PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ผมใคร่ขอถามเรื่องการต่อเน็ตด้วยครับ

khun22
2nd August 2011, 19:02
วันนี้เพื่อนที่ทำงานถามผมว่า..มีเพื่อนข้างห้องเขาต่อเน็ตด้วย ADSL นะครับ แล้วเขาจะพ่วงด้วยโดยใช้สายแลนนะครับจะทำอย่างไร ผมก็ไม่รู้เลยบอกว่าจะมาถามพี่ที่เว็ปให้ กรุณาบอกผมด้วยนะครับ คืออยากทราบว่าต้องทำอย่างไร ต่อสายแลนแล้วใช้ได้เลยไม่ หรือต้องมีขั้นตอนอย่างไรก่อน แนะนำผมด้วยนะครับ:sweat:sweat:sweat:sweat

windyremind
2nd August 2011, 20:17
router กี่ port ครับ ?
ระบบปฎิบัติการอะไร ?

ถ้าเป็น router ที่มี multi port ก็เสียบแล้วมันก็ใช้ได้เลยนะ ถ้าไม่มีปัญหาอะไร
แต่ถ้ามีก็ต้อง fix ค่าของเครื่อง client ให้ชี้ไปหา gateway ถ้าทุกอย่างถูกต้อง
ก็ใช้ได้เลยครับ

khun22
3rd August 2011, 07:17
router น่าจะมี port เดียวเหมือนผมนะ เพราะน้องเขาบอกว่าจะต่อด้วยเครื่องคอมอีกเครื่องหนึ่งไปยังเครื่องหนึ่ง และน้องเขาอยู่เป็นหอเช่าโดยใช้สายแลนนะครับ หากเป็นอย่างที่พี่บอกมาก็ถ้าเรามี router หลาย port ก็สามารถใช้ได้เลยโดยไม่ต้องตั้งค่าอะไรเลยใช้ไหมครับ แล้วทางบริษัทเขาจะรู้ไหมว่าเราต่อเน็ตแบบนี้ แล้วจะมีผลเสียอย่างไรบ้างไม กรุณาบอกผมด้วยนะครับ ผมยังไม่รู้ขอบคุณครับ

windyremind
3rd August 2011, 09:10
เดี๋ยวนะครับ อยู่หอเช่า Gateway อยู่ที่ไหนครับอยู่ที่เจ้าของหอ หรือว่า อยู่ที่เรา เราขอติดตั้งเองครับ ? (แบบผม apartment มี internet ให้แต่ผมไม่เอา ผมขอติดตั้งเอง เสียเงินเอง)

เอาละเข้าเรื่อง ถ้ามี port เดียวต้องใช้วิธีอื่นครับ ต้องเข้าใจหลักของ network ก่อน
Router ทำหน้าที่เป็น gateway (จริงๆมันก็เหมือน computer เครื่องนึงเลย เพียงแต่มันมีแค่ software ที่ใช้สำหรับใช้งาน internet เท่านั้นเอง) ทีนี้ เมื่อเราต่อสายจาก router มาถึงเครื่องที่ 1 ก็เท่ากับเครื่องที่ 1 เป็นเครื่องลูก(Client)

มันก็จะเป็น
Router (192.168.1.1) <<>> Client 1 (192.168.1.2)

จะเห็นว่า Router เป็นกึ่ง Server ครับถ้าจะทำการต่อเครื่องที่ 2 ก็ต้อง
Router (192.168.1.1) <<>> Client 1 (192.168.1.2)
............................. <<>> Client 2 (192.168.1.3)

แล้วจะต่อแบบนี้ยังไง ก็หมายถึง Router ต้องมี port มากกว่า 1 port ครับ
เราสามารถเพิ่ม port ได้หลายวิธีครับ เช่น
- ซื้อ hub มาเพิ่ม
Router (192.168.1.1) <<>> Hub <<>> Client 1 (192.168.1.2)
.............................................. <<>> Client 2 (192.168.1.3)

- หรือ จะทำ Client 1 เป็น Server อีกทีนึงโดยซื้อ NIC (network interface card) มีอีกใบเพื่อต่อจาก Client แชร์ไปอีกทีนึง
Router <<>> Client 1 <<>> Client 2

- หรือซื้อ Router ที่มี port มากกว่า 1 port
............................. <<>> Client 2 (192.168.1.3)

- หรือวิธีของผมซึ่งผมเป็น notebook มี wireless interface อยู่ก็ทำการต่อจาก
Router <<(สาย Lan)>> Client 1 <<(กระจายสัญญาณ wireless)>> Client 2

ก็เลือกเอาแล้วแต่สะดวกครับ
ส่วนใหญ่ระบบปฎิบัติการจะค้นหาให้ Auto ครับ (โดยการ Broadcast) ซึ่งไม่น่าจะมีปัญหาอะไร (แล้วแต่วิธีการสร้าง network ของเราด้วย) แต่ถ้ามีปัญหาก็คงต้อง Fix ค่าครับ
ผลเสีย ถ้าจัดการ QoS (Quality of Service) ไม่ดี(หรือไม่ได้จัด)มันจะทำการดึง Bandwidth กันครับ เช่น Client 1 เปิด Download bit ไว้ Client 2 แทบจะ load หน้า web ไม่ขึ้นเลยครับ
ส่วนสัญญากับผู้ให้บริการผมก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ แต่คิดว่าคงไม่รู้(มั้ง) เพราะผมก็ไม่ได้ต่อบ่อย ๆ (ผมมีเครื่องเดียวจะต่อตอน ทำเครื่องให้ลูกค้าหรือเพื่อนเอา notebook มาเล่นบ้านผม)

