PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : [สงสัย] Diabo ทำไมถึงได้รับความนิยม

Shizuku
17th May 2012, 12:27
บอกก่อนเลยนะครับผมไม่เคยลองเกมนี้เลยสักภาค
เห็นช่วงงนี้คนคลั่งเยอะมาก เลยสงสัย
ผมเคยคิดจะลองเล่น แต่ไปหาข้อมูลดูแล้วมันไม่ใช่แนว
ภาพก็ไม่ได้เป็นอลังการแบบ Crysis หรือตระกูล GTA, Elder scroll
ดูๆ มันก็พื้นๆ ธรรมดา ไม่มีไรมาก
ส่วนเรื่องระบบเห็นเขาบอกมีไรให้ทำเยอะแยะ ระบบดี
แต่ผมดูๆ มันก็ไม่เห็นมีไรมาก [ผมเขาใจนะว่าเกมมันคนละแนวกัน]
รวมๆแล้ว ความเห็นส่วนตัวผมว่ามันก็เกมพื้นๆ เกมนึง แต่ทำไมคนคลั่งกันจัง
ขอความกรุณาผู้รู้ชี้แนะด้วยครับ เผื่อผมจะไปเป็นสาวกอีกคนหนึ่ง >//<

จขกท. อายุเท่าไหร่หรอครับ (เกมนี้เกมดักแก่ :o)
ผมยังไม่แก่หรอกครับ อิอิ พอดีเคยได้ยินชื่อเสียงเกมนี้มา
แถมเวลาไปซื้อเกมเขาชอบบอกให้ซื้อภาค 2 มาเล่นดูนะครับ อิอิ

จุดขาย - เนื้อเรื่อง,บรรยากาศ,มืดมน,ความโหดร้ายป่าเถื่อน

และเนื่องจากเป็นเกมตัวแรกๆ ที่ทำระบบของเป็นชื่อมีสี บ่งบอกถึงระดับความสามารถของอาวุทและชุดเกราะ

และระบบ Lan ที่ทำให้เราเหมือนได้เล่นเกม Co-op กับเพื่อนได้อย่างสนุกสนาน

และสมัยนั้นหาเกมอลังการๆ ระบบแจ่มๆ ไม่ค่อยมีหรอกครับ

Diablo จึงได้เปรียบในเการครองใจแฟนเกมไปอย่างง่ายดาย

ภาพของเกมในยุคนั้นก็บอกได้เลยว่าสวยมากๆ บรรยากาศมืดๆน่ากลัวแต่มีเสน่ห์

เพราะเคยทำภาคเก่าๆออกมาดี แฟนๆก็เลยไว้ใจและมั่นใจในตัวเกมภาคนี้ครับ

แต่ก้อย่างว่าแหละครับ เกมนี้ขายคนที่เคยเล่นภาคเก่ามาก่อน ท่าเทียบกับเกมสมัยนี้

เรื่องภาพหรือความอลังการ และการฉีกของสายอาชีพ คงสู้เกมสมัยนี้ไม่ได้

แต่ว่าบรรยากาศของเกม คงไม่มีเกมไหนแทนที่ Diablo ได้หรอกครับ
ลึกซึ้ง !!

แต่ละเม้นแบบว่า ... ถ้าผมเปิดเรียนแล้วจะเก็บเงินซื้อแล้วกัน อิอิ
ตอนนี้เป๋าตังค์หายพลาดไปหลายเกมแล้ววววว ~

นะ . . . น่าเล่นมั๊ก !!!

card330801
17th May 2012, 12:33
ต้องลองเองครับ

HapPyFridaY
17th May 2012, 12:34
มันเป็นเกมในตำนานครับ สำหรับพวกที่เล่นภาค 2 มาแล้วจะรู้ดี ภาค 2 ของเกมนี้คือเกมดังแห่งยุคเลยทีเดียว (เมื่อ 10 กว่าปีที่แล้ว) เนื่องจากค่าย Blizzard มันทำอะไรหวือหวาไม่เป็น มันก็เลยใช้ความพื้นมาขายแทน

