PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : สงสัยมากเลยครับ ของคณะในมหาวิทยาลัย = ='

pointfix
15th May 2012, 18:08
ผมสนใจด้านคอมน่ะครับ เลยไปหาใน google เลยเจอมา 3 อย่าง
- วิศวกรคอมพิวเตอร์
- คณะเทคโนโลยีสารสนเทศ (IT)
- วิทยาการคอมพิวเตอร์

พอเข้าไปดูรายละเอียด ผมก็ไม่เอาวิศวกรคอมพิวเตอร์ครับ เพราะว่ามันเน้นฮาร์ดแวร์ + ฟิสิกส์เยอะ
พอดีผมไม่ค่อยเก่งฟิสิกส์น่ะครับ
เลยไปดู คณะเทคโนโลยีสารสนเทศ กับ วิทยาการคอมพิวเตอร์
ไปเจอ วิทยาการคอมพิวเตอร์ เขาบอกว่า เน้นพวกคำนวณ + ฟิสิกส์ มาก ผมก็เลยเริ่มท้อใจละ
สุดท้ายก็หาของ คณะเทคโนโลยีสารสนเทศ (IT)
ซึ่งตอนนี้ผมก็สับสนระหว่าง คณะเทคโนโลยีสารสนเทศ กับ วิทยาการคอมพิวเตอร์ (ไปอ่านในเน็ตแล้วก็ยังงงอีกน่ะแหละครับ)

ขอถามเลยนะครับ
1. คณะเทคโนโลยีสารสนเทศ กับ วิทยาการคอมพิวเตอร์ มันแตกต่างกันยังไงครับ
2. คณะเทคโนโลยีสารสนเทศ เนื้อหาที่ใช้เรียน + ข้อสอบตอนสอบเข้า เป็นยังไงบ้างครับ >>>> ประมาณว่าอันนี้เขาเน้นอะไรอะครับ
3. ใครมีคำแนะนำเกี่ยวกับ วิทยาการคอมพิวเตอร์ ก็ขอด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

ปล มหาลัยที่อยากไปคือของลาดกระบังนะครับ ถ้าใครมีคำแนะนำได้โปรดขอความกรุณาเป็นอย่างสูง ที่จะช่วยชี้แนะแนวทางที่ถูกต้องให้แก่ตัวของกระผมด้วยนะครับ

ปล 2 ผมชอบแนวเขียนโปรแกรมนะครับ

ปล 3 ถ้ามีคณะอื่นเกี่ยวกับคอมก็แนะนำได้นะครับ พอดีไม่ค่อยมีความรู้เรื่องคณะในมหาวิทยาลัยเลยน่ะครับ (ถ้าเป็นพวกที่อยู่ในลาดกระบังได้ จะดีที่สุดน่ะครับ = =')

ปล 3 ฟิสิกส์ + เลข ผมไม่ค่อยเก่งน่ะ :sweat

newvisions
15th May 2012, 18:18
นิเทศ เลย
ตอนนี้เรียน บริหารธุรกิจ สาขาคอมพิวเตอร์ธุรกิจ
ที่เรียนๆ ก็เรียนทุกอย่างที่เกี่ยวกับ คณะบริหาร แต่เน้นในเรื่องคอมพิวเตอร์ การออกแบบ เว็บ การ เขียนโปรแกรม ภาษา c เขียนโปรแกรม vb
ตอนแรกชอบคอม ในใจอยากออกแบบสร้างตัวละครในเกมส์ หรือ ออกแบบ ที่มันสร้างสรรค์ เจิดๆ ตอนแรกก็จะเลือกนิเทศแต่เห้ยมันตอนกิจจกรรมเยอะแน่ๆ เลยเอาบริหารคอมล่ะกัน พอเรียนเห้ย~ บัญชี1 2 การบัญชีจัดการ การเงิน สถิติ แทบอ้วกเป็นตัวเลข :dash

pointfix
15th May 2012, 18:25
นิเทศ เลย
ตอนนี้เรียน บริหารธุรกิจ สาขาคอมพิวเตอร์ธุรกิจ
ที่เรียนๆ ก็เรียนทุกอย่างที่เกี่ยวกับ คณะบริหาร แต่เน้นในเรื่องคอมพิวเตอร์ การออกแบบ เว็บ การ เขียนโปรแกรม ภาษา c เขียนโปรแกรม vb
ตอนแรกชอบคอม ในใจอยากออกแบบสร้างตัวละครในเกมส์ หรือ ออกแบบ ที่มันสร้างสรรค์ เจิดๆ ตอนแรกก็จะเลือกนิเทศแต่เห้ยมันตอนกิจจกรรมเยอะแน่ๆ เลยเอาบริหารคอมล่ะกัน พอเรียนเห้ย~ บัญชี1 2 การบัญชีจัดการ การเงิน สถิติ แทบอ้วกเป็นตัวเลข :dash

เอ่อ
แปลว่าบริหารคอม นี่มันตัวเลขทั้งตระกูลเลยเหรอครับ = ='

hight007
15th May 2012, 18:50
ผมเรียนวิศวะคอมอยู่ครับ ไม่ได้ใช้ Physic เลยที่อ่านมานะมั่วแล้ว (จริงๆก็ใช้นะ ตอนปี 1 เพราะต้องเรียนทุกคนอยู่แล้ว)

