PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : 12 หางออนไลน์” เกมฝีมือคนไทยไปบุกตลาดโลก

bazin456
15th May 2012, 12:29
http://echo.x10event.com/wp-content/uploads/2012/03/12-Tails-1.jpg

ในวงการเกมเมืองไทยหากมองย้อนกลับไปในอดีตเมื่อหลายปีก่อน หากจะพูดถึงเกมออนไลน์ที่พัฒนาโดยฝีมือคนไทย ถือว่ามีน้อยมาก และหากยิ่งมองถึงความสำเร็จในตลาดด้วยนั้นยิ่งหาได้ยากยิ่ง ส่วนใหญ่จะเป็นเกมนำเข้าจากเกาหลีใต้ ญี่ปุ่นและจีน

แต่มาในวันนี้ได้มีเกมออนไลน์ที่พัฒนาโดยฝีมือคนไทย 100% ได้สร้างประวัติศาสตร์หน้าใหม่ให้กับอุตสาหกรรมเกมในเมืองไทยแล้ว นั่นคือ เกม “12 หางออนไลน์” (www.12t.in.th) ที่พัฒนาโดย บริษัท บิ๊กบัค สตูดิโอ จำกัด ซึ่งหลังจากมอบสิทธิให้ บริษัท ไอ ดิจิตอลคอนเนคท์ จำกัด (ไอดีซีซี) เป็นผู้ให้บริการในไทย มาตั้งแต่เดือน มี.ค. 54 ถือว่าได้รับการตอบรับอย่างดียิ่งจากเกมเมอร์เมืองไทย โดยมีจำนวนผู้เล่นรวมกว่า 4 แสนราย และสามารถทำรายได้รวมสูงถึง 50 ล้านบาท ในระยะเวลาเพียง 1 ปีเท่านั้น!!

http://www.dailynews.co.th/sites/default/files/imagecache/620x245/photos/114373/0.jpg

โดยเกม 12 หางออนไลน์ มีทีมพัฒนาที่ยังเป็นหนุ่มสาวไฟแรง 7 คน ประกอบด้วย
วฤทธิ์ อาชวานันทกุล กรรมการผู้จัดการ บริษัท บิ๊กบัค สตูดิโอ จำกัด และ พิชญะ เอี่ยนเหล็ง, ปรเมษ ชลรัตนกุล, ปรียนันทน์ สุวรรณปราโมทย์, ชย อรรถวิจิตรจรรยารักษ์, ปฎิญญา ภู่เจริญยศ และ Joanna Dooley

วฤทธิ์ และ พิชญะ ร่วมกันบอกว่า บิ๊กบัค สตูดิโอ มีจุดเริ่มต้นจาก วฤทธิ์ โดยหลังจากเขาจบการศึกษาจากต่างประเทศ เมื่อกลับมาก็ได้รวบรวมคนที่รักในเรื่องเกมมาทำงานร่วมกันตั้งแต่ปี 2007 และได้พัฒนาเกมแรกขึ้นมา คือ ฮีโร่ มาสเตอร์ แต่ไม่ประสบความสำเร็จมากเท่าไหร่ จากนั้นในปี 2008 ก็ได้เริ่มพัฒนาเกม 12 หางออนไลน์ขึ้นมาจนเริ่มเปิดให้บริการเมื่อปี 2011 โดยใช้เวลาในการพัฒนาร่วม 3 ปี

โดยเกมมีเนื้อหาเกี่ยวกับโลกในอนาคต 5,000 ปีข้างหน้า ในยุคที่สิ้นสุดมนุษย์ มีสัตว์ 12 ชนิด ที่ได้พัฒนาอารยธรรมของตนขึ้นมาเป็นนักรบผู้กล้า (Hero) แล้วร่วมมือกันต่อสู้ ด้วยมิตรภาพ ข้ามพรมแดนของเชื้อชาติเผ่าพันธุ์ จนเกิดพลังที่แข็งแกร่ง ซึ่งตัวละครแต่ละตัวก็จะมีความสามารถและวิธีการต่อสู้ที่แตกต่างกันไป

