ดีๆ ในหน้าคอมเปิด มู้ที่คุณเอามาลงค้างไว้ อยากบอกว่าจะเล่นอะไรคิดถึงคนอื­่นด้วยนะครับไม่ใช่จะเอาแต่สนุก ตอนนี้น้องผมเพิ่งไปร.พ. กะพ่อและแม่ ไม่เป็นอันต้องทำงานพอดีทำอะไรค­ิดหน้าคิดหลังก่อนนะ และจำไว้เป็นอุทาหรณ์เลย
ถ้าร้องผมเป็นอะไรไปผมไม่ยอมแน่­ๆ
พี่ชาย

สะั่งดเใใดเใวมมส่ืราื5555+

อย่าทำอะไรผมเลย:help

sakolsak
12th May 2012, 23:37
ไม่ทราบว่าคุณเล่นอะไรอ่ะครับ น้องผมเป็นโรคหัวใจมาเปิดดูมู้นี้ตอนนี้ ส่ง ร.พ. ไปแล้วครับ พ่อแม่รีบหามไปเมื่อครู่ใหญ่ๆ คือตอนที่เค้าล้มจากเก้าอี้พวกผ­มตกใจ พอส่ง ร.พ.ไป มาเห็นหน้าคอมที่ก่อนหน้านี้น้อ­งเล่นอยู่ดีๆ ในหน้าคอมเปิด มู้ที่คุณเอามาลงค้างไว้ อยากบอกว่าจะเล่นอะไรคิดถึงคนอื­่นด้วยนะครับไม่ใช่จะเอาแต่สนุก ตอนนี้น้องผมเพิ่งไปร.พ. กะพ่อและแม่ ไม่เป็นอันต้องทำงานพอดีทำอะไรค­ิดหน้าคิดหลังก่อนนะ และจำไว้เป็นอุทาหรณ์เลย
ถ้าร้องผมเป็นอะไรไปผมไม่ยอมแน่­ๆ
พี่ชาย

^
^
ภาษาไทย

bonusz
12th May 2012, 23:42
พี่ชาย

ไปนั่งแก้ภาษาก่อนเถอะครับ...

ท่านบนลายเซ็นต์Indexเหมือนกันเลย 55

Volcanus
12th May 2012, 23:47
พี่ชาย

อะไรของคุณ - -"

keroro07
12th May 2012, 23:52
เองจะฆ่าใครหรือ!!!!!!! ????
เมื่อใดที่ท่าเข้ามา มักจะมีเสียงฮาๆเสมอ เเม้กระทู้นั้นจะเป็นเรื่องเครียดขนาดไหน ผมนับถือท่านจากใจจริงๆ ชอบสิ่งที่ท่านทำนะ

ononoGamer
12th May 2012, 23:56
ตามประมวลกฎหมาย อาญา ลักษณะ 10 หมวด 1
มาตราที่ 288 ผู้ใดฆ่าผู้อื่น ต้องระวางโทษประหารชีวิต จำคุกตลอดชีวิต หรือจำคุกตั้งแต่สิบห้าถึงยี่สิบปี
มาตราที่ 289 ผู้ใดฆ่าบุพการี เจ้าพนักงานซึ่งทำตามหน้าที่ โดยไตร่ตรองไว้ก่อน หรือ ทรมาน ทารุณโหดร้าย ฆ่าโดยมีการเตรียมการล่วงหน้า ผู้นั้นต้องระวางโทษประหารชีวิต

อันนี้เอามาจากเว็บ
มาตราที่ 49 บัญญัติว่า ห้ามมิให้จับกุมเด็กซึ่งต้องหาว่ากระทำความผิดเว้นแต่เด็กนั้นได้กระทำความผิดซึ่งหน้า หรือมีผู้เสียหายชี้ตัวและยืนยันให้จับหรือมีผู้ขอให้จับโดยแจ้งว่าได้มีการร้องทุกข์ไว้แล้ว หรือมีหมายจับ ตามประมวลกฎหมายวิธีพิจารณาความอาญา
.....วรรคสองบัญญัติว่า การจับกุมเยาวชนให้เป็นไปตามประมวลกฎหมายวิธีพิจารณาความอาญา
แต่สำหรับเด็กเกิน 7 ปี บริบูรณ์ แต่ยังไม่เกิน 14 ปี บริบูรณ์ ห้ามจับโดยเด็ดขาดทุกกรณี ตำรวจจับได้เฉพาะเด็กอายุเกิน 14 ปีบริบูรณ์ แต่ยังไม่ถึง 18 ปีบริบูรณ์ เท่านั้น
*ถ้าครบ 18 รู้สึกต้องรับโทษเต็มๆเลยรึเปล่าหรือต้อง 20 อันนี้ไม่มั่นใจ

รวมๆแล้วมันยังไงผมก็ไม่มั่นใจนะจะลดหย่อนโทษอะไรอย่างไร
ผิดพลาดยังไงก็ขออภัยไม่ใช่นักกฎหมายแค่เหลือบไปเจอหนังสือกฎหมายของพ่อ