จากที่ผมทดลองทำ Visual Network (สร้าง network เทียม) โดยใช้เครื่องเสมือน (Visual machine)
โดย Flow เป็นแบบนี้ครับ

การต่อแบบนี้จะเห็นว่า Client 1 และ Client 2 ไม่จำเป็นต้องตั้งค่าอะไรปล่อย auto ก็จะใช้งาน internet ได้ปกติครับ เนื่องจาก Dhcp Server ที่ router จัดการให้แล้วครับ
แต่จาก win xp ต้อง fix ค่าครับ (และต้อง Set Server 2 ให้ Forward packet ด้วย) เพราะ win xp จะทำการ broadcast เฉพาะ network ของตัวเอง DNS (Domain Name service) มันอยู่ที่ 192.168.1.1 ฉะนั้นเวลาเราเปิด www.google.co.th win xp จะถามหาแต่ใน network ของตัวเองต้องตั้งค่าให้มันครับโดยตั้งแบบนี้

mask : 255.255.255.0
Gateway : 192.168.100.101

Preferred DNS : 192.168.1.1

คิดว่าคงจะช่วยให้เข้าใจมากขึ้นในกรณีที่เราต้อง Fix ค่า (อย่างที่บอกมันขึ้นอยู่กับกรณีการสร้าง network ของเราครับ)
สงสัยอะไรถามเพิ่มเติมได้ครับ

md4949
3rd August 2011, 10:37
แวะมาอ่านได้ความรู้คับ windyremind เนื้อหาครอบคลุมคับ แหล่มๆ

khun22
3rd August 2011, 19:00
น้องเขาอยู่หอเช่า แล้วน้องเขาขอติดตั้งเองซึ่งอยู่ชั้น 2 แล้วเพื่อนของเขาอยู่ชั้น 5 แล้วเขาถามผมว่าจะต่อแบบใช้สายแลนจากคอมเครื่อง1 ไปยังเครื่องของเพื่อนเขาที่อยู่ชั้น 5 จะต่อได้ไหม ผมก็เลยมาหาคำตอบให้ ที่พี่บอกมาผมก็ไม่ค่อยเข้าใจนะครับว่าจะไปตั้งค่าที่พี่แนะนำได้จากตรงไหนของคอมฯตัวแรกที่ต่อจาก router เพราะผมไม่รู้เรื่องนี้จริงๆ ครับ หากพี่ยังอยู่แนะนำวิธีให้ผมเข้าใจได้ง่ายกว่านี้ได้ไหมครับ เอาแบบสามารถไปติดตั้งให้น้องเขาได้นะครับ ผมไม่รู้เรื่องนี้จริงๆนะครับพี่ ขอบพระคุณอย่างมากนะครับ

windyremind
3rd August 2011, 21:39
อูว ต้องใช้สายกี่เมตรอะนั้น
ไม่เป็นไร เอาง่ายๆ
1 - Router 4 port
2 - เสียบสาย เครื่อง 1
3 - เสียบสาย เครื่อง 2
4 - กดปุ่มเปิด swich router
5 - enjoy

ถ้าไม่ได้ค่อยมา post ถามใหม่จะตอบให้อย่างเร็วทีสุดครับ (แต่คิดว่าไม่น่ามีปัญหา ถ้า win 7 มันหาให้เอง win xp ไม่แน่ใจไม่ได้ใช้นานลืมไปละ)
ปล.อย่าลืมตั้งค่า router ให้เหมือนตัวเก่า วิธีตั้งก็เปิด browser ช่อง address bar พิมพ์ ip ของ gateway
example http://192.168.1.1
จะมีหน้า login ขึ้นมาก็ใส่ไป แล้วก็ตั้งค่าตามสะดวกครับ

khun22
3rd August 2011, 22:02
ขอบคุณครับพี่เดียวผมลองไปทำให้น้องเขาก่อนนะครับ หากไม่ได้ผมจะมาถามพี่ใหม่นะครับ แล้วขออีกอย่างหากผมมีปัญหาเรื่องคอมฯที่เป็นอย่างอื่นผมถามพี่ได้นะครับ และวันนี้ผมก็ได้ความรู้เรื่องที่เกี่ยวกับเน็ตไปอีกอย่างที่ผมไม่เคยรู้จัก หากพี่่เจอชื่อผมก็ขอรบกวนด้วยนะครับ หากเก่งได้อย่างพี่คงจะดีนะครับสำหรับคนไทยทุกคนที่มีคนแนะนำได้ดีอย่างพี่นะครับ ขอขอบคุณอีกครั้งนะครับ:cool::victory:cool: