PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : การเตรียมตัวก่อนสอบ [รักษาดินแดน]

guide716
14th May 2012, 16:42
เพื่อนชาว Joker ตอบๆกันหน่อยเน้อครับ เครียดสุดๆ
การเตรียมตัวก่อนสอบ [รักษาดินแดน] ต้องฝึกร่างกายยังไงบ้างครับ ควรกินอาหารอะไรยังไงเพื่อจะทำให้เข้าได้
ตอนนี้น้ำหนักพอสมควรครับผม !

cableneo
14th May 2012, 16:49
ขึ้น ม.4 ใช่ไหม ฝึกแค่วิดพื้น ซิทอัพ และที่สำคัญ วิ่ง คนจะตายเพราะวิ่งส่วนใหญ่ วิ่งนี้ 2.40 มั้งผมจำไม่ได้ ฝึกวิ่งเลยครับ ได้ทุกซัดส่วน อาหารไม่ต้อง เอาถึก เอาอึด ไว้ก่อนไม่ต้องแข่งกับใคร ให้แข่งกับเวลา ก็พอ

JooN18za
14th May 2012, 16:52
เอาเป็นว่าไม่อ้วนก็ผ่านครับไม่โหดเท่าที่คิดแต่วิ่งนี่สำคัญครับต้องให้ได้เวลา โชคดีครับ ^ ^
ปล.ตอนเข้าสอบดันพื้นดูทหารที่จะสอบด้วยครับมันจะมีพวกเข้มงวดกับปล่อยชิว

bararasza
14th May 2012, 16:52
อย่าไปเครียดมาก ครับ แค่ทำให้เต็ม ที่ สุดท้าย ผ่านไม่ผ่าน เค้าก็เอาเข้าหมดแหละ เชื่อผม^^ ตอนผม สอบ ดันพื้น 22ผ่าน ลุกนั่ง 34ผ่าน วิ่ง 3.15นาที ผมกดไป 5นาทีกว่าๆ 555+ วิ่ง 2 โลครับ แนะนำอย่าซัด แรง ค่อยๆเหยาะๆ ให้ความเร็วคงที่ ไม่เหนื่อย
ไม่จุก เผลอๆ ช่วงหลังๆนำพวก โชว์พาวน์ จัดหนักด้วย
ตอนผมสอบผมจัดหนักไง เหนื่อยมันตั้งแต่ 500 เมตร ที่เหลือเดิน พอจะวิ่งก็ไม่ไหวแล้ว จุก วปล. วิ่งแล้วห้ามคิดแม้แต่จะหยุดเดินนะ เหนื่อยที่เดียวดีกว่า เพราะไม่งั้น ถ้าได้หยุด มันจะจุก และวิ่งไม่ออกเลยล่ะ

จบแล้ว 3ปี โหดมันส์ ฮา ครบรสค่ายที่อยุธยาผม ครูฝึก อัปปรี ทุกนายเลย เข้าห้องเรียนเล่าเรื่องหนัง ผู้ใหญ่ให้ฟัง 555+

kraivich
14th May 2012, 17:50
เราว่าเราก็จะไปเรียนร.ด.อยู่อะแต่กลัวเราไม่ไหวเรายิ่งเป็นคนไม่ค่อย
ออกกำลังกายอยู่โดนลุกนั้ง50ครั้งเข่าก็อ่อนแล้ว

Minecraft
14th May 2012, 17:55
คือต้องฝึกอ่ะครับ ทำไม่ถึง 10 ครั้ง นี่ไปไม่ไหวหรอกครับ ต้องฝึกทุกวัน จะไม่ทุกวันก้ได้ครับถ้าเหลือเวลาเยอะ แต่แค่ทำประจำ บ่อย เท่านั้นเอง ถ้าไม่ทำอะไรเลย หวังยากครับ :( เน้น ถึก ครับผม

ถ้าปิดเทอมมีเวลา ทำวันล่ะ 3 ครั้ง เช้า เที่ยง เย็น ได้จริง ๆ ครับก่อนกินข้าวน่ะ ! :bye

kraivich
14th May 2012, 17:58
แล้วร.ด.เข้าสอบไรมั้งอะเหลือเวลาปีเดียวจะได้ไปฝึก

big14531
14th May 2012, 17:58
สำหรับผมเตรียมใจรับใช้ชาติแล้วครับ วิดพื้นได้แค่ครั้ง2ครั้งเองครับ :sweat:sweat:sweat:sweat:sweat

androiduser
14th May 2012, 18:01
ผมก็จะเข้าปีนี้ครับ อยากถามว่าเวลาสอบที่ วิดพื้น ซิทอัพ เเละวิ่งนี่ เค้าสอบติดๆกันเลยหรือมีเวลาให้พักครับ??