“หากพูดถึงเงินทุนในการพัฒนาเกมนี้ใช้เงินหลักล้านบาทเท่านั้น โดยใช้โปรแกรม
ซอฟต์แวร์ที่ได้พัฒนาเขียนขึ้นมาเอง และใช้ซอฟต์แวร์จากต่างประเทศที่มีขายทั่วไป ปัจจุบันได้เปิดให้บริการและพัฒนาเกมไปพร้อมกัน โดยพัฒนาไปแล้วจำนวน 11 ตอน จากทั้งหมด 24 ตอนที่วางไว้ โดยได้วางพล็อตเรื่องตอนเริ่มต้น และตอนจบไว้แล้ว ส่วนเนื้อหาระหว่างกลางเรื่องจะปรับเปลี่ยนไปตามสถานการณ์ปัจจุบัน และจะมีการอัพเดทใหม่ ๆ ทุกสัปดาห์ ”

สำหรับสิ่งที่ทำให้เกมประสบความสำเร็จผู้พัฒนา บอกว่า มาจากตัวละครที่โดดเด่น ออกแบบกราฟิกสวยงามแนวแฟนตาซี ทำให้จับกลุ่มเป้าหมายได้กว้างทั้งชายและหญิง อายุ 15-35 ปี มีการสอดแทรกเนื้อหาที่ปลูกฝังคุณธรรมในเกม ไม่มีเนื้อหาที่รุนแรง นอกจากนี้จากระบบของเกมที่ต้องเล่นกันเป็นกลุ่ม ทำให้ต้องหาเพื่อนรวมเป็นทีม จึงเป็นคอมมูนิตี้หรือชุมชนขึ้นในเกม จึงเกิดมิตรภาพและการรวมตัวของผู้เล่นในเกมนี้อย่างเหนียวแน่น

อย่างไรก็ตามสิ่งที่การันตีความสำเร็จของเกมนี้อีกอย่างหนึ่งก็ คือ ขณะนี้ได้มีผู้ให้บริการเกมออนไลน์จากเยอรมนี ซึ่งมีประสบการณ์การทำตลาดเกมทั่วโลก ได้ติดต่อขอซื้อสิขสิทธิ์ เกม 12 หางออนไลน์ เพื่อไปให้บริการใน เยอรมนี อังกฤษ และสเปน ในช่วงไตรมาสที่ 3 ของปีนี้ เป็นสิ่งที่แสดงให้เห็นว่า ฝีมือในการพัฒนาเกมของคนไทย ไม่ว่าจะเป็นการออกแบบตัวละคร การเขียนโปรแกรม การคิดเนื้อหาของเกม สามารถแข่งขันกับผู้พัฒนาเกมจากต่างชาติได้หากมีความมุ่งมันอย่างจริงจัง

“12 หางออนไลน์ ที่จะไปเปิดให้บริการในยุโรป ทางทีมเป็นผู้แปลภาษาจากไทยเป็นอังกฤษเอง และยังคงเนื้อหาและวัฒนธรรมที่เป็นไทยทั้งในส่วนของเนื้อหาเทศกาลปีใหม่ สงกรานต์ ฯลฯ เพื่อเป็นการเผยแพร่ให้ต่างชาติที่เล่นเกมได้รู้ถึงวัฒนธรรมของไทยด้วย”

วฤทธิ์ และ พิชญะ กล่าวต่อว่า ปัจจุบันวงการเกมของไทยอาจจะยังไม่ได้รับการสนับสนุนอย่างเต็มที่เนื่องจากมีการมองว่าเป็นการส่งเสริมให้เด็กติดเกม จึงทำให้โอกาสเติบโตของผู้พัฒนาเกมคนไทยมีน้อยลง อย่างไรก็ตามจากความสำเร็จของเกมนี้ ก็ทราบข่าวว่าทำให้ผู้พัฒนาเกมรายอื่น ๆ เริ่มให้ความสำคัญในการพัฒนาเกมเพื่อทำตลาดในไทยและต่างประเทศมากขึ้น