ตอนเลือกภาคของวิศวะ คนที่ไม่ชอบ Physic อะจะเข้าภาคคอม

วิศวะคอมที่ผมเรียน มักจะเรียนเกี่ยวกับ Hardware พวก 0110101011 อะไรพวกนี้นะครับ ต่อวงจรอิเล็คโทรนิคอะไรประมาณนี้

แล้วก็มีเรียนพวกสถาปัตยกรรมในคอมพิวเตอร์ พวกการทำงานของ CPU Ram (ไม่มีการ์ดจอนะ 555+)

แล้วก็เขียนโปรแกรม ผมเรียน Java กับ C แล้วก็ Verilog(ผมกำลังจะขึ้นปี 3 นะครับ เดี๋ยวก็ได้เขียนอีกหลายภาษา)

แต่ถ้าชอบเขียนโปรแกรมเพียวๆ ก็ไปวิทยาฯคอมดีกว่าครับ :D

ปล.จริงๆวิศวะคอมก็เรียนพวกเลขบ้างนิดหน่อยนะครับ เอาไว้คำนวนพวกการทำงานของโปรแกรม ให้ทำงานได้ไวยิ่งขึ้น ;)

ต่ออีกนิด เรียนในสิ่งที่ชอบดีกว่าครับ ถึงแม้ในสิ่งที่ชอบ อาจมีความลำบากอยู่บ้าง แต่ถ้าเราอดทน เราก็จะประสบความสำเร็จครับ :mad:

เอ่อ แล้วตอนสอบเข้าเนี่ย มันต้องสอบเข้าวิศวะก่อนไหมอะครับ หรือว่าเราเลือกไปสอบวิศวคอมได้เลย ?

ก็มีให้เลือกนะครับ ว่าจะเข้าคอมเลยก็มี หรือ จะเข้าวิศวะธรรมดาก่อน แล้วเลือกภาคที่หลัง (อันนี้ของ จุฬาฯนะครับ ผมคิดว่า มหาลัยอื่นึงเหมือนกัน)

jatoronger
15th May 2012, 19:09
ดีเหมือนกันนะผมว่าจะสอบตรง IT ลาดกระบัง จะได้มีเพื่อน

pointfix
15th May 2012, 19:17
ผมเรียนวิศวะคอมอยู่ครับ ไม่ได้ใช้ Physic เลยที่อ่านมานะมั่วแล้ว (จริงๆก็ใช้นะ ตอนปี 1 เพราะต้องเรียนทุกคนอยู่แล้ว)

ตอนเลือกภาคของวิศวะ คนที่ไม่ชอบ Physic อะจะเข้าภาคคอม

เอ่อ แล้วตอนสอบเข้าเนี่ย มันต้องสอบเข้าวิศวะก่อนไหมอะครับ หรือว่าเราเลือกไปสอบวิศวคอมได้เลย ?

รู้สึกเหมือนตอนนี้ผมกำลังใช้ตรรกะอย่างสูงในการคิดคำนวณว่าจะเอาระหว่างวิทยาฯคอม หรือ IT ดี 5555

ปล เห็นโพสต์แรก เขาบอกว่า ตัวเลขเยอะมาก รู้สึกกังวลว่าจะผ่านได้รึเปล่าน่ะซิครับ = ='

ปล 2 ต้องขอบคุณทุกๆคนมากเลยนะครับ :D

yogurtkun
15th May 2012, 19:17

วิศวะคอมที่ผมเรียน มักจะเรียนเกี่ยวกับ Hardware พวก 0110101011 อะไรพวกนี้นะครับ ต่อวงจรอิเล็คโทรนิคอะไรประมาณนี้

แล้วก็มีเรียนพวกสถาปัตยกรรมในคอมพิวเตอร์ พวกการทำงานของ CPU Ram (ไม่มีการ์ดจอนะ 555+)

แล้วก็เขียนโปรแกรม ผมเรียน Java กับ C แล้วก็ Verilog(ผมกำลังจะขึ้นปี 3 นะครับ เดี๋ยวก็ได้เขียนอีกหลายภาษา)

แต่ถ้าชอบเขียนโปรแกรมเพียวๆ ก็ไปวิทยาฯคอมดีกว่าครับ :D

ปล.จริงๆวิศวะคอมก็เรียนพวกเลขบ้างนิดหน่อยนะครับ เอาไว้คำนวนพวกการทำงานของโปรแกรม ให้ทำงานได้ไวยิ่งขึ้น ;)

ต่ออีกนิด เรียนในสิ่งที่ชอบดีกว่าครับ ถึงแม้ในสิ่งที่ชอบ อาจมีความลำบากอยู่บ้าง แต่ถ้าเราอดทน เราก็จะประสบความสำเร็จครับ :mad:

ยืนยันตามนั้นครับ เหมือนผมเป๊ะๆ
วิทยาการคอมฯ = การนำวิทยาศาสตร์มาประยุกต์ใช้กับคอมพิวเตอร์
สาขานี้ มีการเขียนโปรแกรม เยอะครับ เน้นๆ ถ้า ชอบก็ เลือกสาขานี้เลยครับ

แนะนำเรียนในสิ่งที่ชอบ แม้จะไม่เก่ง..สักวันความชอบจะแสดงผลอันยิ่งใหญ่ >>อย่าเชื่อคำแนะนำคนอื่นมากไป นอกจากการตัดสินใจของตัวเอง<<