JumpskyJ
14th May 2012, 18:50
ผ่าน 1 ใน 3 คือผ่านหมด (แล้วแต่บางที่) แนะนำฝึกไปเลยกินแต่เนื้อ ถึงร่างกายจะไม่เปลี่ยนแปลงแต่เราจะมีพลัง เชื่อผม เอาตัวจริงชัวกว่า อย่าทำเหยาะแหยะ โชวพาวเข้าไว้ ที่สำคัญอย่าไหว้ !! 55+

communism
14th May 2012, 18:58
โรงเรียนผม แปลกมากๆครับ ทหารมาแจ้งรายระเอีัยด แต่ดันมี แพทธ์มาตัวร่างกายฟรี และมาวัดชุดขนาดหุ่น รองเท้า และก็มีติว แต่ผู้การบอกว่า ให้ตัด นักเรียน และเตรียมตังไว้ อีกอย่างคะแนนต้องผ่าน 300 3ฐาน ห้ามขาดแม้คะแนนเดี่ยว หลังจากนั้น เขาก็ให้ใบสกอร์มา แล้วก็มีการทดสอบ ทั้งๆที่หิืวน้ำจะตาย สรุปคือ วิ่ง800 ได้ 2.5 น. วิดพื้น 24. ครั้ง 2 นาที (ไฟไม่ติด เป็นสิบ โคตรงง) ซิทอัพ 32 หลังจากครูบอกว่า เร็วๆหน่อยเหลืออีก 1 นาที อยู่ๆก็ลุกไม่ขึ้นแบบว่าท้องหายไปไหน?? แต่ยังไม่เหนื่อยและไม่ปวดเลย แล้วก็ส่งใบสกอร์ O_O โรงเรียนใครเป็นแบบผมบ้าง คือแบบว่า สงสัย วัดตัวทำไมทั้งๆที่ยังไม่ผ่าน ??? อีกอย่าง

ผมเข้า ผู้ชาย 44 คนผู้หญิง15-20 และบอกว่าไม่รับกองหนุน ไอ้คนที่ได้ 299 คะแนนก็ไม่ผ่าน(โหดเกินY^Y)

ปล.ตอนที่ทดสอบเขาให้ วินพื้น เขียนสกอร์ ไปลุกนั่งต่อ เลย พอลุกนั่ง(ซิทอัพ)เสร็จ รอแถว1 เสร็จแถว2 วิ่งต่อ พักแค่ 3-4นาทีเอง ผู้กองใจร้ายมาก!!!

guide716
14th May 2012, 20:09
ผ่าน 1 ใน 3 คือผ่านหมด (แล้วแต่บางที่) แนะนำฝึกไปเลยกินแต่เนื้อ ถึงร่างกายจะไม่เปลี่ยนแปลงแต่เราจะมีพลัง เชื่อผม เอาตัวจริงชัวกว่า อย่าทำเหยาะแหยะ โชวพาวเข้าไว้ ที่สำคัญอย่าไหว้ !! 55+

ไหว้อะไรหรอครับ ??

