PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เข้ามาอ่านเล่นๆนะครับ แนะนำก็ดี

artistcho
13th May 2012, 19:30
ผมคบกับแฟนมา3ปี ปีนี้เข้าปีที่4 ผมก็ไปมาบ้านแฟนบ่อยๆ เข้าๆออกๆ ได้หลายปีแล้ว แฟนผมกำลังจะขึ้น ม.6 แม่ของแฟนผมบอกแฟนผมให้มาบอกผมว่า ถ้าแฟนผมจบ ม.6 ให้ผมไปหมั้น ถ้าไม่หมั้นก็จะให้แฟนเลิกกับผม แฟนผมก็บอกว่า ถ้าผมไม่หมั้นกับเธอ เธอก็จะเลิกกับผม ผมถามว่าหมั้นเท่าไหร่หรอ เธอบอกว่าเงิน 50,000+ทอง+ฯลฯ :eek: แล้วจะหาเงินมาจากไหนล่ะเนี่ย!!
ผมไม่อยากเดือดร้อนพ่อผม แน่นอนครับ ว่าในระยะเวลาภายใน1ปีนี้ คงเป็นไปไม่ได้เลยว่า ผมจะหามาได้ ผมบอกเธอไป เธอบอกว่า ไม่มาหมั้นก็จะเลิก

ใครเคยเจอแบบนี้บ้างครับ หมั้น50,000 เนี่ย เยอะไปป่าวครับ อันนี้ไม่รู้นะ(อาจจะน้อยก็ได้ แต่หมั้นหนิ ไม่ได้แต่งสักหน่อย)
แต่ที่สงสัย ผมสงสัยกับคำพูดของเธอมาก "ถ้าไม่มาหมั้นก็จะเลิก" มันง่ายขนาดนี้เลยหรอ แล้วเรื่องที่ผ่านมามันคืออะไร???

sakolsak
13th May 2012, 19:32
50,000 ต้องขยันทำงานมากๆเลยนะนั่น ลองถามเค้าดูช่วยลดลงหน่อยได้มั๊ยครับ

แล้วฐานะเค้าเป็นยังไงอ่ะครับ ต้องขอรายละเอียดนิดนึง

kanoktuch2
13th May 2012, 19:37
ดูอาการแล้วเหมือนร้อนเงินยังไงไม่รู้ ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าจะรีบหมั้นไปไหน

แต่เท่าที่ดูเหมือนพยายามบีบให้ จขกท จัดเงินจัดของมาให้ได้เลยนะครับ

แถมแฟนคุณบอกจะเลิกเลยนิ ผมว่ามันง่ายไปจริงๆนะ ตั้งหลายปีจะมาเลิกกันแค่เพราะยังไม่มีเงินมาหมั้นตอนจบ ม.6 เนี่ยนะ = ="

ยังไงแนะนำดูสถานการณ์ไปก่อนจะดีที่สุดครับ

THE_NOKIA_LOVE
13th May 2012, 19:38
บ้าไปแล้วขายลูกสาวกินหรอว่ะแม่ยายน่ะ เด็กอายุแค่17จะให้หาเงินตั้งเป็นแสนจะบ้าหรอ(เงิน+ทอง ทองบาทละ24000แต่คงไม่ต่ำกว่า2บาท)แต่ผมก็หาได้นะแต่ผมไม่ได้เรียนอ่ะครับผมออกจาโรงเรียนตั้งแต่อายุ16ปัจบันอายุ21เมีย1ลูกสองครับไม่เดือดร้อนมีเงินใช้ อยากได้ก็ได้ตอนนี้ซื้อบ้านแล้วจะซื้อกระบะอยู่จะหรอวีโก้ตัวใหม่ปีหน้าครับ

แนะนำนะครับหาเงินเอาไว้ให้ได้ก่อนซัก50000หาไว้แค่นั้นหรือเงิน20000แต่ทองไม่ต้องซื้อนะครับพอถึงเวลาเราบอกไปเลยว่ามีแค่นี้ ก้มหน้ารับความเป็นจริงที่จะเกิดขึ้น นั้นคือ คุณถูกพิสูจครับว่าเลี้ยงลูกสาวเขาได้ไหมแค่นั้นเองเขาจะดูความพยายามของคุณผมก็โดนแต่ผมหาได้60000แต่เขาจะเอาแสน เป็นเด็กปั้ม+ช่างซ่อมมือถือเหนื่อยโครตๆ กว่าจะเก็บได้เกือบ2ปี

