PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เปิดใจ “ลูกชายอากง“ ลั่นครอบครัวรักสถาบัน!

sornram
13th May 2012, 11:08
เปิดใจ “ลูกชายอากง“ ลั่นครอบครัวรักสถาบัน

ลูกชายคนโตของอากง ยืนยันทุกคนในครอบครัว มีความจงรักภักดีกับสถาบันพระมหากษัตริย์ จึงเป็นไปไม่ได้ที่อากง จะส่งเอสเอ็มเอสหมิ่นสถาบันฯ ขณะที่ อริสมันต์ พงษ์เรืองรอง เรียกร้องให้ผู้เกี่ยวข้องหาคนผิดตัวจริงมาลงโทษ เพื่อคืนความยุติรรมให้อากง

นี่เป็นครั้งแรกที่นายเพิ่มศักดิ์ ลูกชายคนโตของนายอำพล หรือ อากง ยอมเปิดใจกับสื่อมวลชน เนื่องจากที่ผ่านมาเค้าเห็นว่า ตัวเค้าเองทำผิดกับอากงไว้มาก จึงไม่อยากแสดงตัวเพื่อให้อากงเสื่อมเสียชื่อเสียง แต่เหตุผลหลักที่เค้ายอมเปิดใจกับวอยซ์ทีวีในครั้งนี้ เพราะต้องการเรียกร้องความเป็นธรรมให้อากงและครอบครัว

โดยเค้ายืนยันว่า อากงไม่ใช่คนส่งเอสเอ็มเอสหมิ่นสถาบันฯ เพราะทุกคนในครอบครัวจงรักภักดีต่อสถาบันพระมหากษัตริย์มาโดยตลอด

นายเพิ่มศักดิ์ ยอมรับว่าการเสียชีวิตของอากง ทำให้เค้าคิดได้ว่าต่อจากนี้ไปจะต้องดูแลครอบครัวให้มากขึ้น ในฐานะลูกชายคนโต โดยเฉพาะแม่ ที่ยังเสียใจกับการจากไปอย่างกระทันหันของอากง

หนึ่งในประธานพิธีงานสวดพระอภิธรรมศพคืนที่ 3 ในวันนี้ คือนายอริสมันต์ พงษ์เรืองรอง ซึ่งแสดงความเห็นกรณีการเสียชีวิตของอากงว่า เป็นเรื่องที่น่าเจ็บปวด เพราะอากงไม่ได้รับความเป็นธรรม อีกทั้งการพิจารณาคดีรวดเร็วและรวบรัดเกินไป จึงเรียกร้องให้ผู้เกี่ยวข้องเร่งหาคนผิดมาลงโทษโดยเร็ว เพราะนายอริสมันต์เชื่อว่า อากงไม่ใช่คนส่งเอสเอ็มเอส

นอกจากนี้ ยังมีบุคคลสำคัญมาร่วมงานในวันนี้มากมาย เช่น นางพะเยาว์ อัคฮาด หรือแม่น้องเกด นายวิภูแถลง พัฒนภูมิไทย ส.ส.บัญชีรายชื่อ พรรคเพื่อไทย นายนรินทร์พงศ์ จินาภักดิ์ นายกสมาคมทนายความแห่งประเทศไทย นายพงศ์เทพ เทพกาญจนา อดีตกรรมการบริหารพรรคไทยรักไทย และนายจรัล ดิษฐาอภิชัย คณะรณรงค์แก้ไขมาตรา 112 หรือ ครก.112 ซึ่งทั้งหมดต่างเดินทางมาให้กำลังนางรสมาลิน ภรรยาของอากง ที่ยังคงมีอาการโศกเศร้าจนถึงวันนี้

http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=rM1J92fiakM

Credit : Sanook

Jizsy
13th May 2012, 11:11
จงเป็นสุขเป็นสุขเถิด

sattawat1979
13th May 2012, 11:24
อากงคือใคร?? แล้วเป็นอะไรตาย??

ช่วงนี้ไม่ได้เปิดทีวีดูข่าวเลย เล่นแต่เน็ต = =

Fanta'xd
13th May 2012, 11:33
สักกำบ๋อ ?

lone cat
13th May 2012, 11:56
Drama Sensitive Thread... again

วิธีการของกฎหมายมาตรา 112 ถือว่าผิดหลักการดำเนินคดีซึ่งคดีอื่นๆ (ที่สะเทือนความมั่นคงของชาติ เช่น คดีค้ายา คดีอั้งยี่) ไม่ใช่กัน
จริงๆ 112 นิ คล้ายๆ มาตรา 17 สมัยจอมพลสฤษฎิ์ มาก เอาไว้ทำร้ายคู่แข่งทางการเมืองโดยเฉพาะ

ส่วนกฎหมาย Lese Majeste นิ เลิกได้แล้ว เลิกกฎหมายนี้ไปไม่เท่ากับการล้มเจ้าหรอก จริงๆ เป็นผลดีต่อสถาบัน และช่วยให้ชาติสงบสุขได้มากขึ้น พลเมืองเกลียดกันน้อยลงด้วยข้ออ้างด้าน "สี"