guide716
14th May 2012, 20:10
โรงเรียนผม แปลกมากๆครับ ทหารมาแจ้งรายระเอีัยด แต่ดันมี แพทธ์มาตัวร่างกายฟรี และมาวัดชุดขนาดหุ่น รองเท้า และก็มีติว แต่ผู้การบอกว่า ให้ตัด นักเรียน และเตรียมตังไว้ อีกอย่างคะแนนต้องผ่าน 300 3ฐาน ห้ามขาดแม้คะแนนเดี่ยว หลังจากนั้น เขาก็ให้ใบสกอร์มา แล้วก็มีการทดสอบ ทั้งๆที่หิืวน้ำจะตาย สรุปคือ วิ่ง800 ได้ 2.5 น. วิดพื้น 24. ครั้ง 2 นาที (ไฟไม่ติด เป็นสิบ โคตรงง) ซิทอัพ 32 หลังจากครูบอกว่า เร็วๆหน่อยเหลืออีก 1 นาที อยู่ๆก็ลุกไม่ขึ้นแบบว่าท้องหายไปไหน?? แต่ยังไม่เหนื่อยและไม่ปวดเลย แล้วก็ส่งใบสกอร์ O_O โรงเรียนใครเป็นแบบผมบ้าง คือแบบว่า สงสัย วัดตัวทำไมทั้งๆที่ยังไม่ผ่าน ??? อีกอย่าง

ผมเข้า ผู้ชาย 44 คนผู้หญิง15-20 และบอกว่าไม่รับกองหนุน ไอ้คนที่ได้ 299 คะแนนก็ไม่ผ่าน(โหดเกินY^Y)

ปล.ตอนที่ทดสอบเขาให้ วินพื้น เขียนสกอร์ ไปลุกนั่งต่อ เลย พอลุกนั่ง(ซิทอัพ)เสร็จ รอแถว1 เสร็จแถว2 วิ่งต่อ พักแค่ 3-4นาทีเอง ผู้กองใจร้ายมาก!!!

เห้อเครียดจริงๆ ! ขอบคุณครับที่เล่าให้ฟัง

beambeam123
14th May 2012, 20:13
ส่วนใหญ่มาดับตรงวิ่งครับ ฝึกไว้ได้เลย และพอเป็นแล้วอย่าท้อเด็ดขาด

clubzaxxx
14th May 2012, 20:18
สู้ต่อไปเหล่ามดเเดง

ปล. วิดพื้นโหดมาก
(ขี้เกียจไปเรียนปี2เว้ยยยย)

beambeam123
14th May 2012, 20:21
สู้ต่อไปเหล่ามดเเดง

ปล. วิดพื้นโหดมาก
(ขี้เกียจไปเรียนปี2เว้ยยยย)

งั้นก็ชะตากรรมเดียวกัน ปี 2 - -

Raptor F22
14th May 2012, 20:28
ผมก็จะเรียนเหมือนกัน โรงเรียนผม ผู้ชาย ที่จะเข้ามี 400 กว่าคน ผมห่วงแค่วิ่งอย่างเดียว

androiduser
14th May 2012, 20:30

โหดจริงๆครับ :sweat

basbas16
14th May 2012, 20:31
ผมก็สมัครนะครับไม่รู้ว่าจะไหวหรือป่าว ห่วงแค่เรื่องวิดพื้นเนี่ยแหละครับ

pug1
14th May 2012, 20:35
ตาม คห. ข้างบนๆครับ วิ่งอย่างเดียวครับ ยิ่งเสร็จก่อนเวลาเร็วเท่าไหร่คะแนนยิ่งสูง หรือว่าการซิทอัพกับวิทพื้น ก็เหมือนกันครับ พยายามทำให้มันได้เกินเกณฑ์ คะแนนจะได้สูงขึ้นอีก แต่ถ้าอนไหนไม่ไหวจริงๆก็เอาแค่ผ่านเกณฑ์ ก็พอครับ เก็บแรงไว้วิ่ง เพราะของผมเขาจะจับมาเรียงชื่อตามตัวอักษรเป็นกลุ่มๆและออกวิ่งเป็นกลุ่ม ทีละ ประมาณ 2กลุ่มครับ โดยของผมนี่ จะยึดพื้นก่อนครับ แล้วซิทอัพ แล้วพักกินข้าว (แนะนำอย่ากินเยอะ กินให้พอมีพลังงานก็พอ) แล้ววิ่งครับ
ปล.วิ่งเสร็จผมแทบเป็นลมอะ คอแห้ง + ขาสั่น มากกก
ปล.2 ตอนนี้กำลังเตรียมใจกับปี2อยู่ครับ เพราะวันแรกที่เรียนเลย เห็นพวกปีสองถูกจับวิ่งทั้งคาบเรียนอะครับ :sweat

