PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : Boot Windows XP ไม่ขึ้นครับ มีอาการดังนี้...

jakirooooo
14th May 2012, 11:09
Boot Windows XP ไม่ขึ้นครับ มีอาการดังนี้...

Windows XP SP2

ขณะ Boot เสียงดังติ๊ดเดีัยวปกติ แต่มาค้างตรงนี้ ...
มันค้างหน้าจอดำๆตรงนี้ครับ

Award... (เป็นข้อความของ Award)

Detecting Primary Master ...แล้วก็ชื่อ harddisk

-

แค่นี้ครับ เพราะตัวอื่นผมปิดเอาไว้ เพราะว่าเปิดไว้ก็ไม่ช่วยอะไร

ช่วยด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้านะครับชาว JKG

USED_JKG
14th May 2012, 12:18
ตอนลงได้ฟอแม็ตและแบ่ง parttition ใหม่หรือปล่าวคับ ผมคิดว่าคงไม่เกี่ยวกับขาจั้ม ระหว่าง master กับ primary หรอกนะคงไม่มีใครไปซนสลับไปสลับมา และก็อีกอันคือช่องเสียบ sata ลองเสียบช่องแรกแถวบนกับแถวล่างดู
บางบอร์ดมันมีแยกสีให้บางบอร์ดก็ไม่มี ปรกติมันจะเป็นแดงกับดำ

นอกเหนือจากนี้ก็รอท่านต่อไปมาตอบละกัน ผมคงช่วยได้แค่เบื้องต้นเพราะผมไม่รู้ว่าแต่ละคนใช้งานยังไง

chikuva
14th May 2012, 19:14
น่าจะมีปัญหากับ hdd นะครับ ลองกด del เข้าไป setup bios ดูว่าเครื่องมองเห็น hdd หรือไม่ ลองถอบสาย hdd ออกแล้วเสียบใหม่ดู

AlexelA
15th May 2012, 08:42
ลองถอดRamมาถูด้วยยางลบดูเผื่อหายครับ
ไม่งั้นก็คงต้องFormatใหม่