==ToR==
13th May 2012, 11:59
ผมว่าอย่าเอาข่าวแบบนี้มาลงดีกว่ามั้ย ไม่อยากให้เกิดความขัดแย้ง

armarm2002
13th May 2012, 13:20
ผมว่าอย่าเอาข่าวแบบนี้มาลงดีกว่ามั้ย ไม่อยากให้เกิดความขัดแย้ง

ผมเชื่อครับคนในบอร์ดโจ๊กเกอร์เป็นคนดีมีความคิดครับ(ผมไม่เคยเห็นบอร์ดไหนดีเท่าบอร์ดนี้แล้วหละครับ) ถ้าเราถกเถียงทางปันญาเรื่องนี้ก็ไม่มีความขัดแย้งครับผม^^

ผมว่าจากรายละเอียดของคดีที่ออกสู่สาธารณะมันคลุมเครือมากครับไม่รุ้จะให้คิดไปทางไหนเพราะว่าจะผิดก็ได้ไม่ผิดก็ได้แต่ที่แน่ๆ อากงตายไปแล้วคดีก็ปิด ปิดทุกอย่างเลย ปิดแม้กระทั่งโอกาสที่จะแสดงความบริสุทของชายแก่ๆคนนึง - -"

สู่สุขติครับ...

seiki2011
13th May 2012, 13:22
บางครั้งสื่อ ไม่ได้บอกคววามจริงทั้งหมด ไม่มีอะไรเป็นกลางหรอก

sakolsak
13th May 2012, 13:25
บางครั้งสื่อ ไม่ได้บอกคววามจริงทั้งหมด ไม่มีอะไรเป็นกลางหรอก
ประมาณนี้ครับ ความจริงบางทีก็ปกปิดไว้ แต่ผมก็ไม่ได้ว่าอะไรนะครับ
ถ้าใครเคยดูหนัง V For Vendetta ก็คงอย่างนั้น

รอท่านต่อไป

waterc4t
13th May 2012, 13:26
ถ้าอากงไม่ผิดจริง แล้วทำไมไม่บอกชื่อร้านที่พามือถือไปซ่อม แต่ อ้างว่าจำไม่ได้ซะงั้น

ถ้าไม่ผิดจริง อากงต้องบอกว่า อากงพาไปซ่อมที่ร้านไหนเท่านั้นเอง

LAZT
13th May 2012, 17:05
เอาน่าอย่าเพิ่งไปตัดสินอะไรเลย กรรมมันมีกลไกของมัน ผมเห็นใจอากงแต่ถ้าความจริงเป็นอย่างไร ก็ควรจะต้องรับ

duchyzaza
13th May 2012, 17:09
สื่อทั้งหมด ไม่มีความเป็นกลางนะผมว่า ไม่แน่ข่าว ที่เราฟังอยู่ทุกวัน บาง ข่าว อาจจะ เป็นเรื่องโกหก ตลบเเตลง ก็ได้นะ

romar1
13th May 2012, 17:51
ผมไม่รู้ความจริงหรือเรื่องราวเป็นมายังไง ใครถูกใครผิด มีแต่ฟ้าที่รู้ " ผมเชื่อเวนกรรมมีอยู่จริง "

exodus
13th May 2012, 23:08
เพราะความจริงคือสิ่งที่คนไทยรับไม่ได้ไง เพราะมันไม่มีอยู่ในตำราเรียน
กฏแห่งกรรมบ้างล่ะ หนักแผ่นดินบ้างล่ะ ดึงฟ้าต่ำบ้างล่ะ แล้วไง ในเมื่อ 112 มันมีความยุติธรรมสถิตย์อยู่เยอะนักหนิ?
บางครั้งต่อให้บริบทมันบ่งบอกชัดเจนขนาดไหน แต่คนก็ยังพยายามจะดึงหน้าหนี

สุดท้ายคนเราก็เชื่ออย่างที่ตนเองอยากเชื่อ...จริงไหม?

ปล. หวังว่าตอบกระทู้นี้แล้วผมจะไม่โดนแขวนคอ เอาเก้าอี้ฟาดนะครับ 555

ปล2. อันที่จริงผมไม่ได้มองว่าเป็นเรื่องเลวร้ายนะ คนไทยแค่เข้ายุคมืดช้ากว่าชาติยุโรปไปประมาณ 400 ปีเอง ล่าแม่มดกันให้สนุกนะครับ

ถ้าอากงไม่ผิดจริง แล้วทำไมไม่บอกชื่อร้านที่พามือถือไปซ่อม แต่ อ้างว่าจำไม่ได้ซะงั้น

ถ้าไม่ผิดจริง อากงต้องบอกว่า อากงพาไปซ่อมที่ร้านไหนเท่านั้นเอง

โธ่คุณ เป็นผม ผมก็จำชื่อร้านไม่ได้หรอก ร้านโทรศัพท์เดี๋ยวนี้ยังกะดอกเห็ด ยิ่งเดินไปตามห้างดีไม่ดีมันเปิดเป็นแค่บูธตู้กระจกด้วยซ้ำ เพราะมันไม่ต้องเปลืองค่าป้าย แต่เอาโทรศัพท์มาโชว์ในตู้ คนเขาก็มีคอมมอนเซนส์พอที่จะรู้แล้วหละว่าไอ้นี่มันคือร้านโทรศัพท์ ดูบริบทบ้างสิครับ หรือไม่เคยไปร้านโทรศัพท์จริงๆ?