4iKunG
14th May 2012, 20:43
ผมขึ้น ม.4 555

วิดพื้น 23

ซิดอัพ 30

วิ่ง 800 ม. 3.15 นาที (มั้ง 555)

วิดพื้นได้เกือบ20 เคยทำได้ 23พอดี -0-

ซิดอัพได้ครับครบ 30

วิ่งไม่รู้ยังไม่เลยลอง แต่น่าจะพอไหวเพราะ เล่นกีฬาด้วย นะจะพอไหว

basbas16
14th May 2012, 20:47
ของผมเหลือเวลาฝึกประมาณ15วัน ยังไม่ได้เริ่มวิดพื้นเลย
แต่ซิดอัพลองแล้ว2นาทีประมาณ35ครั้ง
วิ่งแถวบ้านผมมีแต่สนามยาวประมาณ1400เมตร ผมวิ่งได้เกือบๆ4นาทีอ่าครับ วิ่งไปเรื้อยๆ

yogurtkun
14th May 2012, 20:51
ผม จบ ร.ด. มาได้ 1 ปี กว่าๆ แล้ว ขออนุญาติเล่าประสบการณ์วันแรกให้ฟังเลยละกันครับ
เรื่องการเตรียมตัวสอบ ผมมองว่า ไม่น่าหนักใจเลยนะ เป็นแค่จุดเริ่มต้นเท่านั้นเอง.. ](อย่าไปกังวลเลย เพื่อนเยอะครับ^^)
ตอนที่ผมสอบเข้าก็ สอบวิดพื้น > 20 ครั้ง/ซิทอัพ > 32 ครั้ง /วิ่ง 800 เมตร < 2.40 นาที คะแนน เต็ม 300 คะแนน
-สอบวิดพื้น ทำไปได้ 20 ครั้งเป๊ะ
-ซิทอัพ 40 ครั้ง
-วิ่ง 800 เมตร ซัดไป 2.45 นาที เกินมา 0.05 วินาที
สรุปคะแนน ก็ได้ 300 เต็มนะ
กำลังใจ ของผมสำหรับวันแรกเลย ก็คือ..ผมนึกนะ เคยเห็น รุ่นพี่ ร.ด. เค้า ตัวใหญ่มาก น้ำหนักเยอะ ชุดฟิตๆ แทบใส่ไม่ได้เลย
ผมนึก โหว เค้ายังสอบผ่านเข้ามาได้เลย]..เรา งี้คล่องตัว ร่างกายไม่ค่อยอึดอัด ยังไงต้องผ่านให้ได้ :pleasantry
*ถ้าสำหรับตอนนี้ ยังมีเวลา เตรียมตัวอยู่ละก็ แนะนำให้ ควรจะฝึกๆ เตรียมตัวรอไว้ได้เลยครับ
รักษาร่างกายให้แข็งแรง กินให้อิ่ม นอนให้หลับ ฝึกวิดพื้น ซิทอัพ วิ่ง บ้างวันละเล็ก ละน้อย
ไม่ต้องไปกังวล นะครับ เพื่อนเราก็แยะ เรียนไปด้วยกัน สบายๆครับ หนทางข้างหน้า ยังหนักกว่านี้อีกเยอะ
ร.ด. คิดซะว่า เรียนสนุกๆครับ เพื่อนเยอะ ได้อะไรจากการเรียนเยอะมากจริงๆครับ ไม่เสียใจเลยที่เลือกเรียน ร.ด. :o

PreciousTar
14th May 2012, 20:58
รบกวนขอถามหน่อยนะครับ เรียน ร.ด. ตัดผมทรง Skin Head ได้ไหมครับ

apipu1039
14th May 2012, 21:08
ผมก็อ้วน(มาก)แต่ก็เข้าได้ครับ ต้องฟิตร่างกายมากๆเลย

ป.ล.ผมไม่ผ่านวิ่งอันเดียว วันไปรายงานตัวสบายกว่าพวกตัวจริงอีก

yogurtkun
14th May 2012, 21:18
รบกวนขอถามหน่อยนะครับ เรียน ร.ด. ตัดผมทรง Skin Head ได้ไหมครับ

