PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เรื่องแทปเล็ต (ซ้ำขออภัยอย่างสูงครับ)

juventusfc001
16th May 2012, 22:19

เครดิต ในรูป

[A]Zrecycle
16th May 2012, 22:21
ซึ้ง

...................

skyhot004
16th May 2012, 22:22
จริงมากๆ=_=

folktheboom
16th May 2012, 22:24
http://image.ohozaa.com/i/52d/e0ULZP.gif (http://image.ohozaa.com/view2/w440ub5eLPo5PVpm)

Gu Pai!
16th May 2012, 23:54
ช่วยกันแชร์ ^^

wuttichai
16th May 2012, 23:59
ต้องมองอีกแง่นึงนะครับ จขกท.
เงินที่ช่วยเหลือคนยากคนจน เป็นอีกหน่วยงานหนึ่งคับ
ซึ่งเขาก็ดูแลเรื่องนี้อยู่แล้วไม่ว่าจะ500บาท/ด สำหรับผู้สูงอายุ
แต่นโยบายแจกแท็ปเลตนี่ เป็นการพัฒนาการศึกษาของประเทศไทยครับ
ถ้าไม่ทำแบบนี้้ประเทศไทยก็ จะไม่พัฒนาสักทีไม่เจริญสักที ตอนนี้ประเทศอื่นส่วนใหญ่เขาไช้สอนแบบนี้กัน
หมดแล้วคับ ก็ดูสิประเทศไทยเป็นประเทศที่เรียนหนักที่สุดในโลก แต่ทำไมถึงยังล้าหลังอยู่ เอ่ออ....

Akkawut
17th May 2012, 01:39
ผมว่าเขาแจกก็ถูกแล้วนะครับ

BoonTew
17th May 2012, 02:27
ขอทำความเข้าใจนิดนะครับ งบประมาณประจำปีจะมีการเสนอเข้าสู่สำนักงบประมาณ ผ่านกระบวนการมากมาย มีระบบการกลั่นกรองหลายขั้นตอน จนกระทั่งประกาศบังคับใช้ต่อไป

ไม่ใช่ว่าจะเอางบประมาณแผ่นดินมาใช้ได้ง่ายๆ เชื่อว่าส่วนใหญ่ไม่รู้ว่าสำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐานเอางบส่วนนี้มาจากไหนด้วยซ้ำ

หาข้อมูลก่อนจะแสดงความคิดเห็นสักนิดก็จะดีนะครับ บางเรื่องใช้อารมณ์+ความรู้สึกตัดสินไม่ได้หรอกครับ

THE_NOKIA_LOVE
17th May 2012, 03:09
ผมว่าให้เด็กมันก็ถูกแล้วนะครับอีกอย่างเขาให้ยืมนะครับ คือไม่ให้เด็กเอากลับบ้านให้ยืมเฉพาะในชั่วโมงอย่างเดียวนะครับ ผมเคยอ่านเจอกระทู้หนึ่ง+1ให้เลยครับ เขาบอกว่าเด็กป1 ยังไม่มีความคิดอะไรมาก(สอดคล้องกลับไม้อ่อนดัดง่ายไม้แก่ดัดยาก)ไม่ต้องคิดหาเงินหรือคิดเรื่องความรัก ดังนั้นเด็กมีสมองว่างมากๆถ้าเทียบกันเด็กป5-ป6หรือม.1ผมคิดยังงี้นะ ถ้าอีกซัก20ปีรูปคนแก่ๆที่ จขกท ลงรูปไว้อาจมีน้อยลงก็ได้เพราะมีแต่คนมีความรู้ความสามารถมาบริหารประเทศหรือบริหารงบประมาณทำให้เกิดประโยชน์สูงสุดนะครับ
ปล.หัดคิดในแง่+ซะมั้งนะครับจะได้ไม่แตกแยก อีกอย่างงบประมาณโครงการนี้แค่1000ล้านบาทเท่านั้นแก้ไขความยากจนไม่ได้หรอกครับ ความยากจนมันฝังรากลึกมาเป็น100ปีจะแก้วันนี้มันยากครับประเทศที่เจริญแล้วอย่างญี่ปุ๋นหรืออเมริกา ยังมีขอทานข้างถนนอยู่เลยครับดังนั้นการแก้ปัญหาน่าจะอยู่ที่การศึกษามากกว่านะครับ

17th May 2012, 03:22
เงินที่ช่วยเหลือคนยากคนจน เป็นอีกหน่วยงานหนึ่งคับ
ซึ่งเขาก็ดูแลเรื่องนี้อยู่แล้วไม่ว่าจะ500บาท/ด สำหรับผู้สูงอายุ
แต่นโยบายแจกแท็ปเลตนี่ เป็นการพัฒนาการศึกษาของประเทศไทยครับ
ถ้าไม่ทำแบบนี้้ประเทศไทยก็ จะไม่พัฒนาสักทีไม่เจริญสักที ตอนนี้ประเทศอื่นส่วนใหญ่เขาไช้สอนแบบนี้กัน
หมดแล้วคับ ก็ดูสิประเทศไทยเป็นประเทศที่เรียนหนักที่สุดในโลก แต่ทำไมถึงยังล้าหลังอยู่ เอ่ออ....

+1 ครับ จขกท ใช้ความรู้สึกมาอธิบายนี่ครับท่านหน้าจะคิดก่อนทำหรือก่อนพูดก็ดีนะครับหาข้อมูลให้แน่นก่อนหรือจะใช้อากู๋ช่วยก็ได้ ถ้ามันไม่ดีจริงเดี้ยวเรื่องมันก็แดงเองเหละครับเงินแค่1พันล้านกับการศึกษาผมว่าผมยอมจ่ายนะครับภาษีน่ะ คิดกลับกันเงินภาษีถึง6พันล้านไปหมดกับรถดับเพลิงนี่สิแถมใช้ไม่ได้ จขกท น่าจะเอาเรื่องนี้มาเปรียบแทนโครงการแท็บแลตนะครับ

bosszaman010
17th May 2012, 04:08

จขกท. ก็ถูก สวน คห. wuttichai ก็ถูกอีกแง่ :)

blackstar101
17th May 2012, 04:54
เด็กคือ...อนาคตของชาติ

gonegag
17th May 2012, 08:13
ประเด่นคือ เด็กป.1 มันทำอะไรเป็นนอกจากเอาไปตีหัวกัน

hanuman
17th May 2012, 08:22

+100 ชอบครับ

TAMeAngeL
17th May 2012, 10:46

เรียนหนัก ? แล้วคิดว่าแจกให้เด็ก ป.1 มันจะช่วยอะไรหรอครับ การศึกษาไทยเราเรียนหนักเป็นอันดับ 2 ของโลก แต่กับเข้าขั้นแย่มาตั้งแต่ไหน

พัฒนาการเรียนการสอน ก็ไม่เห็นจะต้องใช้ทุนนิยม ควรแก้ที่ต้นเหตุ ไม่ว่าจะครู การสอนเป็นครู และอื่นๆอีกมาก

แล้วทำไมต้องใช้แท็ปแล็ต ถ้าเทียบความจริงแล้วส่วนมากต่างประเทศเข้าใช้คอมนะครับ

ผมว่าแจกคอมพิวเตอร์ยังน่าจะดีกว่านี้อีก ราคาถูกๆก็มีเยอะ เพิ่มให้พอตามความต้องการ ไม่จำเป็นแค่เด็ก ป.1 ป.อื่นๆก็สามารถมาใช้ร่วมกันได้ มันไม่ดีกว่าหรอ

เพราะคอมใช้ทำอะไรได้หลายอย่าง ได้มากกว่าแท็ปแล็ตอีก

ปล.งบประมาณคือเงินของชาติ ไม่ว่าเท่าไร มันก็คือเงิน การใช้งบประมาณให้ถูกต้อง นั้นคงเป็นเรื่องที่ดี

007: BloodStone
17th May 2012, 10:50
มันช่างลึกซึ้งจริงๆ

notty
17th May 2012, 11:03
พวกคุณอิจฉาเด็กหรอครับ.....:)

Capathia
17th May 2012, 11:07
จะป.1 หรือ ป.ตรี มีแทบเล็ตก็ใช้งานได้ไม่ต่างกันถ้าไม่คิดจะใช้ให้เกิดประโยชน์อ่ะนะ

hanuman
17th May 2012, 11:07
ให้แจกคอมฯมันคงเป็นไปไม่ได้อยู่แล้วครับ แท็ปเล็ตมันเครื่องละสองพันกว่าบาทเอง แต่คอมฯมันราคา......... หุหุ แต่เรื่องคอมฯ เดี๋ยวนี้เกือบทุกโรงเรียนเขามีสอนและมีเครื่องให้ใช้แล้วครับ แต่ยังคงปัญหาค่าใช้จ่ายให้ผู้ปกครองต้องออกค่าใช้จ่ายในการใช้เรียนวิชาคอมฯในห้องแอร์อีกครับ แถวบ้านนอกเทอมละ 1,200 ครับ (แค่ห้องแอร์)

TAMeAngeL
17th May 2012, 11:17
ให้แจกคอมฯมันคงเป็นไปไม่ได้อยู่แล้วครับ แท็ปเล็ตมันเครื่องละสองพันกว่าบาทเอง แต่คอมฯมันราคา......... หุหุ แต่เรื่องคอมฯ เดี๋ยวนี้เกือบทุกโรงเรียนเขามีสอนและมีเครื่องให้ใช้แล้วครับ แต่ยังคงปัญหาค่าใช้จ่ายให้ผู้ปกครองต้องออกค่าใช้จ่ายในการใช้เรียนวิชาคอมฯในห้องแอร์อีกครับ แถวบ้านนอกเทอมละ 1,200 ครับ (แค่ห้องแอร์)

ช่วงที่ผมไปฝึกงาน ที่โรงเรียน คอมบางเครื่อง สภาพนี่ ไม่อยากบอก เด็กในห้องมีมากกว่าคอมอีก บ้างเครื่องก็พัง พูดง่ายๆว่าเด้กใช้คอมไม่ได้ทั่วถึงทุกคนเลย

ส่วนราคาเนี่ย แท็ปแล็ตถูกก็จริง แต่คอมนะ แพงกว่าแต่มันก็คุ้มกว่า ที่สามารถทำอะไรได้มากมาย และที่ผมบอกคือ ไม่ว่าป.ไหนก็ใช้ร่วมกันได้ ย้ำตรงนี้ ไม่ว่าป.ไหนก็สามารถใช้ร่วมกันได้

ผมว่าจะถูกหรือจะแพงกว่า สุดท้ายมันก็เสียพอกันๆ ให้เด็ก ป.1 ทุกคน บางโรงเรียนมีเด็กป.1ตั้งหลายห้อง คิดเอาว่าอะไรคุ้มกว่ากัน

ส่วนค่าใช้จ่ายอื่นๆ นั้นมันก็ขึ้นอยู่กับโรงเรียน และจริยธรรม

TAMeAngeL
17th May 2012, 11:21
เราว่า tablet ดีกว่าคอมน่ะ ถ้าบอกให้เอางบไปซื้อคอม มันจะไม่แพงกว่าหรอถึงแม้ว่าจะบอกว่า ราคาถูกก็เยอะ แต่เราเป็นหุ้นส่วนกับบริษัทนี้อยู่ไม่ใช่หรอ แบบว่าเห็นที่อื่นเค๊าใช้คอม
เราก็เลยต้องใช้คอมตามว่างั้น :)

แล้วเห็นที่อื่นใช้แท็ปแล็ต ก็ใช้แท็ปแล็ตตามว่างั้น :dance

AraSoMeShiGuRe
17th May 2012, 11:47
ดราม่ากันขนาดนี้ดูแต่รูปกันหรือเปล่าเค้าไม่ได้หมายถึงคนยากคนจนที่เป็นคนแก่เขาหมายถึงเด็กๆที่ไม่มีเงินจะเรียน ไปช่วยทำไมคนมีเงินเรียน ช่วยเด็กที่ยังไม่ได้เรียนก่อนแล้วค่อยแจกไปพร้อมๆกันอย่างเท่าเทียม

เหมือนคราวก่อนช่วยคนมีเงินซื้อบ้านซื้อรถคันแรกหลังแรก ช่วยทำไมทำไมไม่ช่วยคนจนไม่มีบ้านจะอยู่เพราะน้ำท่วม คนละนิดหน่อย 4-5พัน แต่พอคนมีกะตังซื้อบ้านซื้อรถ ลดภาษีเหวอะไรซะบาน

Bastardz
17th May 2012, 11:56
ผมยอมรับว่าผมชอบฝั่ง"ยิ่งลักษณ์มากกว่า"แต่ว่า ผมไม่เคยหลงหน้ามืดตามัว ซึ่งผมเห็นอันนี้........."ผมเห็นด้วยครับ"

tonza
17th May 2012, 12:00
ขอร้องอยากดราม่าครับ

hopmbnzatou
17th May 2012, 12:03
http://webboard.yenta4.com/uploads/2010/06/25/80862-attachment.jpg

patty
17th May 2012, 12:12
เด็ก ป.1 ขนาดปากกา*****ยังหาย
แล้วแทปเล็ต *****คงไม่รอด

๐l2aknal2ok๐
17th May 2012, 12:51
อยากกิน มาม่า อ่ะ:)

wuttichai
17th May 2012, 13:29
ผมว่าให้เด็กมันก็ถูกแล้วนะครับอีกอย่างเขาให้ยืมนะครับ คือไม่ให้เด็กเอากลับบ้านให้ยืมเฉพาะในชั่วโมงอย่างเดียวนะครับ ผมเคยอ่านเจอกระทู้หนึ่ง+1ให้เลยครับ เขาบอกว่าเด็กป1 ยังไม่มีความคิดอะไรมาก(สอดคล้องกลับไม้อ่อนดัดง่ายไม้แก่ดัดยาก)ไม่ต้องคิดหาเงินหรือคิดเรื่องความรัก ดังนั้นเด็กมีสมองว่างมากๆถ้าเทียบกันเด็กป5-ป6หรือม.1ผมคิดยังงี้นะ ถ้าอีกซัก20ปีรูปคนแก่ๆที่ จขกท ลงรูปไว้อาจมีน้อยลงก็ได้เพราะมีแต่คนมีความรู้ความสามารถมาบริหารประเทศหรือบริหารงบประมาณทำให้เกิดประโยชน์สูงสุดนะครับ
ปล.หัดคิดในแง่+ซะมั้งนะครับจะได้ไม่แตกแยก อีกอย่างงบประมาณโครงการนี้แค่1000ล้านบาทเท่านั้นแก้ไขความยากจนไม่ได้หรอกครับ ความยากจนมันฝังรากลึกมาเป็น100ปีจะแก้วันนี้มันยากครับประเทศที่เจริญแล้วอย่างญี่ปุ๋นหรืออเมริกา ยังมีขอทานข้างถนนอยู่เลยครับดังนั้นการแก้ปัญหาน่าจะอยู่ที่การศึกษามากกว่านะครับ

ar_armed
17th May 2012, 14:18

ครับพัฒนาประเทศนั่นแหละคือที่คนส่วนใหญ่ต้องการ
... แล้วเด็กที่ไม่ได้รับการศึกษาล่ะ?? ถ้าเอางบส่วนนี้ ที่บอกว่า "เพื่อการศึกษา" ไปทำให้เด็กได้รับการศึกษาที่เท่าเทียมกันก่อน

แบบนี้ชาติมันจะพัฒนาไวกว่าไหมครับ? หรือว่าเอาเด็กที่อยู่รร.ดีๆอย่างเดียว แล้วทิ้งที่เหลือให้ฉุดรั้งประเทศจะเป็นไงก็ช่างมัน?

ไอ้ประเด็นนี้มันมองได้หลายด้าน

ความคิดแต่ละคนก็ไม่เหมือนกัน เพราะงั้นเรามาดราม่ากันเองบอร์ดแตกป่าวๆนะครับ = =

ถ้าใครไม่พอใจก็ขออภัยด้วย (ตอนแรกแค่จะมาเสพดราม่า เราไม่ฝักใฝ่ฝ่ายใดนะเออ =3=)

hopmbnzatou
17th May 2012, 14:21
ที่บ้านผมที่บ้านนอกถนนดีๆยังไม่มีใช้เลยครับ เป็นถนนดิน(?)พังๆอยู่เลยครับ

gorbyz
17th May 2012, 14:35
พัฒนา ที่หลักสูตรก่อน ที่จะพัฒนาที่อุปกรณ์นะผมว่า แต่เด็กสมัยนี้โตเร็วมาก ใช้เทคโนโลยีไวกว่าแต่ก่อนมาก มันก็มีแง่ดีและไม่ดีครับ อยู่ที่คนเอาไปใช้ว่าจะสรรหาประโยชน์จากสิ่งนั้นอย่างไร

paythong
คน*****ก็ปัญญาอ่อนวะ
คิดแต่เรื่องเกม เขาก็บอกอยู่ว่าแทปเล็ต
เอาว่าไว้เรียนหนังสือ ไม่ใช่ ipad ที่จะมาเล่นฟุตนิจจา

55555 :D

BoonTew
ผมว่าเป็นการลดช่องว่างทางการศึกษาที่ดีนะครับ ลูกคนจนจะได้มีโอกาสเรียนรู้เรื่องพวกนี้บ้าง อนาคตจะได้นำไปใช้ประโยชน์ได้ ดีกว่าปล่อยให้ไปเรียนรู้เองตามร้านเน็ตแบบไร้ทิศทาง

โรงเรียนคนรวยมีให้เด็กได้ใช้กันหมดแล้ว เพราะรู้ว่ายุคต่อไปจะเป็นยุคของโลกไร้สาย เขาเลยกล้าทุ่มให้เรื่องพวกนี้

เตรียมเด็กให้พร้อมดีกว่า เพราะเด็กวันนึงก็เป็นผู้ใหญ่ สิ่งที่เราด่ากันอยู่วันนึงจะเป็นประโยชน์แน่นอน อย่าดูถูกเด็กนะครับเขาเรียนรู้ได้ดีกว่าที่พวกเราคิด

17th May 2012, 15:04
แล้วเห็นที่อื่นใช้แท็ปแล็ต ก็ใช้แท็ปแล็ตตามว่างั้น :dance

ใช้ตาม กี่ประเทศครับที่ใช้กัน โครงการนี้ถูกจับตามองมากที่สุดมาตั้งแต่ออกนโยบาย ถ้ามาครั้งแรกทุ้มงบหมื่นล้านพวกคุณจะยอมไหมเขาพยายามหา
สิ่งแปลกใหม่เพื่อมาทดแทนสิ่งที่มันขาดแคลนมาตั้งแต่ไหนแต่ไร(คอมนะเหละ)เพราะคอมก็แจกให้โรงเรียนที่ขาดแคลนทุกปี(ไม่ใช่ไม่แจก)แต่ด้วยที่โรงเรียนมันเยอะเกิน
งบประมาณที่จัดหามันก็น้อยนิด คิดง่ายๆกรุงเทพมีโรงเรียนประมาณ200โรงเรียนแต่ปีนี้จัดหาได้50โรงเรียนกว่าจะครบก็ปาไป4ปีแล้วมันก็ต้องมีตกรุ่น สเป็กเน่าๆอืดก็อืดเพราะตอนที่จัดหา
เอาคอมราคาประหยัดมาแจก ทำไงได้คอมราคามันพึ่งจะถูกนี่ครับเมือ4ปีก่อนคอมดีๆซักตัวปาไป15000 แต่แท็บแลตแค่2450ต่อเครื่อง โครงการนี้อาจอ้างว่าใช้งบประมาณเปลืองแต่ถ้ามันดีในปีหน้าเขาจะทุ่มอีกนะครับ
คราวนี้ทุกชั้นเรียนก็จะได้ใช้กันโครงการ ป1 มันแค่บทพิสูจณ์ครับ เกาหลีใต้เขานำเราไปไหนต่อไหนแล้วครับ