tiktee37
17th May 2012, 12:35
คือเกมส์นี้มันมีมานานมากๆครับเกมส์ RPG รุ่นแรกๆเลยครับ

miniboss
17th May 2012, 12:35
จขกท. อายุเท่าไหร่หรอครับ (เกมนี้เกมดักแก่ :o)

folktheboom
17th May 2012, 12:39
เกมพื้นๆแต่ความมันไม่พื้นนะ :gamer

earth40
17th May 2012, 12:41
มันอธิบายได้ยาก เล่นตั้งแต่เด็ก

steroids
17th May 2012, 12:41
มันเป็นสุดยอดแห่งเกมครับ คุณสามารถเล่นเกมนี้ เคลียร์ได้เป็น10ครี่งโดยไม่เบื่อ ผมคน 1 ที่เล่น ภาค 2 อย่างคลั่งไคร้ จนจะจำแมพ ทั้ง 4 แบบได้รวมถึงเนื่อเรื่องต่างๆ ทุกซอกทุกมุนครับ

babymaster
17th May 2012, 12:42
ภาค2คือเกมแห่งยุคครับ แต่ภาค3โคตรหน้าเลือเลือดเลย คุ้มไม่คุ้มแล้วแต่จะคิด เพราะเกมนี้มันได้รับความนิยมมาก กราฟฟิกก็ไม่ได้มีอะไรอลังการ รอมา10ปี กราฟฟิกไม่ปลื้มมาก แถมราคาโคตรเลือด จะมีPCสักกี่เกมที่ราคาSEเกิน2000 สาเหตุที่ขายได้เพราะFCเขาเยอะจริงๆนะครับ

BoonTew
17th May 2012, 12:48
ค่าย blizzard เน้นรูปแบบเกมที่เข้าใจง่าย ไม่ซับซ้อน (starcraft, warcraft, diablo) แต่ในความเรียบง่ายกลับต้องใช้ชั้นเชิงในการเล่นมากกว่าเกมอื่นๆซะอีก เกมจึงเป็นที่นิยมของเกมเมอร์มาตลอด

แถมค่ายนี้ถ้าเกมไม่ดีระดับ A+ พี่แกไม่ยอมปล่อยออกมาง่ายๆแน่ ต่างจากเกมปัจจุบันที่ต้องแย่งการตลาดกันวุ่นวายออกกันปีต่อปีเลยทีเดียว ความขลังของเกมมันเลยหายไป

samekubpom
17th May 2012, 12:50
มันจะเรียกว่าเป็นการรอคอยการกลับมาก็ได้นะครับ

แบบว่า คนที่เล่น ภาค 1 2 พอมา 3 ก็เลยมาเล่น แล้วภาค 2 ผมเล่นก็สนุกมาก เก็บเวล อัพสกิล ทำเควส

patty
17th May 2012, 13:01
มันเป็นเกมในตำนานครับ

miklve
17th May 2012, 13:09
ต้องไปลองเล่น ดู นะครับ สนุก นะ:gamer

Capathia
17th May 2012, 13:21
ถ้าเคยลองเกมนี้ในภาค 1 - 2 มาแล้วรับรองว่าเจ้าของกระทู้คงไม่สร้างกระทู้นี้ขึ้นมาแน่นอน
เกมส์นี้มันขลัง แค่ได้ยินชื่อก็ขนลุกแล้ว(เวอร์มาก)

SpMe
17th May 2012, 13:22
ลองเล่นดู แล้วคุณจะบรรลุ

Eryx
17th May 2012, 13:24
จุดขาย - เนื้อเรื่อง,บรรยากาศ,มืดมน,ความโหดร้ายป่าเถื่อน

และเนื่องจากเป็นเกมตัวแรกๆ ที่ทำระบบของเป็นชื่อมีสี บ่งบอกถึงระดับความสามารถของอาวุทและชุดเกราะ

