PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากรู้ว่า ถ้าเราจัดสเปคคอมแรงๆ แต่ใส่ HDD เก่าแบบ IDE เข้าไป มันจะมีผลข้างเคียงอะไรไหมครับ

studant
17th May 2012, 10:32
พอดีจะซื้อคอมใหม่ แต่ HDD ลูกเก่ายังใช้ได้อยู่ เลยอยากเอามาใช้ (พอดีงบน้อย :sweat)

เลยอยากรู้ว่า มันจะทำให้เกมส์ที่เราจะเล่นเนี่ยแลคไหม หรือว่าเครื่องมันจะหน่วงหรือค้างหรือเปล่าครับ

ผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะครับ

CrYzTeX
17th May 2012, 15:47
โหลด MAP ช้าครับ เพราะมันดึงข้อมูลช้ามากๆ

มีผลกับ Windows ด้วยนะ

chikuva
18th May 2012, 02:12
อย่างแรกเลยถ้า hdd เป็น ide แล้วบอร์ดใหม่ไม่มี port ide ก็ต้องซื้อตัวแปลงาเพิ่ม
อย่างที่ 2 ถ้า hdd ตัวนั้นมันช้าจะทำให้ลงโปรแกรม เปิดโปรแกรม เปิด-ปิดวินโดวส์ช้า

SarawutKh
18th May 2012, 06:53
มีผลไม่มากหรอกครับ ลักษณะการ Interface ของ IDE และ SATA มีผลจริงต่อการถ่ายโอนข้อมูล แต่ว่าด้วยความเร็วขนาดของทั้งสองลักษณะ ไม่มีผลต่อการเล่นเกมส์มากครับ เพราะ ตัวเกมส์เมื่อถูกเปิดจะโหลดไปที่ RAM ก่อนแล้ว