17th May 2012, 15:10
ผมว่าเป็นการลดช่องว่างทางการศึกษาที่ดีนะครับ ลูกคนจนจะได้มีโอกาสเรียนรู้เรื่องพวกนี้บ้าง อนาคตจะได้นำไปใช้ประโยชน์ได้ ดีกว่าปล่อยให้ไปเรียนรู้เองตามร้านเน็ตแบบไร้ทิศทาง

โรงเรียนคนรวยมีให้เด็กได้ใช้กันหมดแล้ว เพราะรู้ว่ายุคต่อไปจะเป็นยุคของโลกไร้สาย เขาเลยกล้าทุ่มให้เรื่องพวกนี้

เตรียมเด็กให้พร้อมดีกว่า เพราะเด็กวันนึงก็เป็นผู้ใหญ่ สิ่งที่เราด่ากันอยู่วันนึงจะเป็นประโยชน์แน่นอน อย่าดูถูกเด็กนะครับเขาเรียนรู้ได้ดีกว่าที่พวกเราคิด

ถูกครับสิ่งที่พวกเราด่ากันวันนี้เด็กมันฟังไม่ออกเลยครัับ นำส่วนนี้ไปให้เด็กมันเรียนรู้จะดีกว่านะครับ ผมมีลูก1คนตอนนี้เรียนอยู่อนุบาล2อ่านออกเขียนได้แล้วนะครับ(แค่บางคำนะ)แถมเล่นไอแพตแป็นอีกตังหากไม่ได้เล่นเกมนะแต่ชอบเปิดแอ็บยูทูบหาABCดู(เพราะผมเอาเกมไปซ่อนเด็กหาไม่เจอ)ดังนั้นต้องขึ้นอยู่กับพ่อแม่ด้วย เขาถึงเริ่มโครงการนี้กลับพื้นที่คนมีฐานะก่อนเพราะต้องการให้เด็กมีการเรียนรู้ได้สูงสุด พอการศึกษาแบบนี้เป็นไปได้ด้วยดีพ่อแม่ที่ต่างจังหวัดก็ส่งเด็กเข้ามาเรียนเองเหละครับ(ดูอย่างมหาลัย)

17th May 2012, 15:16
ยังไงซะผมก็คงหาคำมาให้พวกคนที่มองโครงการนี้ไม่ดีหรือแย่มองว่าดีได้
แต่ คุณTAMeAngeL ผมว่าถ้าคุณมีลูกคุณก็อยากให้ลูกเรียนโรงเรียนดีๆใช่ไหม
ดังนั้นโครงการนี้มันเกิดไปแล้วให้คิดซะใหม่นะครับ
เพราะยังไงไอพวกที่มองไม่ดีซักวันมันก็ส่งลูกมันเข้าเรียนโรงเรียนที่มีแท็บแลตน่ะเหละ หรือไม่จริง

bigzaaa
17th May 2012, 15:21
วันๆสงสัยเล่นแต่เกมพวกป.1อ่ะขนาดอนุบาลกุยังขี้เกียดเลย แล้วพวกมันคงจะใช้อ่ะนะกุเห็นข่าวว่า่ได้ดูทีวียุปุบนี้ไงเกมยิงนกไอ.....เห้อเอาเงินพวกนี้ไปให้คนยากจนดีกว่า

winaibuy
17th May 2012, 15:34
มันก็ มีส่วน ดีส่วนหนึ่งนะครับการที่แจกแท็บแลต เพราะมันเป็นการเสริมสร้างพัฒนาการของเด็กๆ หรือปรับพื้นฐานให้เด็กได้เจอและรับรู้มากกว่าเดิมที่เป็นอยู่มันก็ยังเป็นโครงการแรกๆที่บอกได้ว่าผลลัพมันจะเป็นเช่นไรเราก็ไม่อาจจะรู้แต่ให้คิดในที่ดีไว้เพราะสิ่งที่รัฐจัดหาให้นั่นก็ให้แด่ลูกหลานของเรา ก็ยังดีกว่ามีนโยบายให้ทุกโรงเรียนต้องมีการเรียนการสอนผ่านแท็บแลต ด้วยผู้ปกครองต้องชื้อเองใช่ไมครับเขาเอามาให้ยืมให้ทดลองใช้ก็ดีแล้วหากมีการประเมินว่า โครงการแท็บแลตไม่ประสบผลสำเร็จก็คงยกเลิกไปเองละครับไม่ต้องกลัว:rofl