และระบบ Lan ที่ทำให้เราเหมือนได้เล่นเกม Co-op กับเพื่อนได้อย่างสนุกสนาน

และสมัยนั้นหาเกมอลังการๆ ระบบแจ่มๆ ไม่ค่อยมีหรอกครับ

Diablo จึงได้เปรียบในเการครองใจแฟนเกมไปอย่างง่ายดาย

ภาพของเกมในยุคนั้นก็บอกได้เลยว่าสวยมากๆ บรรยากาศมืดๆน่ากลัวแต่มีเสน่ห์

เพราะเคยทำภาคเก่าๆออกมาดี แฟนๆก็เลยไว้ใจและมั่นใจในตัวเกมภาคนี้ครับ

แต่ก้อย่างว่าแหละครับ เกมนี้ขายคนที่เคยเล่นภาคเก่ามาก่อน ท่าเทียบกับเกมสมัยนี้

เรื่องภาพหรือความอลังการ และการฉีกของสายอาชีพ คงสู้เกมสมัยนี้ไม่ได้

แต่ว่าบรรยากาศของเกม คงไม่มีเกมไหนแทนที่ Diablo ได้หรอกครับ

[ManGildFord]
17th May 2012, 13:59
+1 ให้เรปบน ^^

bootbleach
17th May 2012, 14:09
เออ แบบว่าสมัย นู้น สมัย คอม pentium 4 มี3เกมส์สุดยิ่งใหญ่ CS-ZERO, YURI, Diablo เลยกลายมาเป็น ตำนานและเวลาสุดยาวนานที่รอคอยกันมานับสิบปีที่ภาคต่อ ภาค3 กลับมาอีก ครั้ง สาวกตัวจริงเลยไม่ปล่อยให้โอกาศนี้ที่เกมส์ในตำนานภาคต่อ หลุดมือนลอดพ้นไปจากการครอบครองเป็นแน่แท้

lcc2
17th May 2012, 15:22
นอกจากเป็นเกมที่มีเนื้อเรื่องแล้ว มันเล่นง่ายด้วยครับ ในการควบคุมตัวละคร

บวกกับเป็นเกมAction RPGรุ่นแรกๆ และเป็นต้นแบบของเกมOnlineหลายๆเกมที่ตามมาในปัจจุบันด้วยครับ

RlucksN
17th May 2012, 15:48
ก็มันสนุกไง

GodLike112
17th May 2012, 16:28
ลองเลยติดชัว

salerde
17th May 2012, 16:35
มันเป็นเกมส์ RPG ที่คุยน้อย ลุยมาก สกิวมันส์

อย่าลืมยังมี Torchlight 2 อีกเกมส์นะครับ

lionhearts
17th May 2012, 16:46
(เกมนี้เกมดักแก่) หมายความว่า ใครที่รู้จักหรือได้เล่นเกมนี้ส่วนใหญ่จะ 20+
ไม่ได้ว่า จขกท แก่ ที่เขาถามอายุเพราะ คิดว่า จขกท อายุน้อย
อีกอย่างเกมดีๆก็ไม่จำเป็นต้องมีกราฟฟิกอลังการเสมอไป
จุดขายมันคือเนื้อเรื่อง ลองไปฆ่า Diablo ภาค 2 ดูก่อนก็ได้ จะได้รู้ว่ามันดียังไง

dearbabor
17th May 2012, 17:06
สำหรับผมระบบการเล่นมัน สนุกดีครับ ไม่ยุ่งยากเปิดมาหวดสกิลใส่กันอย่างเดียว แถมอาชีพนึงก็มีหลายสายให้เลือกเล่น diablo 2 ผมเล่นจบเป็น 10 รอบอะเล่นมันทุกตัวที่มีในเกมส์ เล่นทุกสาย ไม่เบื่อด้วยเพราะมันหลากหลายมาก และเวลาเล่นกับเพื่อนนี่ต้องบอกว่าสนุกมากเลยในสมัยนั้น ออกไปฆ่ากันเองตัดหูมาเก็บไว้ 555+ ภารกิจก็ถือว่ายากพอสมควรเลยล่ะท้าทายดี(หรือมันยากเพราะตอนนั้นภาษาอังกฤษนี่แทบไม่รู้จักเลย 555+)

_Lucifer-
17th May 2012, 17:41
คิดดูก็แล้วกันครับเกม action RPG สมัยนี้ยังตามหลัง Diablo2 อยู่เลย

