PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อาการของการ์ดจอเสีย ?

ShArE
17th May 2012, 09:14
คือว่าอาการของการ์ดจอตอนมันเสียเป็นไงอะครับ :confused:
และมีวิธีแก้ไหมครับ :sweat

mcandyman
17th May 2012, 16:12
เอาที่ผมเจอกับตัวเองอะนะครับ อาการที่ว่าเสีย

1. บางครั้งภาพจะกระตุก หรือ บางครั้งภาพก็ค้างไปเลย
2. บางครั้งภาพจะเละ หรือ ภาพแตก แต่ยังพอเล่นได้อยู่
3. บางครั้งเล่นๆอยู่จอฟ้าก็ขึ้น แล้วเครื่องก็รีสตาร์ทเอง

** อันนี้แก้ไม่ได้ ส่งเคลมครับ

---------------------------------------------------------------------------------------------------

มันมีอีกเคสนึงครับ คือ การ์ดจอหลุด หรือหลวม จากสลอทเสียบที่บอร์ด
อาการของมันคือ

1. เปิดเครื่อง ไม่ได้เลย
2. หรือถ้าเปิดได้ ไปนิดนึง แล้วก็ค้างตั้งแต่ช่วงบูส ประมาณ 5 วินาทีแรกของการเปิดเครื่อง แล้วเครื่องก็ดับรีสตาร์ด กลับไปกลับมา ไม่จบ
3. กดเปิดเครื่องติด ไฟเขียวขึ้น แต่จอไม่ขึ้น แล้วมีเสียงดัง แบบนี้ [ตี๊ด....ตี๊ดตี๊ดตี๊ด] คือดัง 4จังหวะ (คือจังหวะแรกยาว 3จังหวะหลังดังถี่ๆ)

อย่างนี้คือการ์ดจอน่าจะหลุด

วิธีแก้
1. ลองถอดออกใส่ใหม่ดูครับ
2. หรือถ้าขยันหน่อย ช่วงที่ถอดการ์ดจอออกมา เอายางลบดินสอ ถูที่รู slot ที่ mainboard และ ถูที่แง่งเสียบที่การ์ดจอดูครับ จะเห็นได้เลยว่ามีคราบดำออก

-------------------------------------------------------------------------------------------------

ปล. ถ้าการ์ดจอมีประกันอย่าไปกลัวครับ ไปซ่อมได้เลย Synex อ่ะนะ แต่ถ้ามันซ่อมไม่ได้มันจะเปลี่ยนให้เรา โดยเทียบจากราคาที่เราซื้อมาในนตอนนั้น
เช่น สมุติว่าเราซื้อมาตอนนั้น 4พันบาท แล้วตอนนี้มันมาพังในข่วงประกัน และมันก็ซ่อมไม่ได้ด้วย มันก็จะหา การ์ดจอราคาไกล้เคียง 4พันบาทมากที่สุด มาให้เรา
คุณก็น่าจะรู้ว่า การ์ดจอ 4พันบาทตอนนั้น กับตอนนี้ สเปคมันสูงขึ้นในราคาที่เท่าเดิม เผลอๆได้ของใหม่ และ ดีกว่าเดิมอีกด้วย อิอิ ต้องลุ้นให้มันซ่อมไม่ได้ 55+