BoonTew
17th May 2012, 15:41
แทนที่จะมองว่าเอางบไปใช้พัฒนาอย่างอื่นดีกว่ามั้ย ผมว่าไปหาข้อมูลจากสำนักงบประมาณก่อนนะครับ จะได้เข้าใจตรงกันว่ามันคนละหน่วยงานกัน

แล้ว สพฐ. ก็เจียดงบมาจากโครงการเด็กเรียนดี ซึ่งงบมันสามารถถัวเฉลี่ยมาได้ และไม่ใช่ว่าได้งบมาแล้วใช้หมดได้ ต้องทำงบประมาณรายจ่ายเพื่อส่งคืนคลังด้วย

ในมุมมองผมคิดว่าดีกว่าให้งบสัมมนากับพวกอาจารย์ซะอีก

ส่วนเรื่องเด็กด้อยโอกาสตามต่างจังหวัด ปัญหาไม่ได้อยู่ที่งบประมาณ แต่อยู่ที่บุคคลากรไม่เพียงพอมากกว่า

Mr.UnHuMan
17th May 2012, 16:13
ผมว่าดีนะถ้าเด็กๆได้นำเทคโนโลยีไปใช้ร่วมกับการเรียนการสอนที่ถูกหลัก แต่ถ้าเด็กเอาไปเล่นเกมแบบที่พวกเราหลายๆคนทำ มันก็เท่ากับเอาเงินไปทิ้งนั้นแหละ

แล้วมันเป็นหน้าที่ของใครล่ะที่จะช่วยสอนและปลูกฝังให้เด็กๆรู้จักคุณค่าของการเรียนการศึกษา ถ้าไม่ใช่หน้าที่ของ ผู้ใหญ่ อย่างพวกเราแล้วใครจะทำล่ะ

คิดว่าเด็กทุกคนเกิดมาแล้วต้องเล่นเกมเหมือนกันหมดหรือ? คิดว่าแท็บเล็ตมันเอาไว้เล่นเกมอย่างเดียวหรือ? เลิกคิดแบบนั้นแล้วสอนให้เด็กๆรู้ซะเถอะ

17th May 2012, 16:33
ถ้าโครงการไม่ดีจริงลูกเพื่อนผมมันไม่ระเห็ดพาลูกมันไปเรียนในเมืองหรอกครับ:sweat
มันอยากให้ลูกมันเรียนเก่งแล้วก็ประหยัดครับเอกชนมันแพง

StephanieOnly
17th May 2012, 16:37
http://topicstock.pantip.com/home/topicstock/2010/10/R9831492/R9831492-19.jpg

๐l2aknal2ok๐
17th May 2012, 17:26
http://topicstock.pantip.com/home/topicstock/2010/10/R9831492/R9831492-19.jpg

งั้นผมขอ เส้นเล็ก

Aoffy-CR7
17th May 2012, 18:40
ไม่มีอะไรมาก จะแจกไม่แจกช่างมัน ขอให้ลดราคาน้ำมัน ขอให้ราคาของลดลงบ้างเหอะ ภาษีก็เก็บจากประชาชน ไม่ทำอะไรเลย นี่แหละที่จะทดสอบว่าช่วยคนทุกคนได้หรือไม่ ทั้งๆที่น้ำมันโลกลดราคาลง แต่ไทยขึ้นอิ๊บอ๋าย เซ็งๆๆๆๆๆ

notty
17th May 2012, 22:03
เด็กนักเรียนพก แท็ปเล็ต 1 อันดีกว่า พกหนังสือเป็นกอง มันหนักจะตายและ
จะได้ไม่ต้องตัดต้นไม้ เพื่อทำเป็นหนังสือมั้ง

notty
17th May 2012, 22:05
วันๆสงสัยเล่นแต่เกมพวกป.1อ่ะขนาดอนุบาลกุยังขี้เกียดเลย แล้วพวกมันคงจะใช้อ่ะนะกุเห็นข่าวว่า่ได้ดูทีวียุปุบนี้ไงเกมยิงนกไอ.....เห้อเอาเงินพวกนี้ไปให้คนยากจนดีกว่า