จากความสำเร็จของ 12 หางออนไลน์ ทางบิ๊กบัค สตูดิโอ จึงได้เริ่มพัฒนาโครงการใหม่ คือเกมออนไลน์ ที่ชื่อ “AURORA” เพื่อนำไปทำตลาดในต่างประเทศ โดยจะเป็นเกมที่มีเนื้อหาและแนวที่ฉีกไปจาก เกม 12 หางออนไลน์อย่างสิ้นเชิง ซึ่งคาดว่าจะสามารถเปิดตัวได้ในช่วงปลายปี 2556

ก้าวที่หนึ่งประสบความสำเร็จไปแล้ว คงต้องติดตามย่างก้าวที่สองของ “บิ๊กบัค สตูดิโอ” ว่าจะสามารถสร้างความภาคภูมิใจให้วงการเกมเมืองไทยได้อย่างต่อเนื่องหรือไม่?.

http://www.dailynews.co.th/sites/default/files/imagecache/620x245/cover/114373.jpg

CREDIT : http://www.dailynews.co.th

เกาหลีอึ้งอะดิ:)

ตามความเห็น จขกท นี่ รู้สึกดีใจมาก :d

thunyaboon
15th May 2012, 12:30
เกมดีนะครับ

แต่หลังๆ ผมลงแต่ดันเดิมๆจนเบื่อเลยอะครับ

จนตอนนี้ไม่ได้เล่นแล้ว

skullza
15th May 2012, 12:33
แฟนตาซีดีคับเกมนี้

babymaster
15th May 2012, 12:39
ถ้าไม่มีเติมเงินจะโคตรภูมิใจเลย

joomn007
15th May 2012, 12:49
ก็ดีนะ แต่ไม่ผมเคยเล่นเลยอะ ;)

comboxxx
15th May 2012, 12:50
เกมนี้ดีครับ คนไทยทำได้เจ๋งมาก

FANG
15th May 2012, 12:54
ตั้งแต่เล่นมาผมนึกว่าเกมของเกาหลีนะเนี่ยที่แท้คนไทยเรานี้เอง

ChaninKung
15th May 2012, 12:54
เป็นเกมที่เล่นพร้อมกันแล้วไปพร้อมกันได้อย่่งดีเลย:)

Bastardz
15th May 2012, 12:56
เป็นเกมส์ไทยที่สนุกมากๆเลยนะขอบอก

มันดูสดใหม่ดีนะสำหรับผม ถึงแม้ดันมันจะตันๆบ้างแล้วแต่ว่าเอาเถอะ เราต้องให้เวลาเค้า นี่ถือเป็นก้าวแรกที่ยิ่งใหญ่มากเลยนะครับ

kitipron01
15th May 2012, 13:06
เกมส์ ก็ดีนะครับ
แต่ แบบ มันน่าเบื่อ อ่ะ
ต้องลง ดัน นั้นๆ ตลอด แบบ ไม่เปลี่ยนไปไหน
ยิ่งคนเล่นใหม่ บางคนยังหาคนช่วยลงดันไม่มีเลย
ซึ่งก็จะทำให้น่าเบื่อไป

Nuttyz
15th May 2012, 13:21
ผมว่าถ้าเพิ่มดันให้เยอะขึ้น กับ ท่าทางการโจมตี ท่าทางสกิล ไม่แข็ง แข็ง จะน่าเล่นกว่านี้เยอะครับ

ezygamelink
15th May 2012, 14:06
ดีแล้วครับ ถือเป็นการเริ่มต้นพัฒนาของคนไทย

G..M..INW
15th May 2012, 14:14
ค้างอยู่เวล 62 50 39 - -"

jirapot
15th May 2012, 14:26
- - เล่น 3 ชั่วโมงเบื่อ

guidekub
15th May 2012, 14:38
สู้ต่อไปแล้วกันครับเป็นกำลังใจให้ ^^

pingza2541
15th May 2012, 15:32
ถ้าไม่มีเติมเงินจะโคตรภูมิใจเลย

เเล้วทีมงานจะเเดกอะไร ? ผมว่าเกมนี้ของเติมเงินยังคุ้มกว่าหลายเกมนะเเถมถูกด้วย

Fairy
15th May 2012, 16:16
เวลตันแล้วเกิดอาการเบื่อๆ = =

ดีที่มีอารีน่า กับบอสให้ลง เรื่อยๆ สนุกดี ครับ แต่ด่านน่าเบื่อไปนิด
แต่ถ้าเป็นคนที่ชอบจริงเค้าบอกว่าเล่นทั้งวันก็ไม่เบื่อ