รักมันต้องพยายามครับท่านนนนนน

Tinepop
13th May 2012, 19:43
ทางบ้านของฝั่งนั้นถ้าจนก็คงจะร้อนเงิน ถ้ารวยก็คง... ไม่รู้สิ แต่ผมว่าแฟนคุณเพิ่งถูกบีบ บังคับให้ทำแบบนี้นะแต่ถ้าไม่ได้โดนบังคับหรือเป็นแผนของฝั่งนั้น กรณีนี้ผมแนะนำว่าตัดขาดเลยดีกว่าเพราะถ้าคุณยังรักแล้วคุณเสียเงินไปขนาดนั้นนิสัยของฝั่งนั้นมันก็ยังเหมือนเดิมครับ รีบเลิกจะช่วยได้มากที่สุดไม่ต้องเสียใจทีหลัง

NightTheHCG
13th May 2012, 19:45
เป็นผม ผมเลิกอ้ะครับ เพราะถ้าจะเลิกกันด้วยเรื่องแค่นี้ ต่อให้ผ่านตรงนี้ไปได้ ยังไงก็คบกันได้ไม่นานหรอกครับ คิดดูจะเลิกเพราะไม่ได้หมั้น สรุปมันไม่ได้รักเราสักนิดเลยอ้ะดิ ? แค่ไม่ได้หมั้น ตูเลิก****เลย แบบนี้ไม่ไหวอะครับ เรียกเงิน 5หมื่น ขนาดคนมีงานดีๆ ยังต้องใช้เวลาสักพักเลยนะนั้นกว่าจะเก็บได้ คุณบร้ะ เอาทอง อีกนี้มันกะเอาเงินมาก่อนเลยนิหว่า ผมว่าถ้าจะคบต่อก็คงต้องขอยืดเวลานะครับ ไม่ต้องขอลด เพราะถ้ายืดเวลา เราจะยังพอมีเวลาหาเงิน และ "ได้ดูแฟนเราให้ชัดๆอีกทีด้วย" เพราะถ้าจะเลิกกันเพราะเงินนี้ก็ไม่ไหวนะ..

dream12594
นายก็ลองทดสอบสิ ถ้าเธอรักนายจริง เธอคงไม่ทิ้งนายหรอก (อาจโดนแม่บังคับก็เป็นได้ แง่+ ไว้ก่อน)
เธอคงคิดว่ายังไง นายก็ต้องหาเงินมาได้อยู่แล้ว ทั้งที่ในใจเธอไม่อยากจะพูดคำนี้กับนายหรอก แต่เพราะสิ่งแวดล้อมรอบกายที่บังคับเธอจึงไม่มีทางเลือก
เพราะถ้าเธอพูดไปอีกทางหนึ่ง อย่างน้อยพ่อและแม่เธอคงไม่ปลื้มเท่าไร เธอจึงต้องพูดออกมายังนี้ทั้งๆที่ในใจเธอไม่เคยอยากจะพูดเลย :thank
(คิดในแง่+ล้วนๆ)

ผู้บริหาร
ระวังเป็นแบบละคร หวังสมบัติน่ะ ฮ่าๆๆๆ

แต่ถ้าบ้านเค้ามีงานมั่นคง ผมก็ว่าแล้วแต่คุณนะครับ คุณมั่นใจแค่ไหนหรอรับว่า จะไปกันรอด เพราะอีกหลายปีครับกว่าได้แต่งงาน มีการมีงานทำ

อ่ะๆ ตามนี้นะ เรียน ม.6 1 ปี ป.ตรี อีก 4 ปี กว่าจะหางานเก็บตังได้ อย่างต่ำก็ 2-3 ปี

ต้องถามว่าคุณจะไปกันรอดไหม เพราะสังคมในระดับมหาลัย มันจะเริ่มมีอะไรเปลี่ยนแปลง สมมุติถ้าคุณจบม.6 แล้ว ไม่ได้อยู่มหาลัยเดียวกันอีก แบบอยู่ห่างกันเป็นโยดๆ

ยังไงก็คิดให้ดีนะครับ ผมไม่ได้คัดค้านว่าอย่างพึ่งหมั้นเลย แต่เสนอข้อคิดให้ไปไตร่ตรองดูครับ

