PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : วิทยาการคอมพิวเตอร์ เรียนเกี่ยวกับอะไร แล้วจบไปทำงานไรบ้าง ??-

thizo
13th May 2012, 13:52
ตามหัวข้อเลยครับ

เรียนเกี่ยวกับอะไร จบไปทำงานอะไรได้บ้าง ??

ช่วยตอบหน่อยนะครับ ขอความจริง
พอดี จะไปสอบสัมภาษณ์ ณ มหาลัยหนึ่งอะครับ

กราบขอบคุณงามๆ ล่วงหน้าเลยนะครับ

intel4mb
13th May 2012, 13:54
เขียนโปรแกรมครับ เขียนเว็บครับ เรัยนรู้เกี่ยวพวกภาษาคอมพิวเตอร์ที่ใช้เขียนโปรแกรม เช่น ASP.NET C++ PHP

butsopjing
13th May 2012, 14:00
เรียนเจาะลึกเกี่ยวกับโปรแกรมคอมพิวเตอร์แล้วก้พวกสถาปัตกรรมภายในคอมพิวเตอร์แบบพื้นฐานนะครับ
เน้นหนักไปทางเขียนโปรแกรม จบมาแล้วเป็นโปรแกรมเมอร์ครับ ทำงานเอกชนถ้าเป็นบริษัทเขียนโปรแกรมขาย ถ้าได้เป็นโปรแกรมเมอร์เงินเดินก้หลักแสนครับ
แต่พวกจบๆใหม่ไปทำงาน มักจะได้ทำงานขายโปรแกรมเอาค่าคอมมิสชั่น ซึ่งรายได้ดีเหมือนกัน หรือจะทำงานเป็นบุคลากรทางคอมพิวเตอร์ให้กับบริษัทต่างๆก้ได้ครับ
แต่ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับโอกาศในการทำงานด้วย จบไปแล้วสายงานนี้หางานทำไม่ยากครับ แต่จบเกรดซัก 2.5 ขึ้นไปก้สวยแล้ว
สำหรับผม สาขาวิชานี้ถือมว่าโหดมากแต่เข้าไปเรียนแล้วมันก้ไม่เกินความสามารถเราครับ ^^

ko555555
13th May 2012, 15:15
ผมก็แอดติดอันนี้เหมือนกัน

thizo
13th May 2012, 16:39
ผมก็แอดติดอันนี้เหมือนกัน

แอดติดที่ไหนหว่า ?

ของผมติด มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ ครับผม

sanookun
13th May 2012, 17:09
อยากบอกว่า วิทย์คอม ใช้ คณิตศาสตร์ เยอะมากๆ cal 1 2 3 เตรียมเจอได้เลย แล้วยังมี math com อีกตังหาก พวก structure ก็โหดมากๆ

ถ้าติดคณะนี้ต้องขยันมากๆครับ เอาจริงๆยากกว่าพวกคณะวิทย์ อื่นๆอีก

ุ้ถ้าชอบแล้วเรียนไหว คิดว่าตัวเองขยันลงเรียนเลยครับ ไม่เกินความสามารถหรอก สู้ๆ

ko555555
13th May 2012, 17:22
แอดติดที่ไหนหว่า ?

ของผมติด มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ ครับผม
ผมติดที่ม.สารคามครับ
ไม่อยากไปไกลบ้าน

sakolsak
13th May 2012, 17:32
สมัยนี้ เก่งคอมยิ่งดี

ผู้บริหาร
13th May 2012, 17:41
เป็นการเรียนเกี่ยวกับ การเขียนโปรแกรม และสิ่งที่เกี่ยวข้องกับทั้งหมด ต้องย้ำว่าทั้งหมดนะครับ

ไม่ว่าจะเป็นระบบเชื่อมต่อเครือข่ายเน็ตเวริค การเรียนภาษาคอมพิวเตอร์ที่จะใช้เขียนโปรแกรมต่างๆ ภาษาที่ใช้เยอะมากๆ

พูดง่ายๆ คือจะเรียนตั้งแต่ย้อนไปนู่นนนนนน สมัคอมพิวเตอร์เครื่องแรก มีระบบการทำงานยังไง ใช้ระบบอะไรสั่งการ โอ้ยยย ปวดตับ

แต่สู้ๆนะครับ ถ้าตั้งใจก็ไม่เกินความสามารถเราหรอก ผมเรียนสื่อสารมวลชน สาชามัลติมีเดีย ก็ต้องรียนเขียนโปรแกรมเหมือนกัน เรียนกราฟฟิค เรียนทำอนิเมชั่น เรียนการสร้างเครือข่ายขั้นพื้นฐานจนถึงขั้นสูง