Tinepop
17th May 2012, 17:48
เจ้าของกระทู้ยังเด็กสินะ:sweat ถ้ารับรู้ถึงความมันส์เกมนี้คุณจะติดยาว555

metorika
17th May 2012, 18:46
ไอยะ บอกว่า diablo เป็นเกมพื้นๆ

ภาค2 ของเกมนี้ทำออกมาเมื่อปี 2000 แต่ปัจจุบัน ผมเชื่อว่า ก็ยังเหลือคนที่ยังเล่นอยู่เยอะพอสมควรเลย (นับดูเอาเองว่าผ่านมากี่ปีแล้วทำไมยังมีคนนั่งเล่นอยู่ :heat)
ถ้าเป็นเกมพื้นๆ คงไม่ทำให้คนติดตามเล่นกันมาอย่างยาวนานขนาดนี้

ส่วนเรื่องที่คุณบอกว่า "ทำไมถึงได้รับความนิยม" ผมก็ไม่รู้จะตอบยังไง เอาเป็นว่าเกม mmo rpg ในสมัยนี้ หลายๆเกมล้วนแล้วแต่ได้รับ อิทธิพลมาจาก diablo ทั้งสิ้น
เรียกว่าเป็น เกมต้นแบบ ยังได้เลยมั้ง หรืออาจพูดได้ว่าถ้าไม่มี diablo ก็คง ไม่มี ragnarok และอีกหลายๆเกม ประมาณนั้น *0*

แล้วพอเกมนี้ทำภาคต่อ (ภาค3) คนก็เลยคลั่งกันมาก เท่านี้คงพอรู้สาเหตุแล้วนะ :o

oI3lacKLisTo
17th May 2012, 19:06
บอกได้เพียงแค่เล่นกับเพื่อนแล้วยิ่งโคตรสนุก

inni
22nd May 2012, 19:59
คืองี้ครับเกม diabo เนี่ยพูดง่ายๆแทบจะเป้นเกม offline เกมแรกๆนี่มีการอัพ level และตี+ของออฟชั่นต่างๆและไม่ใช่แค่แรกๆเท่านั้น ยังเป้นต้นแบบของเกมออนไลน์ทั้งหลายทั้งมวลที่มีมาจนถึงปัจจุบันสามารถเล่นแลนกันดั่งสังคมออนไลน์ย่อมๆ ผมไม่ได้วิจารณ์ตามอายุนะครับแตจะบอกว่า คุณอย่าเข้าใจว่าเกมดีๆเจ๋งๆคือเกมที่ต้องภาพสวยสกิลอลังกาลนะครับมันคนละประเด็น เกมดีๆสนุกมันส์ระบบดีเนื้อหาเยี่ยมแรงจูงใจในการทำให้อยากเล่นนั้นมันคือแก่นแท้ของเกม แต่เด็กสมัยนี้จะเล่นเกมต้องกระแดะที่ภาพสวยอย่างนั้นอย่างนี้กินสเปคสูงๆแปลว่าน่าสนุก ผิดครับ คิดผิดทีเดียวเลยกลายเป้นว่า hardwareคอมพิวเตอร์ขายดีเพราะเกมจริงๆ ผมโหลดเกมสมัยใหม่มาเล่นหลายๆเกมยอมรับครับว่าภาพสวยมาก เนื้อที่เยอะพ่อตาย แต่ถามว่าสนุกไหม ไม่สนุกก็เยอะแยะ ผมก็ลบทิ้ง มันเบื่อซ้ำซาก เหมือนๆกันกันแข่งแค่ภาพสวยเท่านั้นครับ....และในสมัยนั้นผมไม่แน่ใจว่ากี่ปี อย่างน้อยๆ 13 ปี+ แน่ๆละ เกมนี้ถือว่าภาพสวยมากแล้วทุกอย่างคือการปฏิวัติโฉมหน้าใหม่เลยทีเดียวครับ ลองเล่นดูแรกคุณอาดขัดใจ เพราะคุณไม่ชิน และเกมนี้ต้องใช้ความอดทนเพราะคุณต้อง เปิดหน้า map ทั้งหมด ทั้งหมดเลยเพื่อ item ต่อชีวิต และใช้เทคนิกมากมายที่กำจัดศรัตรูที่ตามล่าคุณไม่หยุดหย่อนถ้ามันเห็นคุณแปปนึงก้ตามครับ ลองดู

benzkungl
22nd May 2012, 20:02
ผมไม่เคยเล่นภาคเเรกกับสองเลยนะครับ เลยอยากเล่น
ซื้อภาค 3 มาบอกคำเดียวครับชอบมากกติดอยู่ครับ :> :gamer
เเต่ติดปัญหาตรงบางครั้งมัน lag ครับ T_T (เดี๋ยวต่อมาคงเสถียร)