ผมกับแฟนผม คบกันมา จะ 7 ปีละ ครบ 7 ปี วันที่ 2 มิถุนาเนี่ย แต่ยังไม่ได้คิดเรื่องนี้เลย 5555 ยาวๆไปอ่ะ ผมก็พึ่งขึ้นปี 1 เค้าก็ขึ้นปี 1 อยู่คนละมหาลัย แต่อยู่ไม่ไกลกันมากๆ ม.กรุงเทพ กับ ม.ราชมงคลธัญญบุรี

ยังไงก็คิดให้ถี่ถ้วนก่อนนะครับ เงิน 5 หมื่น สำหรับคนอายุเท่านี้ ผมว่ามันเยอะมากๆนะ

artistcho
13th May 2012, 19:55
50,000 ต้องขยันทำงานมากๆเลยนะนั่น ลองถามเค้าดูช่วยลดลงหน่อยได้มั๊ยครับ

แล้วฐานะเค้าเป็นยังไงอ่ะครับ ต้องขอรายละเอียดนิดนึง

ฐานะทางแฟนผมก็ ไม่จนอ่ะ ค่อนข้างรวย
ส่วนผม ผมออกจากบ้านตอน ม.1 บ้านผมอยู่ระยอง ขอเงินพ่อมาสร้างบ้านอยู่ที่สุรินทร์(มีญาติอยู่ที่ สุรินทร์)พ่อก็ให้มา ผมเลยมาเรียนอยู่ที่สุริทร์ จนจบ ม.6ที่สุรินทร์ จบได้1ปีแล้วครับ ตอนนี้เรียนอยู่มหาลัยราชภัฎสุรินทร์
ฐานะผม(ไม่รวมทางบ้าน)ก็พออยู่ได้ไปวันๆ ไม่ได้มีมากอะไร บางวันก็ไม่มีกิน 555 ตอนนี้ผมก็ทำงานเล่นดนตรีครับ ตามงานตามผับทั่วๆไปฯลฯ แต่ถ้าจะให้ผมหาเงินในระยะเวลา1ปี ให้ได้ 50,000 เนี่ย เป็นไปไม่ได้ครับ
แค่เลี้ยงตัวเองยังไม่รอดเลยครับ :sweat

sakolsak
13th May 2012, 20:00
ฐานะทางแฟนผมก็ ไม่จนอ่ะ ค่อนข้างรวย
ส่วนผม ผมออกจากบ้านตอน ม.1 บ้านผมอยู่ระยอง ขอเงินพ่อมาสร้างบ้านอยู่ที่สุรินทร์(มีญาติอยู่ที่ สุรินทร์)พ่อก็ให้มา ผมเลยมาเรียนอยู่ที่สุริทร์ จนจบ ม.6ที่สุรินทร์ จบได้1ปีแล้วครับ ตอนนี้เรียนอยู่มหาลัยราชภัฎสุรินทร์
ฐานะผม(ไม่รวมทางบ้าน)ก็พออยู่ได้ไปวันๆ ไม่ได้มีมากอะไร บางวันก็ไม่มีกิน 555 ตอนนี้ผมก็ทำงานเล่นดนตรีครับ ตามงานตามผับทั่วๆไปฯลฯ แต่ถ้าจะให้ผมหาเงินในระยะเวลา1ปี ให้ได้ 50,000 เนี่ย เป็นไปไม่ได้ครับ
แค่เลี้ยงตัวเองยังไม่รอดเลยครับ :sweat

ฐานะเค้ารวยก็ ไม่ต้องคิดมากครับ คุณแม่ของแฟนคุณเค้าคงอยากให้ลูกเค้าสบาย
ถ้ามองในแง่ดีก็ ทางด้านผู้ใหญ่ฝั่งแฟนคุณ คงอยากจะดูอ่ะครับ ว่าคุณจะหามาได้รึเปล่า
เพราะคนรวย(บางคน)จะชอบดูที่ฐานะ แต่ก็อย่ายอมแพ้ครับ หาเท่าที่ทำได้ ไม่จำเป็นต้อง 50,000
หาแค่เท่าที่คุณทำได้ก็พอครับ อย่างน้อยคุณก็พยายามหาสินสอดมาหมั้นแล้ว หาเท่าที่คุณทำได้ครับ (เพราะอย่างน้อยคุณก็พยายามแล้ว)

cloud14
13th May 2012, 20:04
ถ้าเขาสวยหรือรักจริงก็คุ้มที่จะลองนะ

nakiann123
13th May 2012, 20:07
ฝ่ายนั้น อยากได้เงินหรือเปล่า ?