รอ 12 tails episode 2 ปลายปีนี้

toareed
15th May 2012, 16:45
ทำไมเกมonlineสมัยนี้ไม่ว่าเกมอะไร

ผมเล่นแล้วไม่รู้สึกสนุก

เหมือนสมัยผมเล่น ragranok ตอนเติมเงินเลย

สมัยนั้นนะ

แบบว่า ถึงจะเล่นใหม่

แต่พอลงดัน เพย่อน ก็มีคนนั่งรับปาร์ตี้ พึบพับ เลย

แต่ทำไมสมัยนี้มันแบบว่า

จะเจอมอนได้ต้องลงดัน พอลงไปสุดทางก็จะเจอบอสดัน

แล้วเราก็ตี ๆ มัน

พอมันตาย ดันก็เคลีย

แต่เวลเรายังไม่ไปไหน

ก็ต้องทำใหม่ซ้ำ ๆ

เหมือนดูหนังซ้ำไปซ้ำมาอ่ะ

รึเป็นแค่ผมคนเดียวนะ??

แต่ 12หาง ผมเคยไปเดินเล่นซักพัก

หาทางไปตีมอนไม่เจอเลยเลิกเลย

zForlorNz
15th May 2012, 16:52
ทำไมเกมonlineสมัยนี้ไม่ว่าเกมอะไร

เหมือนสมัยผมเล่น ragranok ตอนเติมเงินเลย

สมัยนั้นนะ

แต่พอลงดัน เพย่อน ก็มีคนนั่งรับปาร์ตี้ พึบพับ เลย

จะเจอมอนได้ต้องลงดัน พอลงไปสุดทางก็จะเจอบอสดัน

แต่ 12หาง ผมเคยไปเดินเล่นซักพัก

เห็นด้วยครับ เกมแร็ค ขนาดตอนนั้นไม่มีเควส ไม่มีอะไร ผมว่ามันยังสนุกกว่าเกมปัจจุบันมาก ๆ เลย
สงสัยพวกเราอาจจะโดนมนต์ของแร็คไปแล้วก็ได้นะ 5555

jojoesangza
15th May 2012, 16:56
เคยเล่นตอนเเรกๆ ไม่รู้มาก่อนว่าเป็นของคนไทย เลยนะเนี่ย

dewgtr
15th May 2012, 17:13
คนไทย ไม่แพ้ชาติใดในโลก

Dark_Area
15th May 2012, 17:39
ตอนแรกๆที่เล่นสนุกดี (เดินช้า ..ไปไหน) เล่นๆไปสักพักมันน่าเบื่อยังไงก็ไม่รู้ = =

notty369
15th May 2012, 17:48
ยังไม่เคยเล่น ต้องหามาเล่นซะเเล้ว

kitipron01
15th May 2012, 17:49

สมัยนั้นนะ

คือ สมัยนี้เกมส์มันเยอะครับ ทางเลือกก็แยะ
รูปแบบ ใหม่ๆ นู้นนี่นั้น ก็มากมาย มันเลยเป็นการจำเจนะผมว่า
ผมก็ยังเบื่อเกมส์สมัย นี้เลย เกิดมาก็ เควส เวล หาของ ส่งเควส

Rebellion of angels
เคยเล่นสนุกอยู่พักนึง

honeymtlp
ผมเวล 65 60 55 แล้วก็เลิกเล่น
เพราะเกมส์มันเปลี่ยนไป จริงๆ= ="

pooh0856
15th May 2012, 20:06
ตอนนั้นเล่น 59 จะ 60 ละแต่เลิก คนในกิลหายหมวดเลย = ="

netgulood
15th May 2012, 20:38
เกมนี่ภาพสวยดีนะครับ แต่ยังน่าเบื่ออยู่หวังว่าคนไทยจะพัฒนามากกว่านี้นะครับ

apipu1039
15th May 2012, 20:54
ก็เล่นสนุกดีครับ แต่มันเดินช้าไปอะ หลังๆก็เริ่มเบื่อละ