11rd
22nd May 2012, 20:23
มันคือเกมส์ดูดวิญญาณ...เล่น 2 ทุ่น บอกกับตัวเองว่าเล่นแค่ 2 ชั่วโมง พอ....เหลือบไปดูนาฬิกาอีกที ตี 3 ******ละ 8 โมงไปทำงาน...

KnocKingMasterM
23rd May 2012, 02:14
มัน.."ขลัง"...

http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=wU4SF5CD8Es

MeePuy
23rd May 2012, 06:20
ผมรู้ละทำไมผมถึงไม่เคยคิดเลยว่าเกมส์นี้มันสนุก -w- เพราะตูเกิดไม่ทันรึยังไงกันนี้

loongkhangbann
24th May 2012, 12:11
มันเป็นต้นแบบของเกมส์ ออนไลยุคนี้ เป็นตำนานของเกม และตอนนี้ ถ้าได้ลองเล่นก็ยังแหล่มอยู่

salerde
24th May 2012, 16:22
diablo มันสุ่มแมพด้วย เล่นซ้ำๆซากๆได้

Mercury
24th May 2012, 18:06
แต่ส่วนตัวนะผมก็เคยเล่น Diablo2 มาแล้วก็งั้นๆนะครับ ถ้ามันไม่ใช่แนวของผู้เล่นนั้นจริงๆต่อให้ทำออกมาดียังไงก็ไม่ชอบอยู่ดีอย่างผมแนวเกม RPG นี่เกลียดมากๆ (FC Diablo อย่าว่าผมนะ คห.ส่วนตัวอย่ามาม่าเน้อ)

massmello
24th May 2012, 18:10
ถาม จขกท. ง่ายๆ เลย เคยเล่น เกมส์ Ragnarok ตอนเปิด CB(เมื่อหลายปีก่อน 5 หรือ6นะ หรือ10คงไม่มั้ง) หรือเปล่า ถ้าได้เล่นคงจะรู้ว่า Diablo สนุกแค่ไหน

Opt!c
25th May 2012, 01:31
เด็กสมัยใหม่เสพแต่กราฟฟิคจริงๆสินะ :sweat

comboxxx
25th May 2012, 01:42
เกมดีกแก่หรอครับ ผมจะพูดสั้น ๆ ว่า เกมWorld of Warcraft อะ มีมาเป็น 10 ปีแล้ว ซึ่งเกมออนไลน์เก็บเวลสมัยนี้ยังทำสู้เขาไม่ได้เลย AION AIKA ลอกอินเตอร์เฟสเขามาทั้งนั้น คุณต้องไปสัมผัสเองถึงจะรู้อ่านะ ซึ่งเกมมันมีมานานแล้ว ภาคเสริมมันก็เยอะ ทำให้เกมราคาแพง แต่ผมบอกว่าคุ้มแน่ ๆ แล้วไงอะ แก่แต่เก๋าไหมล่ะ ผมไม่แก่หรอก ผมก็เด็กรุ่นใหม่เหมือนกัน แต่ผมชอบเล่นเกมที่คุณว่าดักแก่อะครับ เพราะผมว่ามันมีคุณภาพและเจ๋งกว่าเกมดักเด็กโง่ ๆ เยอะอะ