sakolsak
13th May 2012, 20:07
ถ้าเขาสวยหรือรักจริงก็คุ้มที่จะลองนะ
เล่นของสูง(เพลง)ใช่มั๊ยครับ

DukeInth
13th May 2012, 20:14
ท้องปั๊บ ราคาตกปุ๊บเลยแหละ อิอิ :D

ล้อเล่นนะครับ สู้ๆ

Tinepop
13th May 2012, 20:17
หาเงินเท่าที่ทำได้ครับ ถ้าเขาไม่รับก็ทำใจครับ และถือว่ามันคือบทเรียนชีวิต และเงินที่คุณได้มาเอาไปใช้ในอนาคตก็ได้เอาไปหาคนใหม่ก็ได้ครับ แนะนำครับ สู้ๆครับ

artistcho
13th May 2012, 20:19
ฐานะเค้ารวยก็ ไม่ต้องคิดมากครับ คุณแม่ของแฟนคุณเค้าคงอยากให้ลูกเค้าสบาย
ถ้ามองในแง่ดีก็ ทางด้านผู้ใหญ่ฝั่งแฟนคุณ คงอยากจะดูอ่ะครับ ว่าคุณจะหามาได้รึเปล่า
เพราะคนรวย(บางคน)จะชอบดูที่ฐานะ แต่ก็อย่ายอมแพ้ครับ หาเท่าที่ทำได้ ไม่จำเป็นต้อง 50,000
หาแค่เท่าที่คุณทำได้ก็พอครับ อย่างน้อยคุณก็พยายามหาสินสอดมาหมั้นแล้ว หาเท่าที่คุณทำได้ครับ (เพราะอย่างน้อยคุณก็พยายามแล้ว)

เป็นคำแนะที่ดี :eek: นั้นสินะ "เล่นหมากรุก อย่าเอาแต่บุกอย่างเดียว เดินหมากรุกยังต้องคิด เดินหมากชีวิต จะไม่คิดได้อย่างไร" พยายามอย่างมีไหวพริบ

artistcho
13th May 2012, 20:22
หาเงินเท่าที่ทำได้ครับ ถ้าเขาไม่รับก็ทำใจครับ และถือว่ามันคือบทเรียนชีวิต และเงินที่คุณได้มาเอาไปใช้ในอนาคตก็ได้เอาไปหาคนใหม่ก็ได้ครับ แนะนำครับ สู้ๆครับ

ขอบคุณมากๆครับ

Tanawat0167
13th May 2012, 20:34
สำหรับ จขกท ยังน้อยไปครับ แม่ยายผมขอมา 1.4ล้าน เฉพาะเงินน่ะ ยังไม่รวมสินสอด แต่ ทุกอย่างหลังเรียนจบ :o:o:o

artistcho
13th May 2012, 20:41
สำหรับ จขกท ยังน้อยไปครับ แม่ยายผมขอมา 1.4ล้าน เฉพาะเงินน่ะ ยังไม่รวมสินสอด แต่ ทุกอย่างหลังเรียนจบ :o:o:o

แต่งหรือหมั้นครับ
1.4 ล้าน :eek: มันมากเลยนะนั่น ไม่มากไปหน่อยหรอ แล้วท่านได้เท่าไหร่แล้วครับ แล้วเหลือเวลาอีกแค่ไหนกัน

sakolsak
13th May 2012, 20:44

สำหรับผมนะ ผมขอไปเกิดใหม่เป็นดวงดาวดีกว่า คนเลือกเกิดไม่ได้ ถ้าเลือกได้ คงเลือกเกิดเป็นคนรวยไปละ

vasanchai
13th May 2012, 20:46
สอนสอดละมั้งเห็นเขียนว่าขอ แพงเว่อร์ 55 เลี่ยมทองแหงๆ :o
แต่งหรือหมั้นครับ
1.4 ล้าน :eek: มันมากเลยนะนั่น ไม่มากไปหน่อยหรอ แล้วท่านได้เท่าไหร่แล้วครับ แล้วเหลือเวลาอีกแค่ไหนกัน

bararasza
13th May 2012, 20:50
มีแบบนี้ด้วย

เป็นผม ตะหงิดใจ นิดหน่อย ถึงมากเลย -..-