PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ปัญหาเกี่ยวกับ Sound Card ครับ

jojo5528
16th May 2012, 17:35
ปัญหานี้เกิดขึ้นเมื่อวานนะครับ
คือเรื่องมันมีอยู่ว่า
ผมเปิดคอมเล่นตามปกติ และพอดีมีงาน ผมเลยเอางานมานั่งเขียน โดยที่เปิดคอมไว้ึคุย msn กับเพื่อน
สักพัก ผมก็มามองดูว่า เพื่อนทำไมมันเงียบไป ผมก็เลยลองขยับเมาส์ดู คอมค้างครับ
พอผมรีเครื่องก็เปิดไม่ติด ผมก็เลยเช็คตามเสต็บเก่า [แรม]
ก็เปิดไำม่ติดอยู่ดี และลองหลายครั้ง มีครั้งนึงฟลุ๊คติด ผมก็เปิดมาได้จนรู้สาเหตุ
ผมเปิดโปรแกรมเล่นเ้พลงและมันบอกว่้า Can't Initalize Sound Engine
ซึ่งทั้งๆที่ ผมเสียบการ์ดเสียงอยู่ และไดรเวอร์ก็ลงครบหมดครับ

[Sound Blaster 5.1 model id : SB1070]

นะครับ แล้วผมก็เลยถอดการ์ดเสียงตัวนี้ออก และผมคิดว่าจะกลับมาใช้ Sound On Board
แต่พอมาใช้ เสียงก็ไม่ออกครับ Driver ก็ลงแล้ว ผมอยากทราบว่า

1.ผมควรจะทำยังไงดีครับ ลองลงวินโดวใหม่ใช้ sound on board
2.ถ้ามันไม่ได้ผมควรจะซื้อการ์ดเสียง SB ตัวนี้ใหม่ใช่ไหมครับ
3.ราคาการ์ดเสียงตัวนี้ ประมาณเท่าไรครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ตอบปัญหานะครับ [ล่วงหน้า :yes]