ถ้าเราตัด Skin Head ไป รับรอง ได้ทรงใหม่ คือ สเกรียน เฮด ครับ :heat
แต่ เอาจริงๆ ตัดได้นะ แต่ต้องเนียนๆ โกนคิ้ว โกนหนวด เหมือน ศึกมาใหม่ๆ :dance

Winchesters
14th May 2012, 21:21
ง่ายๆครับ น้อง รด. วิ่ง ซิทอัพ วิดพื้น วิ่งน้องก็ออกไปหาที่วิ่งทุกเช้า-เย็น แรกๆก็วิ่งเอากำลัง พอชินขึ้นแล้ว ก็ต้องทำเวลาละ ซิดอัพ ให้ได้ซัก 60 วิดพื้น 30 เอาเผื่อๆไว้เวลาไปสอบจริงอาจตื้นเต้น เข้าไปไม่ได้โหดมาก เหนื่อยแต่สนุก ได้ฝึกและได้เพื่อน ไอ้ครูฝึกลงโทษ ปากหมา มันเป็นธรรมดาอยุ่แล้ว ฝึกทหารหนักกว่านี้เยอะ เข้าค่ายยิ่งสนุก เรื่องอื่นก็ไม่มีไรมาก โดดเรียนอย่าบ่อย สอบข้อเขียนง่ายๆ

peetdekdeee
14th May 2012, 21:34
ศูนย์ฝึกผมไม่ได้ครับ ทรงนักเรียน ขาวสามด้านเท่านั้น

[P]oky_alM0n
15th May 2012, 04:50
แนะนำฝึกวิ่งครับ พยายามฝึกสัก 1 สัปดาห์ก็พอละครับ แล้วก็ฝึกดันพื้น หรือวิดพื้นนั่นแหละ พอละ ลุกนั่งปล่อยมัน แต่ที่สำคัญ !!!
วันทดสอบ ต้องกินข้าวเช้ากลางวัน ไปให้เต็มที่นะครับ พยายามหาลูกอมหรือบ๊วยมาอมตอนวิ่งครับ ช่วยได้เยอะ เลย แค่นี้ล่ะครับ ไม่ต้องไปกลัว ยังไงมันก็มีรอบสอง (เซ่น นั่นเอง )

Molotovskill
15th May 2012, 05:47
วิ่งอะ ใส่ไปเลยครับ 3.15 ใส่ไปเต็มที่อย่าไปสนใจเพื่อนอย่าวิ่งเหยาะๆมีเท่าไรใส่ให้หมดวิ่งอย่าหยุด คิดว่าวิ่งวันนี้สบายวันหน้าใส่ให้เต็มเฮือก

LightningEX
15th May 2012, 12:20
ผมได้ข่าวมาว่าปีนี้เค้าจะรับเด็กที่อายุเกิน 17 ปี อันนี้จริงรึเปล่าครับ... อย่างผมเนี่ย กำลังจะขึ้น ม.4 15ปี เองเนี่ย เค้าให้เข้าได้รึเปล่าครับ
ปล. ผมไม่อยากไปเรียนตอนม.6 ซึ่งผมอายุเกิน 17 ปีครับ เพราะมันจะต้องเรียน 3 ปี ใช่มั้ยครับ ผมไม่อยากไปเรียนตอนเข้ามหาวิทยาลัยอะครับ
ใครที่รู้เรื่องเกี่ยวกับการเรียนรักษาดินแดนช่วยบอกผมทีครับว่ามันจริงรึเปล่า?
ขอบคุณมากครับ

basbas16
17th May 2012, 18:04
มีข่าวมาประกาศครับ เห็นเค้าว่ากันว่ารด.ปี1ใครที่จะสมัคร คนที่เกิดปี2540ทั้งปีไม่ว่าจะเดือนไหน เค้าไม่ให้สมัครนะครับ เห็นเค้าบอกว่าอายุน้อยเกินจะใช้อาวุธ
ปล.แต่ที่โรงเรียนผมเค้าบอกว่าให้ส่งใบสมัครไปก่อนถ้ามีอะไรเค้าจะมาประกาศอีกที