KaMeLRo
14th May 2012, 00:43
มันน่าแปลกก็คือถ้าอากงทำ อากงเอาเบอร์ของเลขานายกอภิสิทธิ์มาจากไหน

เลขIMEIของโทรศัพท์มันก็มีการปลอมได้ง่าย

ซึ่งหลักฐานแค่นี้มันไม่เพียงพอที่อากงจะผิด แต่ถูกจับและไม่ให้ประกันตัว เพราะกลัวจำเลยจะหนี??!! (เงิน จะซื้อข้าวยังจะไม่มีเลยนี่นะ)

และกฎหมายนี้(ม.112) มันก็แรงเกินไปมากๆ ทั่วโลกเค้าไม่เห็นด้วยกันเลย (โทษของพวกฆ่าคนยังไม่หนักเท่านี้เลย แถมบางทีประกันได้อีก)

ประเทศอื่นที่มีกษัตริย์เค้าก็มีกฎหมายหมิ่นนะ แต่ไม่รุนแรงขนาดนี้ ส่วนใหญ่ก็แค่เสียค่าปรับ

กฎหมายนี้มันเป็นดาบสองคมนะครับ ขอให้ลองมองดูดีๆแล้วท่านจะเห็น คนบริสุทธิ์เป็นเหยื่อเพราะกฎหมายนี้มามากมายแล้ว

ถ้าท่านคล้อยตามท่านจะมีสุข ถ้าท่านขัดขวางท่านจะมีแต่ทุกข์... นี่คือวิถีการดำเนินชีวิตอย่างง่ายๆในประเทศไทย... แต่ต้องตัดเรื่องตรรกะเหตุผลและมนุษยธรรมออกไปเยอะเลย...

theoverhang
14th May 2012, 00:47
อากงคงเก่งมากอ่ะ รู้เบอร์รัฐมนตรีแล้วส่งข้อความ เก่งกว่าแฮกเกอร์อีกมั้ง :"(

donlawit123
14th May 2012, 00:55
คนไทยแปลกครับ ถ้าเชื่อว่าอะไรถูกต้องแล้ว
ต่อให้มีคน 100 คนบอกว่า มันไม่ถูก มันไม่ใช่ มันหลอกลวง
บอกให้ตายยังไงก็ไม่เชื่อ (แถมพาลด่าคน 100 คนอีก)
แต่ถ้ามีคน 1 คน บอกว่ามันถูก มันใช่ มันเป็นความจริง
บอกครั้งเดียวก็เชื่อแล้วครับ (แถมกลายเป็นเพื่อนกันคนๆนั้น)
เพราะว่า มันเป็นสิ่งเดียวกันกับที่"ตัวเอง"เชื่อ
เชื่อโดยไม่มีเหตุผล นี่แหละ
ปล.มันเกี่ยวอะไรกับข่าวอากงเนี่ย -.- ไว้อาลัยด้วยครับ

TAMeAngeL
14th May 2012, 01:23
ผมไม่รู้ผมไม่สน

เพราะผมไม่อยากแตกแยก

ปล.ไม่อยากให้เอาข่าวแบบนี้มาลงเลย เดี๋ยวโดนไล่ เหมือนสาวตั๊ก

matsushiro
14th May 2012, 01:37
เด็กไทยสมัยนี้ส่วนใหญ่เชื่อแต่อินเตอร์เน็ต พอมีคนฟรอเวิร์ดเมลล์มาว่าอย่างนั้นอย่างนี้ก็แห่กันส่งตามๆกันไป ทั้งๆที่ตัวเองก็ไม่ได้รู้ว่ามันจริงไม่จริง

redfoottttt
14th May 2012, 02:00
ชั่งหัวอากงเหอะ!

yuttipron
14th May 2012, 02:06
ผมรู้ดีอากงเป็นใครเพราะติดตามข่าวเเบบนี้ประจำ เเต่ข่าวเเบบนี้อันตรายอย่ามาลงในบอร์ดเเบบนี้จะดีกว่านะครับเดี๋ยว ดราม่ากันอีกเเละ

exodus
14th May 2012, 14:25
ไม่อยากแตกแยก กับ โดนล้างสมองเรื่องความชอบธรรม มันไม่เหมือนกันนะฮะ ก๊ากๆๆ

ปล. ไม่ต้องดัดจริตปรองดองกันหรอก ผมอาศัยอยู่บนความเห็นต่างได้ แต่ขอแค่สิทธิมนุษยธรรมเนี่ย มันจะมีบ้างไหม? อากงคงไม่ใช่คนสุดท้ายที่จะต้องมาสังเวย แล้วคนต่อไปล่ะ? ที่นี่ชักจะกลายเป็นเกาหลีเหนือขึ้นทุกวัน