PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยหน่อยครับ แก้ปัญหาพูดตรงเกิน

sasrtee
16th May 2012, 11:09
ตามหัวข้อเลยครับ คือผมเป็นคนพูดตรงเกินไป ตรงจนทำให้แฟนเจ็บช้ำหัวใจ หลายครั้งแล้ว
แต่แฟนผมก็ทนผมได้นะครับ ถ้าไม่ได้คงเลิกกันไปนานแล้ว แก้ยังไงดีครับ

SemIFaIL
16th May 2012, 11:13
ไม่รู้ดิ ผมเองก็เป็นคนพูดตรงเหมือนกัน แต่ชอบพูดให้คิดอะ ยิ่งกับเพื่อนโหดๆ เลยไม่มียั้ง

ballba
16th May 2012, 11:15
พยายามพูดแบบอ้อมๆ หรือโกหกซักนิดบ้างก็ได้นะครับ

บางคนก็ชอบคนพูดตรงๆ แต่บางคน เขารับกับความจริงไม่ได้

เช่นถ้าเธอถามนายว่านายซิงไหม นายบอกเธอว่า ไม่อ่ะ คบกับเมียเก่าก็เอากันทุกวัน

บ๊ะ ตรงไปไหม = =

มันจะเกิดการทำร้ายจิตใจครับ

โกหกบ้างก็ได้ พูดเบี่ยงๆบ้างก็ได้ 5555

Fanta'xd
16th May 2012, 12:12
ผมก้พูดตรงนะ ตอนมีคนมาจีบผมบอกไปว่ารำคาญ ! ไปไหนก้ไป !
แต่ถ้า จขกท. รักแฟนจริงก้พูดอ้อมบ้างก้ได้ หรือพูดตรงแล้วมีเหตุผลแต่อย่าแรงไป
แต่พยายามอย่าโกหกบ่อยครับ เพราะแฟนจะไม่เชื่อใจ :clap

killkinglion
16th May 2012, 18:08
ผมเองก็เป็นคนพูดตรงๆนะ แต่ตรงเกินจริงๆจนเป็นแบบจขกท.เช่นกัน เพราะผมเป็นคนพูดอะไรที่ตรงแม้เรื่องแรงๆก็ยังพูดตรงคำแรงเช่นเดิม
จึงต้องหันมาคิดกับตัวเองใหม่ว่าสิ่งที่เราพูดมันกระทบอะไรไหม จนปัจจุบัน ผมก็ยังพูดตรงเหมือนเดิม แต่ให้ดูผ่อนคลายเท่านั้นแหละครับ ปัญหาก็เริ่มไม่เกิดล่ะ

เป็นแนวทางให้นะ ^^

banksakito
16th May 2012, 20:13
..คนเราถ้าเป็นแฟนกัน รักกันจริง จริงใจ และ จริงจัง กันนะ ผมว่าเรื่องแค่นี้ไม่ใช่ปัญหาครับ ผมกับแฟนผมก็คบกันแบบนี้แหละ มีอะไรก็บอกกันตรงๆ ^^

mindzaza12
16th May 2012, 22:24
ความเที่ยงตรงเป็นสิ่งดีผมว่าพูดตรงไปก็ดีแล้ว

เพราะท่านจะเป็นคนที่น่าเชื่อถือ แต่ว่ามันก็ต้องดูกาลเทสะ

และคิดถึงจิตใจผู้รับฟังด้วย เวลาพูดท่านอาจลองคิดนึดนึงก่อนว่าควรพูดอย่างไร

ควรพูดตรงๆไปเลยไหม หรือจะพูดอ้อมๆอันนี้ต้องอยู่กับสถานการณ์