เอาไปให้ทำไมครับ อยากมีก็ต้องทำงานหาเองสิครับ

TAMeAngeL
18th May 2012, 09:55
ยังไงซะผมก็คงหาคำมาให้พวกคนที่มองโครงการนี้ไม่ดีหรือแย่มองว่าดีได้
แต่ คุณTAMeAngeL ผมว่าถ้าคุณมีลูกคุณก็อยากให้ลูกเรียนโรงเรียนดีๆใช่ไหม
ดังนั้นโครงการนี้มันเกิดไปแล้วให้คิดซะใหม่นะครับ
เพราะยังไงไอพวกที่มองไม่ดีซักวันมันก็ส่งลูกมันเข้าเรียนโรงเรียนที่มีแท็บแลตน่ะเหละ หรือไม่จริง

นั้นก็เป็นเรื่องจริง แต่ผมเกรงว่า ลูกผมจะได้รึเปล่า ได้มาแล้วทำยังไง สนุกกับมันไหม ได้ความรู้จากมันแค่ไหน เรียนรู้อะไรจากแท็ปแล็ตได้บ้าง

ปล.ผมไม่ได้คิดว่าโครงการนี้ไม่ดีนะครับ ผมแค่แนะนำว่าอะไรมันน่าจะควรกว่า
ปล.2 มีคอมเม้นหนึ่งบอกว่า โครงการนี้แค่เงิน 1000 ล้านบาท แค่ 1000 ล้านบาท สำหรับผมว่ามันตั้ง 1000 ล้านบาทเลยนะครับ ผมไม่มีปัญญาหามาได้แน่นอน งบประมาณส่วนนี้อาจจะช่วยชีวิตคนไทยได้อีกหลายล้านคนเลยนะครับ(ผมไม่ได้บอกเลยนะครับว่าให้เอาเงินตรงนี้ไปช่วยคนแก่คนจน แต่หมายถึงเอาเงินตรงนี้ไปใช้ส่วนอื่นที่มีประโยนช์กว่า ไม่ว่าจะข้าวของที่แพง ปัญหาน้ำท่วมปีก่อน ป่าไม้ อุทยาน ช้างไทย ชาวนา น้ำมัน พายุ และชายแดนใต้)

ปล3 ดราม่ากันอีกแล้ว ขอโทษนะครับ :friend

ZeroTails
18th May 2012, 10:00
http://image.ohozaa.com/i/5e0/Sc9BV.png (http://image.ohozaa.com/view2/w4wwplZvqAB63Va8)

notty
18th May 2012, 13:07
นั้นก็เป็นเรื่องจริง แต่ผมเกรงว่า ลูกผมจะได้รึเปล่า ได้มาแล้วทำยังไง สนุกกับมันไหม ได้ความรู้จากมันแค่ไหน เรียนรู้อะไรจากแท็ปแล็ตได้บ้าง

ปล.ผมไม่ได้คิดว่าโครงการนี้ไม่ดีนะครับ ผมแค่แนะนำว่าอะไรมันน่าจะควรกว่า
ปล.2 มีคอมเม้นหนึ่งบอกว่า โครงการนี้แค่เงิน 1000 ล้านบาท แค่ 1000 ล้านบาท สำหรับผมว่ามันตั้ง 1000 ล้านบาทเลยนะครับ ผมไม่มีปัญญาหามาได้แน่นอน งบประมาณส่วนนี้อาจจะช่วยชีวิตคนไทยได้อีกหลายล้านคนเลยนะครับ

ปล3 ดราม่ากันอีกแล้ว ขอโทษนะครับ :friend

2000 ล้าน 3000 ล้าน ก็ช่วยไม่ได้ครับ ถ้าไม่รู้จักช่วยตัวเอง มีมือเท้าครบ แต่ไม่มีความรู้ที่จะทำไปไหนไม่เป็น ก็เลยต้องเป็นขอทาน