Don't be serious, It's just a fuckin game Kids :)

biobobzaa
25th May 2012, 01:50
กำลังรอแผ่นแท้ภาค3อยู่ ส่วนตัวชอบภาค2 มากเลยเล่นเพลินดีอ่ะ นี่ตัวละครเราเล่นอาชีพ Amazon มาโชว์อาวุธขั้นเทพ(มว๊าก)
http://upic.me/i/pm/10y01.png (http://upic.me/show/36001515)
ปล.เกรียนวันละนิด จิตแจ่มใส เชิญคอมเม้นท์ได้เต็มที่ me=เผ่น

Opt!c
25th May 2012, 01:58
เกมดีกแก่หรอครับ ผมจะพูดสั้น ๆ ว่า เกมWorld of Warcraft อะ มีมาเป็น 10 ปีแล้ว ซึ่งเกมออนไลน์เก็บเวลสมัยนี้ยังทำสู้เขาไม่ได้เลย AION AIKA ลอกอินเตอร์เฟสเขามาทั้งนั้น คุณต้องไปสัมผัสเองถึงจะรู้อ่านะ ซึ่งเกมมันมีมานานแล้ว ภาคเสริมมันก็เยอะ ทำให้เกมราคาแพง แต่ผมบอกว่าคุ้มแน่ ๆ แล้วไงอะ แก่แต่เก๋าไหมล่ะ ผมไม่แก่หรอก ผมก็เด็กรุ่นใหม่เหมือนกัน แต่ผมชอบเล่นเกมที่คุณว่าดักแก่อะครับ เพราะผมว่ามันมีคุณภาพและเจ๋งกว่าเกมดักเด็กโง่ ๆ เยอะอะ

Don't be serious, It's just a fuckin game Kids :)

เล่น WoW ด้วยเรอะ นานๆทีเจอคนไทยเล่น WoW :o

The_Ngao
25th May 2012, 02:13
กำลังรอแผ่นแท้ภาค3อยู่ ส่วนตัวชอบภาค2 มากเลยเล่นเพลินดีอ่ะ นี่ตัวละครเราเล่นอาชีพ Amazon มาโชว์อาวุธขั้นเทพ(มว๊าก)
http://upic.me/i/pm/10y01.png (http://upic.me/show/36001515)
ปล.เกรียนวันละนิด จิตแจ่มใส เชิญคอมเม้นท์ได้เต็มที่ me=เผ่น

ดูจากค่าที่มัน+
มันเป็นค่าmax ที่โปรแกรมeditionทำได้สินะ เคยโกงอยู่ รู้ดี 555555

tomkingsize
25th May 2012, 02:18
เพราะมันเจ๋งจริงๆ ครับ

l3adly
25th May 2012, 02:49

markza03
25th May 2012, 14:42
แล้วแต่คนจริงจริงครับ เพื่อนผมเล่นมาพร้อมกันก็ไม่สนุกกับมัน

ส่วนตัวผมเฉยเฉย แต่ก็เล่นเพราะ เคยเล่นตอนภาค 1-2 ออก สนุกมากตอนนั้น ตอนนี้เริ่มเบื่อ ก็ระหว่างรอ Clone Diablo มาให้เล่นเพียบ Titan Quest , Touchlight แม้แต่เกมส์กำลังภายในจากจีนก้เล่น จนเบื่อแล้ว คริก คริก Hack and Slash เนี่ย

ตอนแรกผมก็กะจะซื้ออยู่แต่ไปๆมาๆ ไม่เอาดีกว่า เอามาแล้ว เดี๋ยวก็เลิก ไม่ถูก กับ RPG จริงๆครับ (แบบมันเยอะแยะไปหมด เด๊๋ยว + นู่น +นี่ ตอนแรกก็สนุกนะ แต่ไปๆมาๆ
อารมณ์มันประมาณแบบ อ๊ากกก ไม่เอาแล้ว )
เคยเล่นภาค 2 มันก็สนุกดี แต่เล่นได้ไม่นานหรอกครับ 55 เลิกซะก่อน

ปล. ความคิดเห็นส่วนตัวล้วนๆนะครับ แฟน RPG ทั้งหลาย ไม่ว่ากันนะครับ
แต่เคยเ่ล่นภาค 2 ก็สนุกอยู่เหมือนกัน ถ้า จขกท ชอบแนวนี้ คงไม่ผิดหวังกับ 2150 บาท ที่เสียไปแน่นอน